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Ushairi

USHAIRI

Mashairi yanaweza kugawanywa katika aina mbalimbali kulingana na idadi ya mishororo katika kila
ubeti.

Tanbihi: Aina za Mashairi ni tofauti na Bahari za Ushairi. Aina za mashairi huzingatia idadi ya
mishororo katika kila ubeti ilhali Bahari za Shairi hutegemea na muundo wa shairi kwa kuzingatia
vina, mizani, vipande na mpangilio wa maneno. Shairi moja haliwezi kuwa la aina mbili (k.v tarbia
na takhmisa) lakini shairi linaweza kuwa katika bahari zaidi ya moja.

Zifuatazo ni aina za mashairi kulingana na idadi ya mishororo katika kila ubeti

AINA MISHORORO
Umoja/tathminat Tathmina au Umoja ni shairi lenye mshororo mmoja katika kila ubeti.
Tathnia 2 Tathnia ni shairi lenye mishororo miwili katika kila ubeti.

Tathlitha Tathlitha ni shairi lenye mishororo mitatu katika kila ubeti.

3

. Tarbia ni shairi lenye mishororo minne katika kila ubeti. Mashairi

Tarbia 4 L . )
mengi ni ya aina ya tarbia.

Takhmisa 5 Takhmisa ni shairi lenye mishororo mitano katika kila ubeti.

Tasdisa 6 Tasdisa ni shairi lenye mishororo sita katika kila ubeti.

Usaba 7 Usaba ni shairi lenye mishororo saba katika kila ubeti.

Ukumi 0 Ukumi ni shairi lenye mishororo kumi katika kila ubeti.

—

BAHARI ZA USHAIRI

Kitengo Ushairi
Prev Aina za Mashairi
Next Uchambuzi wa Mashairi

Bahari za ushairi ni nyingi sana. Shairi huainishwa katika bahari fulani kulingana na mtindo wake,
umbo lake na matumizi ya lugha.

Mifano ya Bahari za Ushairi

1. Utenzi - shairi ndefu lenye kipande kimoja katika kila mshororo.
2. Mathnawi - ni shairi la vipande viwili (ukwapi na utao) katika kila mshororo.

Ewe mtunga silabi, na sauti ya kinubi,
Majukumu hatubebi, maadamu hatushibi,
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Mateso kwa ajinabi, kwa mabwana na mabibi
Ukija hayatukabi, karibia karibia

3. Ukawafi - ni shairi la vipande vitatu (ukwapi, utao na mwandamo) katika kila mshororo.

Nashindwa nikupe nini, nishukuru kwa malezi, mapenzi na riziki,
Ni pendo kiasi gani, lishindalo la mzazi, kweli mama hulipiki,
Ulinilinda tumboni, ukilemewa na kazi, ila moyo huvunjiki,
Kanilisha utotoni, mavazi pia malazi, ukitafuta kwa dhiki.

4. Mavue - Shairi la vipande vinne (ukwapi, utao, mwandamo na ukingo) katika kila mshororo.

Sisi walipa ushuru, wajenga taifa, tena kwa bidii, twahangaishwa,
Tumenyimwa uhuru, tuna mbaya sifa, hatujivunii, tunapopotoshwa,
Kila tunapopazuru, damu na maafa, hatutulii, hali ya kutishwa

5. Ukaraqguni - shairi ambalo vina vyake vya kati na vya mwisho hubadilika kutoka ubetio mmoja
hadi mwingine.

Vina Ubeti I: ---ni, ---mi,
ubeti 2: ---ta, ---lo,
ubeti 3: ---po, ---wa,

6. Ukara - shairi ambalo vina vya kipande kimoja havibadiliki kutoka ubeti mmoja hadi mwingine,
lakini vina vya kipande kingine hubadilika. Kwa mfano, vina vya kati vinafanana kutoka ubeti
wa kwanza hadi wa mwisho lakini vina vya kipande cha mwisho vinabadilika kutoka ubeti
mmoja hadi mwingine.

vina Ubeti I: ---shi, ---ma,
ubeti 2: ---shi, ---Ko,
ubeti 3: ---shi, ---le,
ubeti 4: ---shi, ---pa

7. Mtiririko - shairi ambalo vina vyake vya mwisho na vya kati havibadiliki kutoka ubeti wa
kwanza hadi wa mwisho.

kwa mfano vina vikiwa ( ---ni, ---ka) kutoka ubeti wa kwanza hadi wa mwisho.

8. Mkufu/pindu - Shairi ambalo neno la mwisho au kifungu cha mwisho cha maneno katika ubeti
mmoja, hutanqgulia katika ubeti unaofuatia.

Hakika tumeteleza, na njia tumepoteza,
Nani wa kutuongoza, aliyepewa uweza,
Filimbi akipuliza, tusiyeweza kupuuza,
Bali twaisikiliza, bila ya kuzungumza,

Bila ya kuzungumza, wala mwendo kulegeza,
Tumwandame ja mwangaza, kututoa palipo giza,
Penye dhiki ya kuliza, bila sauti kupaza
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Pengo hili kulijaza, ni nani anayeweza,

9. Kikwamba - Neno moja au kifungu cha maneno hurudiwarudiwa kutanguliza mishororo au
ubeti katika shairi.

Jiwe hili lala nini, ila moshi na majani,
Jiwe linalala lini, litokapo vileoni,
Jiwe hili halineni, lina macho halioni,
Jiwe na tulibebeni, tulitupe mitaroni

10. Kikai - Shairi lenye kipande kimoja kifupi (chenye mizani chache kuliko kingine) Mfano (8,4)

Nani binadamu yule, adumuye,
Anayeishi milele, maishaye
Jenezani asilale, aluliye,
Kaburi liko mbele, sikimbiye.

11. Msuko - Shairi ambalo kibwagizo/mshororo wa mwisho ni mfupi kuliko mishororo mingineyo.
K.v (8,8) (8,8) (8,8) (8).

Hawajazawa warembo, usidhani umefika,
Ukisifiwa mapambo, jinsi ulivyoumbika,
Akipata jipya umbo, 'tabaki kihangaika,
Usidhani umefika.

12. Mandhuma - shairi ambalo kipande kimoja hutoa hoja, wazo ama swali, huku cha pili kikitoa
jibu/suluhisho.

13. Malumbano - Mashairi mawili ambapo mshairi mmoja hutunga shairi akijibu au kupinga
utunzi wa mshairi mwengine.

14. Ngonjera - Shairi lenye wahusika wawili wanaojibizana. K.m. Ubeti wa kwanza, mwalimu, na
wa pili, mwanafunzi.

15. Sakarani - Shairi lenye bahari zaidi ya moja.

16. Sabilia - Shairi lisilokuwa na kibwagizo. Kituo (mshororo wa mwisho) hubadilika kutoka ubeti
hadi ubeti.

17. Shairi huru - shairi lisilozingatia sheria za ushairi

Shairi guni - shairi lenye makosa ya arudhi za shairi

FASIHI
Fasihi ni sanaa ya lugha. Fasihi hutumia lugha kutoa sanaa mbalimbali katika jamii.
Content

e Tanzu za Fasihi
o Fasihi Simulizi
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o Fasihi Andishi
o Tofauti kati ya Fasihi Andishi na Fasihi Simulizi
e Umuhimu wa Fasihi Katika Jamii

Tanzu za Fasihi

Kuna tanzu mbili kuu za fasihi, na kila utanzu una vipera vyake: Fasihi Simulizi na Fasihi Andishi:

Fasihi Simulizi

Hadithi (Ngano) - hekaya, mighani, visasili n.k
Nyimbo - za jandoni, za ndoa, za kazi n.k
Maigizo - michezo ya kuigiza, ngomezi n.k
Tungo Fupi - methali, vitendawili n.k

Bwn

Fasihi Andishi

Hadithi Fupi - hadithi isiyokuwa ndefu iliyochapishwa katika mkusanyiko wa hadithi nyingine
Riwaya - hadithi ndefu iliyochapishwa katika kitabu chake pekee

Tamthilia - mchezo wa kuigiza uliowekwa kwa maandishi

Ushairi* - mashairi yaliyoandikwa

NN

Tofauti kuu kati ya fasihi simulizi na fasihi andishi ni kwamba Fasihi Simulizi huwasilishwa kwa njia
ya mdomo au matendo ilhali Fasihi Andishi huwasilishwa kwa njia ya maandishi.

Tanbihi:Ushairi ni kipera cha nyimbo lakini pia mashairi yanaweza kuwa chini ya Fasihi Andishi,
ikiwa yamechapishwa.

Tofauti kati ya Fasihi Andishi na Fasihi Simulizi

FASIHI SIMULIZI FASIHI ANDISHI
1. Huwasilishwa kwa njia ya mdomo na/au Huwasilishwa kwa njia ya maandishi
matendo.
2. Ni mali ya jamii. Kazi andishi ni mali ya mwandishi (na mchapishaiji)
3. Msimulizi anaweza kubadilisha sehemu fulani Kitabu kilichoandikwa hakiwezi kubadilishwa
4. Huhifadhiwa akilini Huhifadhiwa vitabuni
5. Kazi simulizi hubadilika na wakati Kazi andishi haibadiliki na wakati
6 Huhitaji msimulizi na hadhira yake wawe Msomaji anaweza kusoma kitabu cha hadithi peke
“mahali pamoja wakati wa masimulizi yake, mahali popote, wakati wowote
7. Mtu yeyote anaweza kutunga na kusimulia Ni lazima mwandishi na msomaji wawe na uwezo
wa kusoma

Hutumia wahusika changamano (wanyama,

) o Hutumia wahusika wanadamu.
watu, mazimwi n.k)

Umuhimu wa Fasihi Katika Jamii
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Kuburudisha jamii. Takribani vipera vyote vya fasihi huwa na kusudi la kufurahisha,
kutumbuiza na kusisimua hadhira.
Kuelimisha. Fasihi hukusudia kuelimisha hadhira kuhusu jamii, mazingira n.k
Kudumisha maadili katika jamii kwa kuelekeza, kuonya na kunasihi hadhira jinsi ya kufuata
mwelekeo unaokubalika katika jamii.
Kuunganisha jamii. Fasihi huleta pamoja watu katika jamii. Kwa mfano, katika nyimbo, miviga,
vichekesho.
Kukuza lugha. Aghalabu tungo zote za fasihi hutumia lugha. Isitoshe, fasihi hutumia mbinu
nyingi za lugha. Wasimulizi na waandishi wa fasihi huhitaji kuwa na ukwasi wa lugha.
Kuhifadhi mila, tamaduni na itikadi za jamii. Aghalabu kazi za fasihi (hasahasa Fasihi Simulizi)
huambatanishwa na desturi mbalimbali za jamii husika.
Kukuza uwezo wa kufikiri. Vipera vingi vya fasihi huwachochea hadhira kufikiri sana ili kupata
suluhisho. k.m vitendawili, ngano za mtanziko n.k

FASIHI ANDISHI
Utanzu wa Fasihi
Kiingereza Written Literature
o Hadithi Fupi
- < e Riwaya
Tanzu za Fasihi Andishi .« Tamthilia
e Ushairi - Mashairi Yaliyoandikwa

e« Aina za Wahusika

Angalia o Hadithi Fupi vs Riwaya

Prev
Next

¢ Tamathali za Usemi

Fasihi Simulizi
Ushairi

Fasihi Andishi ni aina ya sanaa ambayo hutumia maneno yaliyoandikwa kupitisha ujumbe. Ni sanaa
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inayopitishwa kwa njia ya maandishi

Content

Tanzu za Fasihi Andishi

Sifa za Fasihi Andishi

Umuhimu wa Fasihi Andishi

Uchambuzi wa Fasihi Andishi
o Aina ya Kazi Andishi

Wahusika

Maudhui na Dhamira

Mandhari

Mbinu za Lugha

o O

o O

Tanzu za Fasihi Andishi

Kuna tanzu nne kuu za Fasihi Simulizi:

Hadithi Fupi - kazi andishi ya fasihi isiyokuwa ndefu sana

Riwaya - kazi andishi ya fasihi ambayo huwa ndefu kuliko hadithi fupi
Tamthilia- kazi andishi ya fasihi inayowasilisha mchezo wa kuigiza
Mashairi - mashairi yaliyochapishwa huwa chini ya fasihi andishi.

Sifa za Fasihi Andishi

Hupitishwa kwa njia ya maandishi

Ni mali ya mtu binafsi

Haiwezi kubadilishwa

Hutumia mbinu za lugha na mbinu za sanaa

Bwp

Bwp

Umuhimu wa Fasihi Andishi

Kuhifadhi kazi ya sanaa katika maandishi

Kukuza lugha

Kuburudisha

Kuelimisha

Kukashifu tabia zisizoandamana na maadili ya jamii
Kuonya, kuelekeza, kunasihi

cUuNwWNS

Uchambuzi wa Fasihi Andishi

Unapochambua kazi ya fasihi andishi zingatia:
Aina ya Kazi Andishi

« Tambua aina au kipera cha kazi andishi ikiwa ni riwaya, hadithi fupi au tamthilia
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Wahusika

o Tambua wahusika katika kazi hiyo ya fasihi

« Fafanua sifa za kila mhusika kwa kutumia vivumishi au virai vivumishi vinavyolingana na hulka
za mhusika huyo.

o Aidha, unapaswa kuyakinisha sifa hizo kwa kutolea mifano kutoka kwenye hadithi

e Taja aina ya wahusika

Maudhui na Dhamira

e Maudhui - ni nini kinachofanyika?
o Dhamira - lengo/kusudi la kazi hiyo ni nini?

Mandhari
« Hadithi inafanyika katika mazingira gani?
e Mazingira hayo yanachangia vipi katika kisa hicho au sifa za wahusika?

e Msanii ameunda hali gani? (hisia, n.k)

Mbinu za Lugha

o Taja kwa kutolea mifano, fani za lugha zilizotumika ili kuifanya lugha iwe ya kuvutia zaidi
o Fafanua mbinu za sanaa zilizotumika na utaje mifano mwafaka

FASIHI SIMULIZI
Utanzu wa Fasihi
Kiingereza Oral Literature

o Hadithi / Ngano

L e . e« Nyimbo

Tanzu za Fasihi Simulizi . Maigizo

e Tungo Fupi
Prev Tamathali za Usemi
Next Fasihi Andishi

VIPERA VYA TANZU ZA FASIHI SIMULIZI

Khurafa

Hekaya

Mighani / Visakale
Usuli / Visaviini
Visasili

Hadithi za Mtanziko
Hadithi za Mazimwi

HADITHI / NGANO

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657



isabokemicah@gmail.com

Mashairi

Kimai

Wawe/Hodiya
Nyimbo za Ndoa
Nyimbo za Kidini
Nyimbo za Kisiasa
Za Tohara/Jandoni
Nyimbo za Kizalendo

NYIMBO

Methali

Vitendawili

Mafumbo

Vitanza Ndimi na Vichezea Maneno
Semi

Lakabu

Misimu

TUNGO FUPI

Michezo ya Kuigiza
Ngomezi

Miviga

Malumbano ya Utani
Mazungumzo/Soga
Ulumbi

Vichekesho

Maonyesho

MAIGIZO

Fasihi Simulizi ni utanzu wa fasihi ambao unawakilisha sanaa ya lugha inayopitishwa kutoka kwa
kizazi hadi kizazi kwa njia ya maneno/masimulizi ya mdomo.

Sifa za Fasihi Simulizi

1. Hupitishwa kwa njia ya mdomo

2. Ufanisi wa sanaa katika fasihi simulizi hutegemea uwezo wa msimulizi, au wahusika

3. Masimulizi yake yanaweza kuathiriwa na mazingira, hisia na hali

4. Ni mali ya jamii. Hakuna mtu fulani anayemiliki sanaa katika fasihi simulizi.

5. Inaweza kubadilika kutoka kizazi hadi kizazi, au mazingira mbalimbali kwa sababu
hutegemea kumbukumbu ya msimulizi.

6. Aghalabu huwa na funzo fulani

Umuhimu wa Fasihi Simulizi

1. Kuburudisha - Hufurahisha na kuchangamsha hadhira
2. Kunasihi- kutolea mawaidha na kuonyesha mwelekeo unaotarajiwa katika jamii
3. Kuelimisha watu kuhusu vitu mbalimbali hasa mazingira yao
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4. Kutambulisha jamii - jamii mbalimbali husifika kutokana na sanaa zao katika fasihi simulizi
kama vile nyimbo
5. Kuhifadhi na kudumisha utamaduni wa jamii
6. Kuunganisha watu - huleta watu pamoja
7. Kukuza lugha - fasihi huimarisha lugha kwa kuwa hutumia mbinu mbalimbali za lugha.
8. Kuliwaza - hutoa huzuni na kuleta matumaini.
9. Kupitisha muda - wakati mwingine fasihi simulizi hutumika kupitisha muda
Kinyume
KINYUME
Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next Viungo Mbalimbali
Prev Kukanusha

Maneno ya kinyume ni maneno yenye maana inayopingana. Inafaa ikumbukwe kwamba kuna tofauti
kati ya kinyume na kukanusha. Kukanusha ni kukataa ujumbe wa sentensi bila kubadilisha maneno.
Tunapokanusha, tunabadilisha viambishi pekee ili kupinga wazo la sentensi. Maneno ya kinyume
huwa maneno mengine tofauti kabisa ambayo yanapingana kimaana bila kubadilisha maendelezo ya
neno.

Kinyume cha Kawaida
Hisia, hali, dhana n.k

1. vita amani
2. furaha kilio
3. nuru giza
4. shibe njaa
5. mwanzo mwisho
Kinyume cha Sifa
Sifa zinazopingana kimaana
1. tamu chungu
2. kubwa dogo
3.  nzuri mbaya
4. nyeupe nyeusi
Kinyume cha Jinsia (Uume - Uke)
Majina ya kijinsia moja yanabadilishwa na kuwa jinsia ile nyingine.
1. baba mama
2. mumewe mkewe
3 mjomba shangazi
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kaka dada
babu nyanya
mvulana msichana
ghulamu banati
shaibu ajuza

Kinyume cha Uhusiano
Kinyume cha vitu au dhana mbili zinazohusiana.

mwalimu mwanafunzi
daktari mgonjwa
mzazi mwana
kiongozi mfuasi

Kinyume cha Vitenzi
Tunabadilisha vitenzi kwa kuweka vitenzi vingine vyenye maana ilnayokinzana

ongea nyamaza
penda chukia
sifu kashifu
simama keti

lia cheka
tabasamu nuna
enda kuja

Kinyume cha Kutendua
Vitenzi vinaweka katika kauli ya kutendua ili kuvikanusha.

fumba fumbua
ficha fichua
vaa vua

Choma
choma
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Kukanusha

Kukanusha ni kukataa au kukana kauli.

Mara nyingi tunapokanusha, tuanaongeza kiambishi 'HA-' mwanzoni mwa kitenzi. Hata hivyo,
kiambishi hicho hubadilika katika nafsi ya kwanza na ya pili umoja. Angalia jedwali lifuatalo.

KIAMBISHI MATUMIZI MFANO

Sl nafsi ya kwanza si-ku-wa-on-a
HU nafsi ya pili hu-ni-faham-u
HA nafsi ya tatu ha-ta-chuku-a

Viambishi vya wakati na vya hali pia hubadilika kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:

Kukanusha Wakati Uliopita (LI) => 'KU'

1 Kajuta alimpigia kura. Kajuta hakumpigia kura.
2 Nilikupa nafasi yako. Sikukupa nafasi yako.
Kukanusha Wakati Timilifu (Uliopita Muda Mfupi) (ME) => 'JA'
1 Maziwa ya nyanya yamemwagika. Maziwa hayajamwagika.
2 Viwete wametembea Viwete hawajatembea.
Kukanusha Wakati Uliopo (NA) => '-I'
1 Unasoma sentensi ya kwanza. Husomi sentensi ya kwanza.
2 Zinafanana na nyota. Hazifanani na nyota.
Kukanusha Wakati Ujao (TA) => 'TA'
1 Jua litawaka sana. Jua halitawaka sana.
2 Watakaribishwa kwenye malango ya lulu. Hawatakaribishwa kwenye malango ya lulu.
Kukanusha Wakati wa Mazoea (HU) => '-I'
1 Polisi wa jiji kuu huchukua hongo. Polisi wa jiji kuu hawachukui hongo.
2 Bendera hufuata upepo. Bendera haifuati upepo.
Kukanusha Wakati Usiodhihirika (A) => '-I'
1 Anita ampenda Kaunda. Anita hampendi Kaunda.
2 Chema chajiuza, kibaya chajitembeza. Chema hakijiuzi, kibaya hakijitembezi.
Kukanusha Kl ya Masharti (KI) => 'SIPQ'
1 Ukimwadhibu mtoto, atapata adabu njema. Usipomwadhibu mtoto hatapata nidhamu..
2 Bei yake ikishuka, nitainunua. Bei yake isiposhuka, sitainunua.
Kukanusha PO ya Wakati (PO) => 'SIPO'
Uamkapo asubuhi ndugu yangu mshukuru Usipo amka asubuhi ndugu yangu usimshukuru
Mungu. Mungu.
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2 Mtoto aliapo mnyonyeshe. Mtoto asipo lia usimnyonyeshe
Kukanusha Hali ya Uwezekano (NGE) => 'SINGE'
1 Ningekuwa nakupenda ningekwambia mapema. Nisingekuwa nakupenda nisingekwambia mapema.
2 Zingekuwa nyingi, wangeziiba. Zisingekuwa nyingi, wasingeziiba.
Kukanusha Hali ya Uwezekano (NGALI) => 'SINGALI'

Khadija angalisoma kwa bidii angalikuwa na Khadija asingalisoma kwa bidii asingalikuwa na
cheo kikubwa. cheo kikubwa

2 Yangalikuwa mabivu yangalianguka yenyewe.  Yasingalikuwa mabivu yasingalianguka yenyewe
Kukanusha Amri/Agizo (-a/-e) =>'SI'

1 Peleka kikapu hiki kwa nyanya. Usipeleke kikapu hiki kwa nyanya.

2 Chakula kiliwe. Chakula kisiliwe.

3 Mpende adui yako. Usimpende adui yako.

4 Waambieni watu wa mataifa yote. Msiwaambieni watu wa mataifa yote.
Kukanusha Viunganishi vya Kujumuisha (NA, KA) => 'WALA'

1 Bafi alikuzaba kofi na kukupiga teke. Bafi hakukuzaba kofi wala hakukupiga teke.
2 Mama amepika chakula tukala pamoja. Mama hajapika chakula wala hatujala pamoja.

SARUFI: Matumizi ya Lugha

Sarufi ni sheria, kanuni au taratibu zinazopaswa kufuatwa katika lugha fulani. Kila lugha huwa na
kanuni zake. Katika sarufi tutazingatia sauti(utamkaji), aina ya maneno, upatanisho wa maneno
kisarufi, muundo wa sentensi za Kiswahili na kadhalika.

Ufuatao ni mukhtasari wa baadhi ya yale tuliyokuandalia katika matumizi ya lugha. Fungua kila
ukrasa ili kusoma mada kwa kina.
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Vipashio vya Lugha

Vipashio vya lugha ni viungo mbalimbali vinavyowekwa pamoja katika mpangilio fulani kisarufi,
kuunda lugha:

Sauti
Mofimu
Neno
Sentensi

Bwp

Kwa kuzingatia vipashio hivi vya lugha, tumekuandalia vipengele vifuatavyo katika sarufi:

Aina za Maneno

Nomino - majina, aina za nomino, uundaji wa nomino kutoka kwa maneno mengine, wingi
Vitenzi - vitendo katika sentensi, aina za vitenzi, mnyambuliko wa vitenzi

Viwakilishi - maneno yanayowakilisha nomino; aina za viwakilishi

Vivumishi - aina za vivumishi k.v vivumishi vya sifa, n.k

Vielezi - vielezi halisi, vielezi vya namna n.k

Viunganishi - a-unganifu, kuonyesha tofauti, sababu, sehemu n.k

Vihisishi - maneno ya kuonyesha hisia k.v hasira, mshangao n.k

Vihusishi - uhusiano wa nomino na mazingira yake

Kinyume - kinyume cha maneno mbalimbali

Muundo wa Maneno

Sauti na Silabi - aina za sauti(konsonanti, vokali), silabi, matamshi
Shadda na Kiimbo - mkazo katika maneno, kiimbo(intonation)
Viambishi - maana na aina za viambishi, uainishaji

Mofimu - mofimo huru, mofimu tegemezi

Viungo - Matumizi ya viungo k.v KWA, KU, JI, MA, NI, NA n.k

Upatanisho wa Maneno

Ngeli - ngeli mbalimbali za Kiswahili k.v A-WA, KI-VI n.k

Umoja na Wingi - wingi/umoja wa nomino, sentensi n.k

Ukubwa na Udogo - onyesha ukubwa/udogo wa neno au sentensi
Nyakati na Hali - nyakati(uliopita, uliopo, ujao, n.k), NGE, NGALI,
Kukanusha - kukanusha sentensi katika hali na nyakati mbalimbali

Sentensi

Aina za Sentensi - changamano, ambatano n.k

Uchanganuzi wa Sentensi - kikundi nomino, kikundi tenzi n.k
Virai na Vishazi - aina za virai, kishazi huru, kishazi tegemezi
Shamirisho na Chagizo - shamirisho yamwa, kitondo n.k
Uakifishaji - alama za kuakifisha k.v swali(?), kikomo(.) n.k

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657




isabokemicah@gmail.com

MAGHANI
Kitengo Ushairi

Uchambuzi wa Mashairi
Aina za Ushairi

Maghani ni tungo zinazotolewa kwa kughanwa (nusu kuimbwa nusu kukaririwa) Maghani yanaweza
kuambatanishwa na ala za muziki au kughanwa kwa mdomo tu.

Aina za Maghani
Zipo fani mbali mbali za maghani ambazo zimeainishwa katika tanzu mbili kuu:

1. Maghani ya Kawaida
2. Maghani ya Masimulizi

Maghani ya Masimulizi
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Lengo la maghani ya aina hii ni kusimulia kisa fulani, historia, n.k.

Kuna fani mbili za Maghani ya Masimulizi:
a) Tendi

Tendi ni ushairi mrefu unaosimulia matukio ya kishujuaa. Tendi zinaposimuliwa huandamana na ala
za muziki.

Sifa za Tendi:

Ni ushairi mrefu

Husimulia matendo ya kishujaa kwa njia kishairi
Husimuliwa badala ya kuimbwa

Huandamana na ala za muziki

Husimulia visa vya kihistoria

Hutungwa papo kwa hapo

b) Rara

Hizi ni hadithi fupi za kishairi zenye visa vya kusisimua, zinazosimuliwa zikiambatanishwa na ala za
muziki. Aghalabu hughanwa na watoto; na hutumika kama michezo ya watoto.

Sifa za Rara

Ni hadithi fupi za kishairi
Husimulia visa vya kusisimua
Zinaweza kuimbwa au kusimuliwa
Huambatana na ala za muziki
Aghalabu huwa ni visa vya kubuni

Maghani ya Kawaida (Sifo)
Maghani ya Kawaida ni maghani yanayosifia mtu, kitu au hali katika jamii
a) Majigambo au Kivugo

Haya ni maghani ambayo mtunzi hujisifia (kujigamba) namna alivyo hodari katika nyanja fulani.
Tungo hizi hutumia chuku na maneno ya kejeli kuwadunisha wapinzani wa mtunzi.

Sifa za Majigambo

e Hutumia nafsi ya kwanza

e Msimulizi hutumia maneno ya kujigamba

e Msimulizi hutumia chuku kwa wingi ili kujisifu

e Hutungwa kwa ubunifu mkubwa na hutumia mbinu kama sitiari, vidokezi, ishara n.k
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Majigambo mengi huwa mafupi, lakini baadhi yake huwa marefu.
Huwa na matendo matukufu ya msimulizi
Huwa na ahadi za matendo kutoka kwa msimulizi

b) Tondozi

Tondozi ni aina ya sifo ambayo husifia watu mashuhuri katika jamii kama vile viongozi

Sifa za Tondozi

Huwa ni ushairi wa kusimuliwa

Husifia mtu mwengine, mtu mashuhuri

Hutumia chuku

Hutumia mbinu kama sitiari, vidokezi, ishara n.k
Hutaja matendo makubwa ya kiongozi anayesifiwa

Pembezi

Pembezi ni maghani ya kumsifu mpenzi.

Sifa za Pembezi

Humsifu mpenzi wa mtu

Aghalabu huwa ushairi mfupi

Hutumia tamathali za lugha kwa wingi kama vile ishara kusimulia umbo la mpenzi
Pembezi zinaweza kuandamana na ngoma

ii) Pembezi - tungo za sifa. Zinaweza kusifia kundi fulani la watu, wanyama, njaa, mvua, n.k
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MAIGIZO
Utanzu wa Fasihi Simulizi

Michezo ya Kuigiza
Miviga

Ngomezi

Malumbano ya Utani
Ulumbi

Soga

Vichekesho
Maonyesho ya Sanaa

Vipera vya Maigizo

Maigizo ni sanaa katika fasihi simulizi ambayo watendaji huwa ndio wahusika. Maigizo hayasimuliwi
kama mbinu nyingine za fasihi. Wahusika ndio huzungumza katika sehemu zao mbalimbali.

Mifano:

1. Michezo ya Kuigiza (Jukwaani) - Haya ni maigizo ya jukwaani ambapo watendaji huiga
maneno na matendo ya wahusika mbele ya hadhira.

2. Miviga - Miviga ni sherehe mbalimbali katika jamii fulani. Watu hujumukika na sherehe hizi
kulingana na tamaduni zao

3. Ngomezi - ni sanaa ya ngoma. Midundo mbalimbali ya ngoma hutumika kuwasilisha ujumbe
mbalimbali.

4. Malumbano ya Utani - Malumbano ya utani ni mashindano ya kuongea jukwaani baina ya
watu wa makundi au jamii mbili ambayo hutumia kejeli na chuku kukejeli tabia mbaya katika
jamii au kundi fulani

5. Ulumbi - Ulumbi ni uwezo wa kipekee wa kuzungumza mbele ya hadhira. Mtu mwenye uwezo
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huo wa kipekee wa kuzungumza jukwaani huitwa mlumbi.

6. Soga - Soga ni mazungumzo baina ya watu wawili au zaidi ambayo aghalabu huwa hayana
mada maalum.

7. Vichekesho - Vichekesho ni aina ya sanaa ya fasihi simulizi ambayo watu hutoa vihadithi
vifupi au sentensi zenye uwezo wa kuwafanya wasikilizaji wacheke.

8. Maonyesho ya Sanaa - Maonyesho huhusisha watu wa jamii au kundi fulani wanaoonyesha
taaluma, ujuzi au sanaa yao kwa watazamaiji.

Mofimu

MOFIMU
Kitengo Muundo wa Neno

¢ Mofimu Huru

Aina Kuu Mofimu Tegemezi

Mofimu ni sehemu ndogo zaidi ya neno inayowakilisha maana ya neno hilo. Mofimu inaweza kuwa
silabi moja au zaidi.
Kuna aina mbili za mofimu:

1. Mofimu huru
2. Mofimu Tegemezi

1. Mofimu huru

Mofimu huru ni silabi moja au zaidi yenye maana kamili ya neno na inaweza kujisimamia yenyewe
bila msaada wa viambishi au silabi nyingine. Aghalabu mofimu huru huwa nomino, vivumishi au
vielezi visivyochukua viambishi vya ngeli.

Kwa mfano:daktari, ndoa, nyumba, Miranda

2. Mofimu Tegemezi
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Mofimu tegemezi ni mofimu ambazo huhitaji viambishi au mofimu nyingine tegemezi ili kuleta
maana iliyokusudiwa. Mofimu hizi hujumuisha hasa mzizi wa neno (au shina la kitenzi), vivumishi,
nomino au vielezi ambavyo vinahitaji viambishi viwakilishi vya ngeli ili kutoa maana iliyokusudiwa.
Shina la kitenzi au mzizi wa neno au kiini cha kitendo ni sehemu ndogo zaidi inayosimamia kitenzi
chenyewe bila mnyambuliko, nyakati au viambishi vinginevyo. Viambishi ni mofimu tegemezi ya
silabi moja inayowakilisha dhana fulani kama vile hali, ngeli, nafsi, wakati na kadhalika.

k.m:

mtangazaji => m-tangaz-a-ji

{

m => mofimu ya ngeli ya M-WA kwa umoja

tangaz => mzizi wa neno, kiini cha kitendo cha kutangaza
a => kiishio cha kitenzi

ji => inaonyesha kazi au mazoea

}

wametusumbua => wa-me-tu-sumbu-a

{

wa => kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya tatu wingi

me => kiambishi cha wakati timilifu

tu => kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya kwanza wingi - kitendewa/mtendwa
sumbu => shina la kitendo cha kusumbua

a => kiishio

}

wakulima => wa-ku-lim-a

{

wa => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya A-WA wingi
ku => kiambishi cha KU ya kitenzi jina

lim => mzizi wa kitendo cha kulima

a => kiishio

}
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Muundo wa Sentensi
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o Kiima, Kiarifa, Shamirisho na Chagizo
o Kikundi Tenzi(KT) na Kikundi Nomino(KN)
o Kikundi Nomino (Kiima): KN
o Kikundi Tenzi (Kiarifa): KT
o Shamirisho
o Chaqgizo

Kiima, Kiarifa, Shamirisho na Chagizo

Sentensi huwa imeundwa na maneno mbalimbali. Vijenzi hivi vya sentensi ni Kiima, Kiarifa,
Shamirisho na Chagizo

Angalia:

e Aina za Sentensi => Sahili, Changamano, Ambatano
e Virai na Vishazi

e Uchanganuzi

Kikundi Tenzi(KT) na Kikundi Nomino(KN)

Hizi ndizo sehemu mbili kuu katika sentensi. Kila kundi kikundi kinaweza kuwa na maneno
mbalimbali. Tutayachangua haya zaidi katika uchanganuzi wa sentensi.

Kikundi Nomino (Kiima): KN

Ni sehemu wa sentensi yenye nomino. Pia kikundi nomino kinaweza kushirikisha kikundi kivumishi
au kishazi tegemeazi.

k.m:
1. Safari zawa salama bila misukosuko.

2. Wanafunzi waliokuwa wametoroka shuleni, wamekamatwa na kuadhibiwa.
3. Matunda matamu huvutia sana.

Kikundi Tenzi (Kiarifa): KT

Ni sehemu ya sentensi yenye kitenzi. Licha ya kitenzi, kikundi tenzi kinaweza kushirikisha kikundi
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kielezi au kikundi kivumishi. Aidha, kikundi tenzi kinaweza kuwa na kikundi nomino kama
shamirisho kipozi au kitondo.

k.m:
1. Mvua inarutubisha vitu vyote.

2. Dunia huzunquka jua.
3. Madawati yaliyokuwa yamechafuliwa yamesafishwa.

Shamirisho

Shamirisho ni mtendwa au mtendewa katika sentensi. Ni sehemu ya sentensi inayowakilisha kitu
kilichofanyiwa kitu. Kuna aina tatu za shamirisho.

Shamirisho Kipozi - (direct object)
Ni sehemu inayowakilisha nomino inayopokea kitendo hicho moja kwa moja. Mtendwa
1. Nyanya aliwasalimia wajukuu wake.

2. Bustani la Kuzimu linawatisha watu wenai.
3. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

Shamirisho Kitondo - (indirect object)
Huwakilisha ambaye kitendo kinafanywa kwa ajili yake au kwa niaba yake. Mtendewa
1. Mama aliwapikia watoto ugali tamu.

2. Bibi anawasimulia wasichana wadogo hadithi za kikale.
3. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

Shamirisho ala kitumizi
Hurejelea ala au kifaa kinachotumika kutekeleza kitendo hicho
1. Wetu wengine huvuna mahindi kwa panga.

2. Mchungaji Thabiti alikufa kwa maji.
3. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

Chagizo
Hutuelezea zaidi kuhusu kiima, kiarifa au shamirisho. Aghalabu chagizo huwa kielezi au kivumishi.

1. Mama alimvalisha bintiye mavazi ya kupendeza.
2. Mumbe ni msichana hodari sana.
3. Kinyonga hupendelea kutembea polepole.

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657




isabokemicah@gmail.com
4. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

NGE na NGALI

MATUMIZI YA NGE NA NGALI
Kitengo Sarufi

NAVIGATION

Next Ngeli za Kiswahili

Prev Uakifishaji

Nge na Ngali hutumika kuonyesha uwezekano au majuto. Kitendo fulani hakikutokea kwa sababu ya
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kitendo au hali nyingine ambayo haikutimilika. Kwa kifupi, kuna vitendo au hali mbili
zinazotegemena; kwa hivyo hali ya kwanza ikitokea kuna uwezekano wa kitendo cha pili kufanyika.

Ni hatia ya kisarufi kuchanganya NGA na NGALI katika sentensi moja. Ikiwa kipande cha kwanza
kimetumia NGE, tumia NGE katika kipande cha pili n.k

a) NGE

Nge hutumika kuonyesha kwamba kitendo fulani hakijafanyika na kwa hivyo jambo fulani halijatokea
lakini kuna uwezekano wa kufanya kitendo hicho na jambo hilo litokee.

k.m
1. Ningekuwa na pesa ningenunua simu => Sina pesa wala sikununua simu, lakini nikipata pesa
saa hii, ninaweza kununua simu

2. Ningejua nyumbani mwake ningemtembelea => Sjjui nyumbani kwao wala sijamtembelea,
lakini nikijua nitamtembelea.

b) NGALI (au NGELI)

Ngali hutumika kuonyesha kwamba kitendo fulani hakijafanyika na kwa hivyo jambo fulani
halijatokea wala hakuna uwezekano wa kufanya kitendo hicho. Hutumika hasa kuonyesha majuto.

k.m
1. Ningalifika mapema ningalimpata kabla aondoke => Sikufika mapema, hivyo basi sikumpata,
wala siwezi kumpata kwa sababu nishachelewa naye ashaondoka

2. Unqgalimsikiza mwalimu, unqgalipita mtihani => Hukumsikiza mwalimu na hivyo basi hukupita
mtihani, wala hakuna uwezekano wa kumsikiza wala kupita mtihani.

Kukanusha NGE na NGALI

Tunapokanusha NGE na NGALI, tunamaanisha kwamba kitendo cha pili kilifanyika tu kwa sababu
kitendo cha kwanza kilikuwa kimefanyika. Kama jambo la kwanza halikundeka, jambo la pili
halingetokea.

Tunakanusha kwa kuongeza kiungo 'Sl' =>

{
NGE => SINGE,
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NGALI => SINGALI

}

Mifano ya Ukanushaji

SENTENSI KUKANUSHA
1. Runinga ingeanguka, ingeharibika. Runinga isingeanguka isingeharibika.
Ungejua nini nichokiwaza, labda ingekuwa Usingejua nini nichokiwaza, labda isingekuwa
“rahisi kukupata. rahisi kukupata.
Changarawe ingalikuwa chakula, tungalishiba Changarawe isingalilikuwa chakula,
" milele tusinqgalilishiba milele
Laiti ningalijua, ningaliokoka nilipokuwa na Laiti nisingalilijua, nisingaliokoka nilipokuwa na
" wakati wakati

Maana: => kitendo kilifanyika kwa sababu kingine kilifanyika

1. Nisingekuwa na pesa nisingenunua simu => Nilinunua simu tu kwa sababu nilikuwa na pesa;
kuwa na pesa ndiko kulikoniwezesha kununua pesa.

2. Mvua isingalinyesha, tusingalivuna. => Tulivuna kwa sababu mvua ilinyesha, kunyesha kwa
mvua ndiko kulitufanya tuvune.

Ngeli za Kiswahili

NGELI ZA KISWAHILI
Kitengo  Sarufi

Ngeli ni vikundi vya majina ya Kiswahili. Katika mfumo wa kisasa (na unaokubalika), ngeli huundwa
kwa kuunganisha viambishi viwakilishi vya nomino.

Kwa mfano, neno Aitabu. Tunasema, "Kitabu kimepotea - Vitabu vimepotea."

Kwa kuunganisha kiambishi "KI"(umoja) na VI(wingi), tunapata ngeli ya KI-VI. Ni muhimu Kkusisitiza
kwamba tunazingatia viambishi, wala si silabi ya kwanza.

Hivyo basi, maneno yasioyoanza kwa KI-VI kama vile chama -vyama yatakuwa katika ngeli ya KI-VI
kwa kuwa yanachukua kiambishi Kl => (Chama kimevunjwa - Vyama vimevunjwa.) Vivyo hivyo,
kunayo majina yanayoanza kwa KI-VI yasiyokuwa katika ngeli ya KI-VI maadam yanachukua
viambishi tofauti. k.v: kijana => A-WA (kijana amefika- vijana wamefika).

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657



isabokemicah@gmail.com
Tumekuandalia majedwali matatu kukupa mukhtasari wa ngeli zote za Kiswahili na jinsi baadhi ya
maneno/viambishi vinavyobadilika kutoka ngeli moja hadi nyingine.

a) Jedwali la kwanza linakupatia ngeli, maelezo yake, na mifano ya majina:
NGELI MAELEZO MIFANO

Hii ni ngeli ya majina ya viumbe wenye uhai k.v watu, wanyama, ndege,
wadudu, miungu, malaika n.k Majina mengi katika ngeli ya A-WA huanza
kwa sauti M- kwa umoja na sauti WA- kwa wingi. Hata hivyo baadhi ya
majina huchukua miundo tofauti.

mtu - watu

Ni ngeli ya majina ya vitu visivyo hai, yanayoanza kwa Kl- au CH- (umoja);
KI-VI na VI- au VY- (wingi). Pia ngeli hii hujumuisha majina ya vitu vingine katika kitu - vitu
hali ya udogo. k.v kitoto.

Hujumuisha majina ya vitu visivyo hai pamoja na yale ya ukubwa K.v jitu.
Majina yake huchukua miundo mbalimbali. Baadhi yake huchukua muundo jani -

LI-YA wa JI-MA (jicho-macho), lakini yanaweza kuanza kwa herufi yoyote. Kwa  majani
wingi, majina haya huanza kwa MA- au ME-.
Huwakilisha majina ya vitu visivyo hai, yaanzayo kwa sauti M- (umoja) na . .
U-1 o mti - miti
MI(wingi).
Hurejelea majina ambayo huanza kwa U- (umoja) na huchukua ZI- kama
U-7] kiambishi kiwakilishi cha ngeli katika wingi. Majina yenye silabi tatu au ukuta -

zaidi hubadilishwa kwa wingi kwa kutoa sauti /u/' k.v ukuta-kuta. Majina ya kuta
silabi mbili huongezewa /ny/ katika wingi. k.v ufa - nyufa

Hutumiwa kwa majina yasiyobadilika kwa umoja wala kwa wingi lakini

I-ZI huchukua viambishi viwakilishi tofauti: I- (umoja) na ZI- (Wingi). Mengi :yﬁmg: )
yake huanza kwa sauti /u/, /ng/, /ny/, /mb/, n.k y
L . L . ... uyoga -
U-YA Ni majina machache mno yanayochukua kiambishi U(umoja) na YA(wingi). mayoga

Hii ni ngeli ya vitu visivyoweza kuhesabika (nomino za wingi). Hayana
YA-YA umoja. Mengi ya majina haya huanza kwa MA- lakini yanaweza kuchukua maji
muundo wowote.
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Ni ngeli ya majina ya wingi ambayo huchukua kiambishi I- kwa umoja na

- pia kwa wingi. Majina haya hayana muundo maalum. sukari
U-u Majina ya nomino za wingi yanayoanza kwa sauti /u/ au /m/. Hayana wingi. unga
PA-PA Ni ngeli ya mahali/pahali - maalum. mahali

KU-KU Ngeli ya mahali - kwa ujumla. Aidha, hujumuisha nomino za kitenzi-jina uwanjani

MU-MU Ngeli ya mahali - ndani. shimoni

b) Jedwali la pili linaangazia jinsi ngeli mbalimbali zinavyotumia "a-nganifu", viashiria na viashiria
visisitizi.

VIASHIRIA VIASHIRIA VISISITIZI
NGELI A- UNGANIFU KARIBUMBALI KIDOGO MBALIKARIBU MBALI KIDOGO MBALI

yule yule

wa huyu huyo yule yuyu huyu yuyo huyo
A-WA wale

wa hawa hao wale wawa hawa ao hao wale

cha hiki hicho kile  Kiki hiki kicho hicho kile kile
KI-VI . . . L . , . .

vya hivi hivyo vile  vivi hivi vivyo hivyo vile vile

la hili hilo lile Iili hili lilo hilo lile lile
LI-YA

ya haya hayo yale vyaya haya yayo hayo yale yale

wa huu huo ule uu huu uo huo ule ule
U-I . ) ) N ) . o

ya hii hiyo ile i hii iyo hiyo ile ile

wa huu huo ule  uu huu uo huo ule ule
U-ZI o ) . A . X o

za hizi hizo zile  zizi hizi zizo hizo zile zile

ya hii hiyo ile i hii iyo hiyo ile ile
I-ZI .. . . . . . ) .

za hizi hizo zile  zizi hizi zizo hizo zile zile

wa huu huo ule  uu huu uo huo ule ule
U-YA

ya haya hayo yale vyaya haya yayo hayo yale yale
YA-YA ya haya hayo yale vyaya haya yayo hayo yale yale
|- ya hii hiyo ile i hii iyo hiyo ile ile
U-U wa huu huo ule  uu huu uo huo ule ule
PA-PA pa hapa hapo pale papa hapa papo hapo pale pale
KU-KU kwa huku huko kule kuku huku kuko huko kule kule
MU-MU mwa humu humo mle  mumu humumumo humo mle mle
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¢) Jedwali la pili linaangazia virejeshi(-o, amba-, -enye, -enyewe), ote, o-ote, ingi, ingine n.k
kulingana na ngeli mbalimbali.

NGELI KIREJESHIO-REJESHI (AMBA-) ENYE  ENYEWE OTE O-OTE INGI  INGINE

A-wa Y€ ambaye mwenye mwenyewe wote yeyote mwingimwer!gine
o] ambao wenye wenyewe wote wowote wengi wengine
KI-VI cho ambacho chenye chenyewe chotechochotek?ng? king@ne
Vvyo ambavyo vyenye vyenyewe vyote vyovyote vingi vingine
LI-YA lo ambalo lenye lenyewe lote lolote  jingi ' jinging
yo ambayo yenye yenyewe yote yoyote mengi mengine
Ul o] ambao wenye wenyewe wote wowote myvin.gimyvin.gine
yo ambayo yenye yenyewe yote yoyote mingi mingine
U-7] o] ambao wenye wenyewe wote wowote mvyingimvyingine
Z0 ambazo zenye zenyewe zote zozote nyingi nyingine
71 YO ambayo yenye yenyewe yote yoyote ny?nq? ny?nq?ne
Z0 ambazo zenye zenyewe zote zozote nyingi nyingine
U-ya © ambao wenye wenyewe wote wowote mwingimwingine
yo ambayo yenye yenyewe yote yoyote mengi mengine
YA-YAyo ambayo yenye yenyewe yote yoyote mengi mengine
|- yo ambayo yenye yenyewe Yyote yoyote nyingi nyingine
U-u o ambao wenye wenyewe wote wowote mwingi mwingine
PA-PApo ambapo penye penyewe pote popote pengine
KU-KU ko ambako kwenye kwenyewe kote kokote kwingi kwengine
MU- mo ambamo mwenye mwenyewe mote momote mengine
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Nomino (N)

NOMINO

Kitengo Aina za Maneno
Kiingereza Nouns
NAVIGATION

Next Viwakilishi

Nomino ni maneno ambayo ni majinaya watu, vitu, hali n.k. Kuna nomino za kawaida na nhomino za
kipekee miongoni mwa aina nyingine za nomino.

Content

e Aina za Nomino

o Nomino za Kawaida
Nomino za Kipekee
Nomino za Jamii
Nomino za Wingi
Nomino za Vitenzi Jina
Nomino za Dhahania

O O O O o

Aina za Nomino
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Kunazo aina mbalimbali za nomino katika lugha ya Kiswahili.

Nomino za Kipekee
Nomino za Kawaida
Nomino za Jamii/Makundi
Nomino za Kitenzi-Jina
Nomino za Dhahania
Nomino za Wingi

Nomino za Kawaida

Haya ni majina ya kawaida yanayoweza kutumiwa kurejelea vitu mbalimbali, watu, wanyama, mahali
na kadhalika. Nomino hizi zinaweza kuwa katika umoja au wingi kulingana na ngeli yake.

k.m: nyumba, mbuzi, daktari, soko, kalamu, jua

Nomino za Kipekee

Haya ni majina maalum ya watu, mahali, bidhaa, kampuni, na kadhalika. Herufi ya kwanza ya
nomino hizi huwa ni herufi kubwa. Nomino za kipekee haziwezi kubadilika, na hivyo basi hazina
wingi.

k.m: Tanzania, Nairobi, Anita, Gafkosoft, Athi, Kimbo,

Nomino za Jamii

Nomino za jamii hurejelea kundi la vitu au wanyama, kwa ujumla. Aghalabu vitu vinavyorejelewa
hutokea kwa makundi ya vitu mbili au zaidi. Nomino hizi hutumia wingi tu tunaporejelea makundi
zaidi ya moja.

k.m: jozi la viatu, umati wa watu, bustani la maua, bunga la wanyama

Nomino za Wingi

Nomino hizi hurejelea vitu ambavyo hutokea kwa wingi na haziwezi kuhesabiwa. Vitu kama hivyo
hutumia aina nyingine ya vipimo ili kurejelea kiasi chake. Nomino za wingi hazina umoja.

k.m: maji, maziwa, changarawe, pesa, nywele

Nomino za Vitenzi Jina

Nomino hizi huundwa kutokana na vitenzi kwa kuongeza kiungo KU mwanzoni mwa mzizi wa kitenzi.
k.m: kulima, kuongoza, kucheza, kulala

Nomino za Dhahania

Haya ni majina ya hali au vitu ambavyo havionekani wale haviwezi kushikika.
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k.m: upendo, furaha, imani, elimu, ndoto, mawazo, maisha, usingizi

Nyakati za Kiswahili

NYAKATI ZA KISWAHILI

Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next Kukanusha
Prev Umoja na Wingi

Wakati Uliopita => LI

Hutumia kiambishi 'LI' na hurejelea kitendo kilichokamilika muda mrefu uliopita.

Ifuatayo ni mifano katika sentensi.

k.m: nilikwenda, tulilima, walikufukuza

1 Mama ataenda sokoni Mama alienda sokoni
2 Ndoto hiyo imenisumbua usiku kucha Ndoto hiyo ilinisumbt
Wakati Timilifu (Uliopita Muda Mfupi) => ME

Hutumia kiambishi 'ME' na hurejelea kitendo ambacho kimekamilika muda usio mrefu.

k.m: amepona, nimewachagua, zimechanganyika

1 Tutauona wema wake Bwana Mungu. Tumeuona wema wak
2 Dada yake alipagawa Dada yake amepagaw
Wakati Uliopo => NA

Hutumia kiambishi 'NA' kurejelea jambo linalotendeka sasa hivi.

k.m: anaugua, yanametameta, unatisha

1 Nilikupenda kwa yale uliyonitendea Ninakupenda kwa yal
2 Nyumba zote zilibomolewa mwaka jana Nyumba zote zinabor
Wakati Ujao => TA

Huchukua kiambishi 'TA' na hurejelea kitendo ambacho bado hakijafanyika lakini kinatarajiwa kufanyika..
k.m: atakupa, kitajulikana, utapokelewa

1 Mtoto amelifunga dirisha lililokuwa likiingiza hewa Mtoto atalifunga diris
2 Je, ulienda sokoni juzi? Je, utaenda sokoni k
Wakati wa Mazoea => HU

Hutumia kiambishi 'HU' na hurejelea kitendo ambacho hufanyika mara kwa mara au kila siku n.k.
k.m: hutembea, husoma, huzilinda
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1 Dkt. Matumbo alitibu wagonjwa. Dkt. Matumbo hutibu
2 Mchungwa ule ulizaa machungwa matamu. Mchungwa ule huzaa
Wakati Usiodhihirika => A
Hutumia kiambishi cha ngeli au nafsi pamoja na kiungo 'A' kurejelea kitendo kinachoendelea kutendeka kaf
k.m: achukua, zapepea, twaangamia
1 Baba alitusubiri nyumbani. Baba atusubiri nyumt
2 Vitabu vyako vyote vimechomeka Vitabu vyako vyote v
Wakati Timilifu Usiodhihirika => KA
Hutumia kiungo 'KA' kurejelea kitendo ambacho kinakamilika katika wakati usiojulika. Pia hutumika kurejele
Hutumiwa katika masimulizi.
k.m: ikawalemea, tukazichukua, likampendeza

1 Latifa aliangalia mvunguni na kumwona nyoka.. Latifa akaangalia juu
2 Aliwanyeshea mana wakiwa jangwani. Akawanyeshea mana

Msamiati wa Nyakati na Saa

NYAKATI NA SAA

Kitengo Msamiati

MASOMO

Prev Vitate, Vitawe, Visawe

Next Msamiati wa Majina ya Ukoo

Content

e Siku za Juma
o Siku Zikilinganishwa na Leo
o Miezi ya Mwaka
o Masaa ya Siku
o Kusoma Saa

Siku za Juma

Juma au wiki moja huwa na siku saba. Yafuatayo ni majina ya siku za juma. Kwa kuwa asili yake ni Kiarabu
kwanza ya wiki; nayo ljumaa ndiyo siku ya saba.
SIKU YA JUMAKIINGEREZA

Jumatatu Monday
Jumanne Tuesday
Jumatano Wednesday
Alhamisi Thursday
ljumaa Friday
Jumamosi Saturday
Jumapili Sunday

Siku Zikilinganishwa na Leo
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Haya ni majina tunayotumia kurejelea siku zinazokaribiana na leo.

SIKU MAELEZO MFANO

juzi siku iliyotanqulia jana ikiwa leo ni Jumatano, juzi
jana siku iliyotanqulia leo ikiwa leo ni Jumatano, jane
leo siku ambayo tuko sasa hivi

kesho siku inayofuata Ikiwa leo ni Jumatano, kesl
kesho kutwa siku itakayokuja baada ya kesho ikiwa leo ni Jumatano, kesl

mtondogoo siku itakayokuja baada ya kesho kesho kutwa. siku tatu kutoka leo ikiwa leo ni Jumatano, kesl

Miezi ya Mwaka

Jedwali lifuatalo linaonyesha majina ya miezi katika mwaka, na idadi ya siku katika kila mwezi.
# JINA MWEZI WA: SIKU

1 Januari kwanza 31
2 Februari pili 28
3 Machi tatu 31
4 Aprili nne 30
5 Mei tano 31
6 Juni sita 30
7 Julai saba 31
8 Agosti nane 31
9 Septembatisa 30
10 Oktoba  kumi 31

11 Novemba kumi na moja 30
12 Disemba kumi na mbili 31

Masaa ya Siku

Yafuatayo ni mafungu ya masaa au nyakati mbalimbali za siku.

WAKATI MAELEZO

mchana wakati wa siku wenye jua. kutoka saa kumi na mbili asubuhi hadi saa moja jioni hivi
usiku wakati wa siku usiokuwa na jua. kutoka saa moja jioni hadi saa kumi na mbili siku inay
alfajiri kati ya saa tisa na saa kumi na moja asubuhi

macheo saa kumi na moja hadi saa kumi na mbili hivi jua linapochomoza

asubuhi kutoka saa kumi na mbili hadi saa sita za mchana

adhuhuri saa sita za mchana hadi saa nane

alasiri saa nane hadi saa kumi na moja hivi

jioni saa kumi na moja hadi saa moja jioni

machweo/magharibisaa kumi na mbili hadi saa moja jioni; jua linapotua

usiku mchanga kati ya saa moja jioni na saa sita za usiku

usiku wa manane kutoka saa sita za usiku hadi alfajiri

Kusoma Saa

Tunaweza kusoma saa tukitumia:
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Mfumo wa Kiswahili

katika mfumo wa Kiswahili/Kibantu, siku huanza saa kumi na mbili asubuhi. Kwa hivyo, saa moja ya asubuh
siku. Mfano:

5:00 asubuhi = saa tano kamili asubuhi

9:15 usiku = saa tisa na robo usiku.

11:30 jioni = saa kumi na moja unusu jioni

2:45 alasiri - saa tatu kasorobo au saa mbili na dakika arubaini na tano alasiri
10:23 alfajiri = saa kumi na dakika ishirini na tatu alfajiri

I NERE

Mfumo wa Kimataifa/Kiingereza

Huu ndio mfumo unaokubalika kirasmi katika mataifa na lugha mbalimbali. Kulingana na mfumo huu, siku h
saa saba ya usiku inakuwa saa ya kwanza(l) ya siku.

Mfano:
1. 6:00 macheo = saa kumi na mbili asubuhi kamili macheo
2. 12:15 adhuhuri = saa sita na robo adhuhuri.
3. 3:30 alasiri - saa tisa na nusu alasiri
4. 6:45 jioni - saa moja kasorobo au saa kumi na mbili na dakika arubaini na tano jioni
5. 11:08 usiku = saa tano na dakika nane usiku

Nyimbo Katika Fasihi Simulizi

NYIMBO
Utanzu wa Fasihi Simulizi
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Kiingereza Songs

TANZU ZA FASIHI

Prev Hadithi / Ngano
Next Maiqgizo

MBINU ZA SANAA

Prev Upeo wa Chini
Next Tanakali

Nyimbo ni aina ya sanaa katika fasihi ambayo hutumia lugha teule, sauti na kiimbo maalum.

Aghalabu nyimbo hutumia ala za mziki kama vile ngoma. Nyimbo zinaweza kuimbwa na mtu mmoja
au zaidi.

Wimbo hugawanywa katika beti na mishororo. Nyimbo nyingi huwa na kiitikio au mstari ambao
hurudiwa rudiwa.

Content

Sifa za Nyimbo

Umuhimu wa Nyimbo katika Fasihi Simulizi

Vipera/Aina za Nyimbo

o Kulingana na Muundo:
o Kulingana na Ujumbe/Maudhui:

Sifa za Nyimbo

UFNIE VS

Hutumia kiimbo au sauti maalum

Huweza kuendamana na ala za muziki

Huimbwa na mtu mmoja au watu wengi; wakati mwingine nyimbo huimbwa kwa kupokezanwa.
Hutumia lugha ya mkato

Hurudiarudia (kukariri) maneno ili kusisitiza ujumbe katika wimbo

Umuhimu wa Nyimbo katika Fasihi Simulizi

ONOUAWN™

Kuburudisha

Kuelimisha, kufunza, kuonya, kuelekeza

Kuliwaza

Kusifia kitu au mtu katika jamii

Kuunganisha jamii

Kudumisha/kuhifadhi tamaduni za jamii

Kukuza talanta na sanaa katika jamii

Hutumika katika mbinu nyingine za fasihi kama vile hadithi

Vipera/Aina za Nyimbo

Kulingana na Muundo:
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e Mashairi
e Maghani

Kulingana na Ujumbe/Maudhui:

Nyimbo za Ndoa

Nyimbo za harusi huimbiwa bwana na bibi harusi kuwapongeza na kuwapa heko kwa kufunga ndoa
yao. Aidha nyimbo hizi huwapa wawili hao mawaidha ya kutunza familia na watoto wao ili waishi
pamoja.

Nyimbo za Jandoni/Tohara

huimbwa na vijana wanapopashwa tohara. Nyimbo hizi huonyesha ushujaa, na kuashiria kutoka
kwamba anayetahiriwa amekuwa mtu mzima sasa.

Hodiya/Wawe

Hizi ni nyimbo ambazo huimbwa na watu wanapofanya kazi ili kuwatia bidii wafanye kazi bila kuhisi
machofu.

Kimai
Nyimbo za Mabaharia - Hizi ni nyimbo za wanabahari wanaposafiri baharini.
Nyimbo za Mazishi/Huzuni/Simanzi

Hizi ni nyimbo za kuliwaza na kuwapa pole walioachwa na marehemu. Nyimbo hizi huwapa
matumaini waombolezaji.

Nyimbo za Kidini

Hizi ni nyimbo ambazo huimbwa kumsifia Mungu, kuomba au kutoa mafunzo ya kidini.
Nyimbo za Kisiasa

Hizi ni nyimbo za kuwasifia viongozi wa kisiasa

Nyimbo za Kizalendo

Nyimbo za huonyesha uzalendo kwa kusifia taifa/nchi

Nyimbo za Mapenzi

Katika nyimbo za mapenzi, mwimbaji huimba kwa kumsifia mpenzi wake hasa kwa urembo na tabia
zake.
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Riwaya

RIWAYA

Utanzu wa Fasihi Fasihi Andishi

Kiingereza Novel

Mifano Kiu, Siku Njema, Mwisho wa Kosa
. e Aina za Wahusika

Angalia « Hadithi Fupi vs Riwaya

Prev Tamthilia

Next Hadithi Fupi

Riwaya ni kazi ya fasihi andishi ambayo huwa ndefu na aghalabu riwaya moja hujaza kitabu kizima.
Riwaya huwa na wahusika wengi na huangazia mawazo kadhaa. Aidha, riwaya hufanyika katika
mazingira mbalimbali na aghalabu huchukua muda mrefu ikilinganishwa na hadithi fupi.
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Content

o Aina za Riwaya
« Mifano ya Riwaya

Aina za Riwaya
Kunazo aina kadhaa za Riwaya katika Fasihi Andishi:

« Riwaya sahili - visa vyake husimuliwa moja kwa moja na huwa rahisi kueleweka

« Riwaya changamano - hii ni riwaya ambayo huhitaji kusomwa kwa makini ili kueleweka.
Aghalabu huwa na maudhui mengi na wahusika wengi ambao wanachangia katika tatizo kuu
katika riwaya hiyo. Hujengwa kwa taharuki ili kuwavutia hadhira kutazamia jinsi tatizo kuu
litakavyotatuliwa. Hutumia mbinu za taharuki na visengere nyuma/mbele.

» Riwaya ya kibarua - hutumia muundo wa barua kuwasilisha ujumbe wake.

« Riwaya kiambo - huhusisha maswala ya kawaida katika jamii

Mifano ya Riwaya

o Kidagaa kimemwozea
o Siku Njema
e« Mwisho wa Kosa

Sajili Katika Isimu Jamii

Sajili - ni mukhtadha/rejista mbalimbali au mitindo maalum ya lugha katika mazingira/hali
mbalimbali.

Kuna sajili anuwai za matumizi ya lugha katika jamii. Hapa tutazingatia mifano michache ya sajili
mbali mbali.Kila sajili huwa na sifa mbalimbali zinazoitofautisha sajili hiyo na nyinginezo. Ili kubaini
sifa za lugha katika sajili fulani, ni muhimu kuzingatia baadhi ya maswali yafuatayo:

Nni mazungumzo baina ya nani na nani?

kuna uhusiano gani baina ya wanaozungumza?

yanapatikana wapi?

yanatumika katika hali gani?

yana umuhimu ama lengo gani

ni istilahi zipi istilahi (maneno maalum) zinazopatikana katika mazingira hayo?
umaizi wa lugha baina ya wazungumzaji ni wa kiwango gani?

ni mtindo gani wa lugha unaotumika?
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Sajili ya Ajali

Hii ni lugha inayotumiwa katika ambalo ajali imetokea. Wahusika wanaweza kuwa majeruhi, polisi,
walioshuhudia au wananchi wengine n.k

Sifa za lugha inayopatikana katika sajili hii

1. Msamiati wa kipekee unaohusiana na ajali kama vile majeruhi, hudumanya kwanza, damu,
mkasa.

2. Hutumia lugha ya kudadisi dadisi ili kubaini chanzo cha ajali.

3. Huwa na masimulizi - walio na habari kuhusu kisa hicho hueleza waliyoshuhudia

4. Kutokana na hali ya msukosuko, lugha hii haina utaratibu — watu huwa katika hali ya hofu,
kwa juhudi za kuwaokoa majerubhi.

Mfano wa Sajili ya Ajali

1:
Mwanakijiji
2:
Mwanakijiji
I:

1:

Polisi:
Dereva:

Abiria:

Mwanakijiji
2:

Polisi:

tukimbie.

Lilio la muhimu ni kuyaokoa maisha ya majeruhi kwa kuwapa huduma ya kwanza.
Tuondoeni miili ya waliofariki kwanza.
hatuwezi kuishika miili iliyobanwa katika gari hadi polisi wafike. Na ndio hao wanaokuja!

(akikimbia) Ndio hao! Acheni kuiba mafuta! Polisi wanakuja!

Wakitawanya wananchi walioliparamia gari kuiba bidhaa mbali mbali.Liinueni hili gari!
Wapi dereva?

(ambaye amelala akihema kwa maumivu, damu ikichuruzika miguuni na mikononi)
Nilisitishwa na ng'ombe waliokuwa wakivuka barabara. Nilijsribu kukwepa lakini usukani
ukanishinda gari likapoteza mwelekeo...

Alikuwa akiendesha gari kwa kasi sana. Tukampigia kelele apunguze mwendo lakini
hakutusikia. Matunda yake. ..

Niliona gari likibingiria mara kadhaa mpaka likaingia humu mtaroni, ndiyo tukakimbia
kuwaokoa.

Nyamazeni! Achieni polisi kazi iliyobaki. Ikiwa kuna yeyote anayejuana na waathiriwa
aandamane nasi.

Saqjili ya Biashara

Lugha ya biashara huzungumzwa na wauzaji na wanunuzi katika sehemu za kibiashara. Inapaswa
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ikumbukwe kwamba lugha hii inaweza kubadilika kidogo kulingana na mazingira. Kwa mfano, katika
mikutano ya kibiashara, lugha rasmi hutumiwa ilihali katika soko, lugha ya mitaani inaweza
kutumika.

Sifa za Lugha ya Biashara

1.

Nouhkwn

Hutumia msamiati wa kibiashara kama vile:
o Fedha
o Faida
o Hasara
o Bei
o Bidhaa
Hutumia misimu ili kuwavutia wanunuzi
Ni lugha yenye malumbano hasa watu wanapojadiliana kuhusu bei
Ni lugha legevu - haizingatii kanuni za lugha.
Huchanganya ndimi kwa kuingiza maneno ya lugha za kigeni
Ni yenye heshima na unyenyekevu kwa wanunuaji
Msamiati katika lugha ya Kibiashara

Mfano wa Sajili ya Biashara

Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:

Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:

Tatu kwa mia! Tatu kwa mia! Leo ni bei ya hasara!

Unauza hii briefcase kwa pesa ngapi?

Hiyo ni seventy bob mtu wangu

Huwezi kunipunguzia. Niuzie hamsini hivi.

Haiwezekani mtu wanqu. Nltapata hasara nikiuza hivyo. Ongeza mkwaja, mama.
Basi hamsini na tano.

Tafadhali ongeza kitu kidogo. Unataka nikule hasara leo? Fikisha sitini na tano.

Basi sitanunua hii. Sina pesa hizo zote. Unajua uchumi ni mbaya siku hizi.

Tafadhali mtu wangu. Huu mkoba ni mzuri sana. Umetoka Germany. Angalia. Unaweka pesa
hapa, kitambulisho hapa halafu unafunga hivi. Hauwezi kupoteza chochote ukiwa na mkoba
huu. Angalia wewe mwenyewe. Hakuna mahali pengine utaweza kununua mkoba huu kwa bei
ghali kama hii.

Nimekwambia sina hizo pesa. Nitanunua baadaye ukipunguza bei.
Lete sixty bob. Lakini utakuwa umeniumiza. Nakufanyia hivyo kwa kuwa wewe ni customer poa.

Sawa basi nitanunua. Shika sixty bob.
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Mtu Asante Customer. Mungu akubariki. (akimfungia) Hey! Tatu kwa mia. Bei ya hasara! Tatu kwa
X:  mial

Sajili ya Bungeni

Hii ni lugha inayozungumzwa wakati wa kikao cha bunge. Sajili hii ni tofauti na na sajili ya siasa,
ambayo huhusisha wanasiasa wakipiga kampeni.

Sifa za Lugha ya Bungeni

1. Ni lugha yenye ushawishi — wabunge hutumia vishawishi ili kuwahimiza wenzao waunge ama
kupinga msalaba

2. Ni lugha ya mjadala yenye waungao na wapingao.

3. Ni lugha yenye heshima na nidhamu. Maneno ya heshima kama mheshimiwa, tafadhali na

samahani hutumika sana.

Hutumia maneno maalum yanayopatikana katika mazingira ya bunge kama vile kikao,

mswaada, kuunga mkono, kujadili, kupitisha, n.k.

Lugha ya bungeni ni rasmi na sanifu.

Hulenga maswala mbalimbali ya kisiasa na maendeleo katika taifa.

Huwa na maelezo kamilifu

Ni lugha yenye maswali na majibu miongoni mwa wabunge.

s

O No L

Mfano wa sajili ya Bungeni

Waheshimiwa, muda unayoyoma. Nawaomba mfanye mazungumzo yenu sauti ya chini
tumsikize huyu. Endelea mheshimiwa.

Asante Bwana spika. Hii siyo mara ya kwanza ya kuuwasilisha mswaada huu hapa. Kila
Mbunge mbunge anayethamini raia wa taifa hili ni lazima auunge mkono mswada huu. Katika kikao
I: kilichotangulia, mliupinga mkidai kwamba hauna heshima kwa rais. Leo tumefanya
ukarabati wote mliotaka. Hamna budi kuuunga mkono. Bwana spika.. ..

Muda wako umekwisha tafadhali keti. Wabunge wataamua hatima ya mswada huu ikiwa
utapitishwa kama sheria. Lakini kumbukeni uamuzi wa mwisho ni wa rais.

Spika:

Spika:

Sajili ya Hospitalini

Sifa za Lugha ya Hospitalini

1. Hutumia msamiati wa hospitalini kama vile
o dawa
o magonjwa
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Daktari
Wadi
Mgonjwa
Dawa
o Kipimo

2. Ni lugha yenye upole na heshima
3. Huwa na maswali mengi hasa daktari anapotaka kutambua kKiini cha ugonjwa unaomhadhiri

mgonjwa wake
4. Ni lugha yenye hofu na huzuni

O O O o

Mfano wa Sajili ya Hospitalini

Daktari: Ulianza kuumwa hivi lini?

Kichwa kilianza kuniuma jana jioni baada ya chajio. Nilipoamka asubuhi nikatambua

kwamba hata tumbo lilikuwa likiuma pia.

Daktari: Ulipoanza kuumwa na mwili mzima, ulichukua hatua gani? Hukunywa dawa yoyote?

Nilichukua tembe zilizokuwa zimepatiwa kakangu miaka mitano iliyopita alipokuwa

akiumwa na malaria.

Kila ugonjwa unahitaji matibabu mbalimbali. Tembe za malaria haziwezi kutumika kutibu

Daktari: maumivu ya kichwa na tumbo. Pia ni hatari kutumia dawa ambazo zimepitwa na wakati.
Zinaweza kukuletea madhara zaidi.

Mgonjwa: (akikohoa) Sijui kama una tembe za kifua pia. Hii baridi inaniletea homa mbaya.
Hatuwezi kukupatia dawa kabla ya kutambua ugonjwa ulio nao. Itabidi tupime joto lako,

Daktari: damu na pia mate yako ili kupata tatizo linalokusumbua. Kisha tutakupatia dawa. Je, una
umri wa miaka mingapi?

Mgonjwa: Nikichukua hizo dawa nitapona?

Daktari: Matokeo hubadilika kutoka kwg mqonjwa mmpja had‘i mwengine. Inaweza kuchukua muda.

" Huenda ukalazwa kwenye wadi kwa siku mbili tatu hivi. Umri wako, mama?

Mgonjwa:

Mgonjwa:

Sajili ya Kidini

Katika sajili ya kidini tunaangazia lugha inayozungumzwa na waumini/washiriki wa imani fulani
wakati wa ibada, sala, katika nyumba takatifu au mahali popote pale ambapo wanazungumzia
mambo yanayorejelea imani au Mwenyezi Mungu.

Sifa za Lugha ya Kidini

1. Hutumia msamiati wa kidini kama vile
o Bibilia

maombi

mbinguni

jehanamu

Madhabahu

Paradiso

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657

O O O o o



UAWN

isabokemicah@gmail.com
o Mbinguni
o Mwenyezi Mungu
o Mwokozi

Ni lugha inayonukuu sana hasa wazungumzaji wanaporejelea Kitabu kitakatifu

Lugha yenye heshima, upole na unyenyekevu

Lugha sanifu

Ni lugha iliyojaa ahadi nyingi kwa wanaoandamana na mafunzo ya kidini na vitisho kwa

wanaoenda kinyume na mafundisho
6. Huwa imejaa matumaini
7. Nilugha yenye kutoa maneno ya sifa, kumtukuza na kumshukuru Mwenyezi Mungu

Mfano wa Sajili ya Kidini

Boriti:
Bi

Rangile:

Boriti:
Bi

Rangile:

Boriti:
Bi

Rangile:

Boriti:
Bi

Rangile:

Boriti:

Wote:

° .

Bwana asifiwe Bi...
Amina, mchungaji. Watoto wanaendeleaje?

Karita hana neno. Mwenyezi Mungu ametunyeshea rehema na neema zake. Je, wajukuu
wako wa hali gani?

Wanaendelea vizuri isipokuwa hawataendelea na masomo. Sijui nilimfanyia Mungu dhambi
gani.

Nasikitika sana kusikia hivyo. Mungu atawalinda mayatima hao. Yeye ndiye baba wa
mayatima. Mungu ni mwenye huruma.

Sijui hayo, mchungaji. Hata sijui maana ya kuishi hapa duniani. Kila siku ni matatizo.

Usife moyo. Mungu anasema katika kitabu cha Yohana 14:18, "Sitawaacha nyinyi kama
mayatima..." Kwa hivyo, ukiwa na imani, Mungu atakuonekania.

Basi niombee mchungaji ili Saumu na Neema wapate karo ya kurudi shuleni.

Funga macho tusali. Ewe Rabuka uliyejaa neema na baraka tele. Tunakushukuru na
kulitukuza Jina lako takatifu kwa baraka zako za ajabu. Tunajua kwamba wewe ndiye
Mungu uliyewatoa wana wa Israeli kutoka Misri. Sisi wenye dhambi tunakuja mbele yako
tukiomba ukafanya miujiza katika nyumba hii ya Bi Ranaqile......

Amina.

Sqjili ya Kisayansi

Sifa za Lugha ya Kisayansi

cuNwN=

Hutumia msamiati wa kipekee unaoambatana na taaluma inayorejelewa.
Huwa na maelezo kwa ukamilifu.

Huwa na mpangilio maalum na maendelezo ya hoja na ujumbe.
Huchanganya ndimi na kutumia maneno ya kisayansi au lugha mbalimbali.
Hutumia lugha sanifu.

Ni lugha yenye udadisi mwingi (wakati wa kufanya utafiti)
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Mfano wa Lugha ya Kisayansi

Kwa sababu zisizoweza kuepukika, kikundi chetu hakitamaliza utafiti ulioratibiwa kukamilishwa
mwishoni mwa mwezi ujao. Hii ni kwa sababu ya changamoto kadhaa ambazo tumekutana nazo.
Kwanza, viluwiluwi, ambao ndio tunaotafiti wamekuwa haba sana wakati huu wa ukame. Pili,
kutokana na kufungwa kwa maabara ya kisayansi katika taasisi hii, ni muhali kufanya majaribio
kukusanya viluwiluwi kunawatia hofu. Aidha, tume yetu imepungukiwa na fedha baada ya serikali
kusitisha kudhamini utafiti huu.

Baada ya kujadiliana kwa vikao tatu mfululizo, tume yetu inapendekeza haya: Muda wa kufanya
utafiti uongezewe kwa kipindi cha miezi sita; serikali kupitia kwa taasisi hii ifadhili wachunquzi.
Wananchi wahamasishwe kuhusu umuhimu wa kuwafanyia viwavi utafiti na maabara ya utafiti
ikaraatiwe haraka iwezekanayo.
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Sauti za Kiswahili

SAUTI ZA KISWAHILI
Kitengo Muundo wa Neno

¢ Konsonanti

Aina Kuu Irabu

NAVIGATION
Next Mofimu
Prev Shadda na Kiimbo

al bl Ch' dl el f' gl hl il kl II ml nl o' pl rl sl tl ul vl w' yl z

Kuna aina mbili za Sauti katika lugha ya Kiswahili:

1. lIrabu
2. Konsonanti

Irabu (Vokali)

a, e i,ou

Irabu zinapotamkwa, hewa haizuiliwi katika ala za matamshi.
Jedwali lifuatalo litakuonyesha jinsi ya kubainisha vokali kulingana na sehemu ya ulimi inayoachilia
hewa, na jinsi midomo inavyobadilika

Irabu Sehemu ya Ulimi Midomo

e,i Mbele Midomo imetandazwa
a Katikati; ulimi huinuka na kutandazaMidomo imetandazwa
o,u Nyuma Midomo imevirigwa
Konsonanti

bl chl dl fl gl hl jl kl II ml n' pl rl sl tl vlwl yl z

Konsontanti zinapotamkwa, hewa huzuiliwa katika ala za matamshi ( ulimi na midomo).
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Kuna aina mbili kuu za sauti za konsonanti:

1. Sauti Ghuna => konsonanti hizi zinapotamkwa, hewa hutikisa nyuzi za sauti
2. Sauti Sighuna => konsonanti hizi zinapotamkwa, hewa haitikisi nyuzi za sauti

Jedwali lifuatalo litakuonyesha aina za konsonanti kulingana na mahali zinapotamkiwa na sauti
(ghuna au sighuna)

. Midomo + Meno + ._.Kaakaa + Kaakaa Kaakaa Aina ya
Midomo Meno Ulimi Utizi ufizi gumu Laini Koo Sauti

. p t . k sighuna
Vipasuo q d 1 9 ghuna
Vikwamizo / f th S sh kh h sighuna
Vikwaruzo v dh z gh ghuna
Elpasgo ) ch Sighuna

wamizo
Nazali / !
Ving'ong'o m n ny ng Ghuna
Kitambaza I Ghuna
Kimadende r Ghuna
Viyeyusho / Nusu y W Ghuna
Irabu

Vipasuo ( p,bk,g,t,d)

Hutamkwa kwa kukutanisha ala za kutamkia ili kufungilia hewa na kisha kuiachilia ghafla

o Vipasuo sighuna (p, k, t ) - hutamkwa bila kutikisa nyuzi za sauti
e Vipasuo ghuna (b, g, d ) - hutamkwa kwa kutikisa nyuzi za sauti

/p/ na /b/ hutamkwa kwa kukutanisha midomo katika meno:

e /p/ - papa, pepea, pipi, popo, pua
« /b/ - baba, bebea, bibi, bobo, bubu

/t/ na /d/ hutamkwa kwa kukutanisha ufizi na ncha ya ulimi

o /t/ - taa, tetea, titi, toto, tua
e /d/ dada, doa, dua
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/k/ na /g/ hutamkwa kwa kukutanisha nyuma ya ulimi na kaakaa laini

e /k/ - kaka, koko, kuku
e /g/ - gae, gege, gogo, gugu

Vikwamizo ( d f,v,dh,th, s,z,sh,h,gh)
Pia huitwa Vikwaruzo Hutamkwa kwa kukutanisha ala za matamshi na kisha kuachilia hewa kupitia
katika mwanya mwembamba

o Vikwamizo sighuna (f,th,s,kh,h,sh) - hewa haitikisi nyuzi za sauti
e Vikwamizo ghuna (v, dh,z,gh) - hewa hutikisa nyuzi za sauti

/f/ na /v/ hutamkwa kwa kukutanisha mdomo wa chini na wa juu na kuachilia hewa kidogo kupita

o /f/ - faa, fee, fua
e /V/-vaa, vua

/s/ na /z/ hutamkwa kwa kukutanisha sehemu ya kati ya ulimi na kaakaa gumu

e /S/ - sasa, Sisi
e /2/ - zaa, zeze, zizi, zuzu

/dh/ na /th/ hutamkwa kwa kukutanisha ncha ya ulimi na meno ya juu

o /dh/ - dharau, dhani
e /th/ - thubutu

/gh/ na /kh/ hutamkwa kwa kukutanisha kaakaa laini na Kilimi

e /dh/ - dharau, dhani
e /th/ - thubutu

/h/ hutamkwa kwa kukutanisha kilimi na koo na kuachilia hewa kwa nguvu
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e /h/ - haha, hii, huu

Kipasuo-kwamizo: ( ch )

Pia huitwa kituo-kwamizo - Hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na ufizi, na kuachilia hewa

e /ch/ - chacha, chechea, choo

Ving'ong'o / Nazali ( m,n,ng',ny )

Hutamkwa kwa kukutanisha ala za matamshi na kuzuia hewa kupitia kinywani; hewa hupitia puani.
/m/ hutamkwa kwa kukutanisha mdomo wa juu na wa chini, ili kuzuia pumzi kupita kinywani

e« /mM/ - mama, umeme, mimi,

/n/ hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na ufizi, ili hewa ipitie puani

e /n/ -nana, nene, nini, nono, hunua

/ny/ hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na kaakaa gumu

e /ny/ - nyanya, nyenyea, nyinyi, nyoa, nyunyu

/ng'/ hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na kaakaa laini

e /ng'/-ng'ang'a, ng'oa

Kitambaza ()

Hutamkwa kwa kukutanisha ncha ya ulimi na ufizi huku hewa ikipitia kwenye pande za ulimi bila
kukwaruza ufizi

e /I/ - lala, lea, lilia, lo! lulu
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Kimadende (r)

Hutamkwa kwa kupigapiga na kukwaruza ufizi haraka haraka kwa ncha ya ulimi.

e /r/ -rai, rarua,

Viyeyusho (y,w)

Pia huitwa nusu-irabu. Hutamkwa kwa utaratibu kwa kuleta ala za matamshi karibu sana lakini
kuachilia hewa bila kuikwaruza.
/w/ hutamkwa midomo ikiwa wazi

e /W/-wawa, wewe,

/y/ hutamkiwa kwenye kaakaa gumu

e /y/ -yaya, yeye,

Ala za Kutamkia

Hizi ni sehemu za mwili zinazotumika wakati wa kutamkia maneno:
Meno, Ulimi, Midomo, Pua, Chemba cha Pua, Ufizi, Kaakaa gumu, Kaakaa laini, Kimio , Chemba cha
Kinywa, Ncha ya ulimi, Bapa la ulimi, Shina la Ulimi, Koromeo, Kidakatonge, Kongomeo, Nyuzi za
Sauti, Koo, Njia ya Chakula
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Sentensi za Kiswahili

AINA ZA SENTENSI

Kitengo Lugha

NAVIGATION

Next Muundo wa Sentensi
Prev Virai na Vishazi

Sentensi ni kundi la neno moja au maneno zaidi yenye kiima na kiarifa na inayofuata kanuni za
sarufi.

Content

e Aina za Sentensi
o 1. Sentensi Sahili
o 2. Sentensi Ambatano.
o 3. Sentensi Changamano

Aina za Sentensi
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1. Sentensi Sahili

Hizi ni sentensi zenye kishazi kimoja na huwakilisha wazo moja tu.

1. Sentensi sahili kutokana na kikundi tenzi pekee:
Ninasoma => KT(T)

Hajakuandikia barua => KT(T + N)
Tulimwona nyoka mkubwa =>KT(T + N + V)
Alikimbia haraka sana => KT(T + E + E)

Bwn

Kikundi Nomino + Kikundi Tenzi

Sakina anaimba. => KN(N) + KT(T)

Latifa na Kanita wamejipamba vizuri. => KN(N + U + N) + KT(T + E)

Jua kali liliwaka mchana kutwa. => KN(N + V) + KT(T + E + E)

Runinga ya Bwana Kazito imeharibika tena. == KN (N + V + N + N) + KT (T + E)

Bwp

2. Sentensi Ambatano.

Sentensi ambatano ni sentensi zenye zaidi ya kishazi huru kimoja na huwakilisha mawazo mawili au
zaidi. Aghalabu sentensi hizi hutumia viunganishi(U) au alama za uakifishaji kama vile kituo(,) na
nukta-nusu (;) ili kubainisha wazo moja toka nyingine.

1. Kuunganisha Sentensi Mbili:
1. Chesi alisoma kwa bidii. Chesi alianguka mtihani. =>/ngawa alisoma kwa bidii, Chesi
alianguka mtihani.
2. Dadangu amerudi nyumbani. Dadangu amelala. =>Dadangu amefika nyumbani na
kulala.
2. Mifano mingine:
1. Tulifika, tukaona, tukapiga na tukatawala.
2. Leo inaonekana Karimi amejipamba akapambika.

3. Sentensi Changamano

Hizi ni sentensi zinazoundwa kwa kuunganisha kishazi huru pamoja na kishazi tegemezi au
sentensi mbili kwa kutumia o-rejeshi ili kuleta zaidi ya wazo moja.

1. Kuunganisha Sentensi:
1. Juma amenilitelea kitabu. Nilikuwa nimetafuta kitabu hicho kwa muda mrefu. => Juma
ameniletea kitabu ambacho nilikuwa nimekitafuta kwa muda mrefu.
2. Yeye ni mwizi. Alipigwa jana jioni. => Yeye ndiye mwizi aliyepigwa jana jioni.
2. Mifano Zaidi:
1. Nimemuona yule ninayemtafuta na neema zake.
2. Ndoto zinazotisha ni za kishetani.

Tanbihi: Ili kutofautisha sentensi ambatano na changamano kwa urahisi, sentensi changamano
hutumia o-rejeshi (k.m ambacho, ambaye, niliye- , nililo- n.k)
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Shadda na Kiimbo

SHADDA NA KIIMBO
Kitengo Muundo wa Neno
KIINGEREZA

Shadda Stress

Kiimbo Intonation
NAVIGATION

Next Sauti za Kiswahili

Prev Uainishaji

Shada(Shadda) na Kiimbo ni namna ya kutamka neno au fungu la maneno kwa namna tofauti kuleta
maana mbalimbali.

Shadda / Shada - (Stress)

Shadda ni mkazo wa silabi. Maneno ya Kiswahili huwa na silabi moja ambayo hutamkwa kwa nguvu
zaidi kuliko silabi nyingine. Unapotamka silabi iliyotiwa mkazo (shada), sauti hupandishwa juu kiasi.

Maneno mengi ya Kiswabhili, hasa yale yenye asili ya Kibantu hutia mkazo katika silabi ya pili kutoka
mwisho.

Kwa mfano:ma’'ma, sandu'ku, kita'bu, tulikoto'ka, buruda’'ni, baraba'ra (njia)
Baadhi ya maneno yenye asili ya kigeni, huwa na shada katika silabi nyingine.

Kwa mfano:bara’'bara (sawa sawa), mukhta'sari,

Kiimbo - (Intonation)
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Kiimbo ni sauti maalum inayojitokeza unapotamka maneno fulani. Kiimbo husaidia kuleta maana
kamili ya sentensi iliyokusudiwa. Kwa kutamka sentensi kwa sauti fulani 'ya kiwimbo', tunaweza
kubainisha kauli ya kawaida, swali, hisia n.k.
Sentensi au maneno yanapotamkwa kwa viimbo mbalimbali, hutoa dhana tofauti. Katika uandishi,
Viimbo husaidiwa na alama za uakifishaji ili kumwelekeza msomaji asome kwa kiimbo
kilichokusudiwa.
a) Kuulizia Swali (?)

Tunainua sauti tunapouliza swali ili kulitofautisha na sentensi ya kawaida.
k.m Ulisoma kitabu nilichokupatia?

b) Kuonyesha Hisia (!)

Tunapotoa hisia, aghalabu kiimbo huenda juu.
k.m Ajabu!

¢) Kutoa Kauli (.)

Tunapotoa kauli (sentensi ya kawaida), aghalabu sauti huenda chini katika neno au silabi ya mwisho.
Hata hivyo, sauti inaweza kubadilika kulingana na neno linalotiliwa mkazo katika sentensi.
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Tamathali za Usemi

TAMATHALI ZA USEMI

Aina

e Mbinu/Fani za Lugha
e Mbinu za Sanaa

Kiingereza  Figures of Speech

Prev
Next

Ushairi
Fasihi Simulizi

Tamathali za Usemi ni matumizi ya maneno kwa namna fulani ili kuifanya lugha iwe ya kuvuitia na
kuifanya kazi ya sanaa iwe ya kupendeza. Kuna aina mbili za tamathali za usemi:

1.

Mbinu au Fani za Lugha- Ni uteuzi wa maneno ili kuifanya lugha iwe ya kupendeza na kuvutia.
Pia, Mapambo ya Lugha. Fani za Lugha zinaweza kutambulikana moja kwa moja bila kusoma
kifungu kizima.

Mbinu za Sanaa- Ni ubunifu wa kisanaa unaojitokeza baada ya kusoma au kusikiliza
masimulizi. Angalau unahitaji kusoma sentensi kadhaa au hata hadithi nzima ili kutambua
mbinu ya sanaa iliyotumika.

Content

Mbinu za Lugha
Mbinu za Sanaa

Mbinu za Lugha

Tanakali za Sauti -Ni mbinu ya kutumia maneno yanayoiga sauti au hali fulani au namna
kitendo kilivyofanyika. Milio.

Tashbihi -Hii ni mbinu ya lugha inayolinganisha vitu au hali mbili tofauti kwa kutumia maneno
ya kulinganisha; 'kama', 'mithili ya', 'sawa na', 'ja'. Tashbiha. Similes.

Istiara -Ni mbinu ya kulinganisha vitu viwili moja kwa moja kwa kutumia kiungo 'ni' ama
'kuwa'. Istiari. Sitiari. Imagery

Jazanda - Ni kulinganisha vitu viwili moja kwa moja bila kutumia viunganishi.

Taashira -Ni matumizi ya lugha ya ishara kuwakilisha ujumbe fulani. Jina au kitu fulani
kinatumika kumaanisha kitu kingine chenye uhusiano na kile kilichotumiwa. Symbolism
Taswira - Ni matumizi ya lugha/maneno yanayojenga picha ya hali au jambo fulani kwa
msomaji.

Tashihisi -Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye uhai (sifa za
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kibinadamu). Uhuishaji. Personification.
Chuku -Ni kutumia maneno yaliyotiliwa chumvi ili kusisitiza ujumbe fulani au kusifia kitu.
Kutilia Chumvi. Hyperbole
Takriri -Ni mbinu ya kurudiarudia neno moja au kifungu cha maneno ili kusisitiza ujumbe
fulani. Repetition
Tanakuzi-Tanakuzi ni mbinu ya kusisitiza ujumbe kwa kuambatanisha maneno ya kinyume au
yanayokinzana. Ukinzani
Majazi - Majazi ni pale tabia za wahusika zinapoambatana na majina yao halisi.
Lakabu - Ni mbinu ya mhusika kupewa/kubadikwa jina na wahusika wengine ama yeye
mwenyewe kujibandika jina linalooana na tabia/sifa zake.
Semi - Ni fungu la maneno linapotumika kutoa maana nyingine, badala ya ile ya maneno
yaliyotumika. Semi hutumika kuficha ukali wa maneno au kupamba lugha. Kuna aina mbili za
semi:

o Nahau - huwa na vitenzi

o Misemo - haina vitenzi
Methali - Methali ni misemo ya hekima yenye maana iliyofumbwa. Mhusika, mwandishi wa
fasihi anaweza kutumia methali kupitisha ujumbe.
Maswali ya Balagha -Tashititi au maswali ya balagha ni maswali yanayoulizwa na msimulizi
au mhusika ambayo hayahitaji jibu. Mubalagha. (Rhetorical questions)
Uzungumzi Nafsiya - Mhusika hujizungumzia, ama kwa kuongea au kuwaza, bila kukusudia
kusikika na yeyote.
Ritifaa - Mbinu ya kuzungumza na mtu aliyekufa (au asiyekuwepo) kana kwamba yuko pamoja
nawe.
Utohozi - Kutohoa ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha nyingine, yatamkike kama ya
Kiswahili.
Kuchanganya Ndimi - Kuweka maneno yasiyo ya Kiswahili katika sentensi ya Kiswabhili.
Kuhamisha Ndimi - Ni kuingiza sentensi ya lugha nyingine katika kifungu cha lugha ya
Kiswahili. Kinyume na Kuchanganya ndimi (ambapo mwandishi huchanganya maneno katika
sentensi moja, katika kuhamisha ndimi, sentensi kamilifu ya lugha nyingine hutumika
miongoni mwa sentensi za Kiswabhili sanifu.

Mbinu za Sanaa

Kinaya - Kinaya ni mambo katika sanaa kuwa kinyume na matarajio ya hadhira. /rony

Kejeli -Kejeli ni mbinu ya sanaa inayotumia maneno kudharau au kukemea kitendo au mtu
fulani.

Taharuki -Taharuki ni mbinu ya kusimulia au kuandika riwaya/hadithi kwa kufanya hadhira
na/au wahusika wajawe na hamu ya kutaka kujua kitakachotokea baadaye; hamu ya kutaka
kuendelea kusoma/kusikiliza. Baadhi ya hadithi huishia kwa taharuki na kuilazimisha hadhira
yake ijikamilishie au ibaki ikijiuliza maswali. Suspense

Sadfa - Sadfa ni kugongana kwa vitendo viwili vinavyohusiana kana kwamba vilikuwa
vimepangwa, japo havikuwa vimepangiwa. Coincidence

Kisengere Nyuma - Mwandishi 'hurudi nyuma' na kuanza kusimulia kisa kilichokuwa
kimetendeka kabla ya alichokuwa akisimulia. Aidha, mwandishi hubadilisha wakati wa
masimulizi na kuwa wakati wa kisa hicho. Hutumika sana kuonyesha mhusika anapokumbuka
kitu, au kutupatia msingi wa jinsi mambo yalivyoanza. Mbinu Rejeshi. Flashback

Kisengere Mbele - Mwandishi anapobadilisha wakati na kusimulia mambo yatakavyokuwa
siku za usoni; au kutumia lugha isiyo moja kwa moja kutabiri yatakayojiri. Utabiri.
Foreshadow
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e Njozi au Ndoto - Mwandishi hutumia ndoto kutabiri jambo litakalofanyika au kufumbua jambo
lililokuwa limefumbwa.

o Upeo wa Juu - Ni sehemu ya hadithi ambayo matukio yanafanyika kulingana na mapenzi ya
hadhira au msomaji. Climax

e Upeo wa Chini - Ni sehemu ya hadithi ambayo matukio yanafanyika kinyume na mapenzi ya
hadhira au msomaji. Aghalabu upeo wa chini hutokea baada ya upeo wa juu. anti-climax

o Nyimbo - Nyimbo na/au mashairi yanaweza kutumika katika hadithi kwa madhumuni
mbalimbali.

Tamthilia

TAMTHILIA
Utanzu wa Fasihi Fasihi Andishi
Kiingereza Play
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o Mstahiki Meya

Mifano o Kifo Kisimani

« Shamba la Wanyama

. « Wahusika
Angalia « Michezo ya Kuigiza
Prev Hadithi Fupi
Next Riwaya

Tamthilia au tamthiliya ni sanaa ambayo huwasilisha mchezo wa kuigiza kwa njia ya maandishi.
Majina ya wahusika huandikwa katika upande wa kushoto, kisha koloni, halafu hufuatiwa na maneno
halisi yaliyotamkwa na mhusika huyo.

Content

Aina za Tamthilia
Mifano ya Tamthilia

Aina za Tamthilia

Kunazo aina kadhaa za tamthilia katika fasihi andishi:

1.

2.

Tamthilia Cheshi/Komedia - ni mchezo wa kuchekesha. Maudhui yake huundwa kwa lengo la
kutumbuiza hadhira.

Tamthilia Simanzi/Trejedia - ni mchezo uliojaa huzuni, mikasa, mikosi, visa vya kutisha na
aghalabu baadhi ya wahusika wakuu hufa.

Tamthilia Simanzi-Cheshi/Trejikomedia - ni mchezo wenye visa vya kuhuzunisha lakini pia
unawasilisha kwa njia ya kuchekesha. Aghalabu wahusika hutumia kejeli kuchekesha hadhira
ijapokuwa kuna shida fulani inayowakabili. Baadhi ya wahusika wakuu hukumbwa na mikasa.
Mfano: Kifo Kisimani (na Kithaka Wa Mberia)

Tamthilia Tatizo - ni mchezo wa kuigiza ambapo wahusika huwa na tatizo/shida kuu
wanalotaka kulitatua. Tamthilia hii aghalabu hutumia mbinu ya taharuki ili kuwafanya hadhira
wawe makini ili kuona jinsi tatizo hilo litakavyoishia.

Tamthilia ya Domestiki Drama - ni mchezo unaoangazia maisha ya kawaida ya watu kama
vile familia, urafiki, ndoa n.k

. Tamthilia ya Melodrama - ni mchezo ambao husisitiza sifa za wahusika kwa kuunda wahusika

kuunda wahusika wenye sifa zilizopigiwa chuku na zisizobadilika. Tamthilia hizi huundwa kwa
namna inayowafanya hadhira wawapende wahusika fulani na wawachukie wahusika wengine.
Kwa mfano:
o Shujaa ambaye hushinda kila mara
Wahusika wabaya ambao hubakia wabaya kutoka mwanzo hadi mwishi
Wahusika wazuri ambao hufanya vitendo vizuri kutoka mwanzo hadi mwisho
Wapenzi ambao hata wakitenganishwa bado watapendana
Aghalabu huishia kwa raha mustarehe

O O O o
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Mifano ya Tamthilia
1. Kifo Kisimani

2. Shamba la Wanyama
3. Mstahiki Meya

Tungo Fupi

TUNGO FUPI
Utanzu wa Fasihi Simulizi
Methali
. . Vitendawili
Vipera vya Tungo Fupi Mafumbo

Semi (Nahau na Misemo)
Vitanza Ndimi na Vichezea Maneno
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e Lakabu

e Misimu
Prev Maigizo
Maigizo Hadithi / Ngano

Tungo Fupi ni kipera cha Fasihi Simulizi kinachojumulisha sanaa simulizi zinazoundwa kwa maneno
machache; sentensi moja au mbili hivi. Tungo Fupi nyingi huwa na sehemu mbili na aghalabu
huhitaji kujibizana ambapo mtu mmoja hutoa pendekezo au swali; halafu mtu mwengine hutoa
jawabu - k.m vitendawili na mafumbo. Baadhi ya tungo fupi husemwa na mtu mmoja tu kama vile
methali.

Aghalabu vipera vyote vya tungo fupi hutumiwa katika kazi nyingine za fasihi ( na lugha kwa ujumla )
kama mapambo ya lugha.

Vipera vya Tungo Fupi

1. Methali
Methali ni tungo fupi za sentensi moja ambazo hutoa funzo fulani kwa njia ya mafumbo.
Methali huwa na sehemu mbili. Sehemu ya kwanza hutoa hoja nayo sehemu ya pili hutoa
suluhisho. Methali hutumika kwa minajili ya kutoa funzo kwa njia isiyo ya moja kwa moja.
Methali nyingine huhitaji hekima ili kujua maana yake.

2. Vitendawili
Vitendawili ni tungo fupi ambazo huwa na swali fupi na jibu kwa makusudi ya kupima
ufahamu wa hadhira kuhusu mazingira yake. Anayetoa kitendawili huulizia swali lake kwa
kutoa maelezo mafupi yanayorejelea umbo la kitu hicho, sauti, harufu au kukifananisha na
kitu kingine. Anayejibu huhitajika kufikiria haraka na kutoa jawabu ambalo huwa la neno moja
au maneno mawili hivi. Vitendawili huwa na mianzo maalum kulingana na jamii yake.

3. Mafumbo
Mafumbo hutumika kuupima uwezo wa mtu kufikira na kufumbua swali ambalo huwa na
maelezo marefu. Majibu ya mafumbo huhitaji maelezo na aghalabu hukusudia kujua jinsi mtu
anavyoweza kutatua tatizo fulani ambalo linahitaji kufikiria sana.

4. Vitanza Ndimi
Vitanza ndimi huwa ni sentensi zinazotumia maneno yanayomkanganya msomaji katika
matamshi. Vitanza ndimi huhitaji kutamkwa haraka haraka na kurudiwa rudiwa mara kadhaa
kwa kusudi la kukuza uwezo wa kutamka.

5. Vichezea Maneno
Ni maneno yanayokaribiana kimatamshi au kimaana hutumika katika sentensi moja kama njia
ya kuonyesha ukwasi wa lugha au kuburudisha. Pia hutumika kama vitanza ndimi.

6. Misimu
Misimu ni maneno ambayo huzuka miongoni mwa kundi fulani katika jamii na hueleweka tu
miongoni mwa watu katika kundi hilo. Misimu hukua na kutoweka baada ya muda.

7. Lakabu
Lakabu ni majina yanayobandikwa watu kutokana na sifa zao, maumbile, hulka au mambo
yanayowahusu. Lakabu pia ni mbinu ya sanaa.

8. Semi (Nahau na Misemo)
Semi ni mafungu ya maneno ambayo hutumika kuleta maana tofauti na maana halisi ya
maneno yaliyotumika. Semi hutumika kuficha maneno makali kwa kutumia maneno mengine.
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Aidha semi zinaweza kutumika tu kwa minajili ya kupamba lugha. Kuna aina mbili za semi:
Nahau na misemo

Uainishaji wa Neno

UAINISHAJI WA MANENO

Kitengo Muundo wa Neno
NAVIGATION

Next Shadda na Kiimbo
Prev  Viambishi

Kuainisha ni kugawa neno katika viambishi vyake mbalimbali. Tunapoainisha neno, tunaonyesha
mzizi wa neno pamoja na viambishi vyote vilivyofungamanishwa kuunda neno hilo.

Angalia:

o Viambishi
¢ Uchanganuzi wa Sentensi
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Mifano:

Ainisha maneno yafuatayo:

1.

nitasoma - ni-ta-som-a

{

ni - kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya kwanza umoja
ta — kiambishi kiwakilishi cha wakati ujao

som - shina la kitenzi cha kusoma

a - kiishio

}

walipozipata —» wa-li-po-zi-pat-a

{

wa - Kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya pili wingi
li » kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopita

po — kiambishi kiwakilishi cha po ya wakati au cha ngeli ya mahali PO

zi — kiambishi kiwakilishi cha kitendwa, ngeli ya I-ZI wingi
pat — shina la kitenzi cha kupata
a - kiishio

}

vimeshikamana - vi-me-shik-aman-a

{

vi - kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KI-VI wingi

me - kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopita muda mfupi
shik — shina la kitenzi cha kupata

aman - kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendamana

a - kiishio

}

mnayemkimbilia - m-na-ye-m-kimbi-li-a

{

m - kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya pili wingi

na - kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopo
ye — kiambishi kirejeshi cha nafsi ya tatu
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m - kiambishi kiwakilishi cha mtendewa, nafsi ya tatu umoja
kimbi — mzizi wa kitenzi cha kukimbia
li » kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendea
a - Kkiishio

}

5. yakimwagika - ya-ki-mwag-ik-a

{

ya — kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya YA-YA

ki — kiambishi kiwakilishi cha Kl-ya masharti au au cha Kl-ya kuendelea
mwag - mzizi wa neno mwaga

ik - kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendeka

a - kiishio

}

6. hawakukushibisha — ha-wa-ku-ku-shib-ish-a

{

ha - kiambishi kiwakilishi cha kukanusha

wa - kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya tatu wingi

ku — kiambishi kiwakilishi cha kukanusha wakati uliopita
ku — kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya pili mtendewa
shib - mzizi wa kitenzi cha kushiba

ish - kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendesha

a — Kkiishio
}

7. lililolililia - li-li-lo-li-li-li-a
{

li -~ kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya LI-YA umoja

li » kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopita

lo - kiambishi kirejeshi cha ngeli ya LI-YA umoja

li— kiambishi kiwakilishi cha mtendewa, ngeli ya LI-YA
li » shina la kitenzi cha kulia

li » kiambishi kiishio cha kauli ya kutendea

a - Kkiishio
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Alama za Uakifishaiji

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next NGE na NGALI
Prev  Viungo Mbalimbali

Kunazo alama kadhaa zinazotumika kuakifisha maneno na sentensi za Kiswahili.

Alama ya Kikomo au Kituo Kikuu(.)

: Kuonyesha mwisho wa 1.

" sentensi. 2.

2. Katika kufupisha maneno

—

3. Kuonyesha Saa

n -

Huu ndio mwisho wa sentensi hii.
Kioo kimevunjika.

UN.O, KB.C, Y.CS
Dkt. Maktaba, Bw. Msumari

Misa ilianza saa 4.30 za asubuhi.
Hivi sasa ni saa 10.20.
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Katika hesabu
4. kuonyesha sehemu isiyo
nzima

Kuonyesha senti katika

5.
pesa

1.
2.

1.
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Ukigawa tatu mara mbili, utapata 1.5
Mtoto huyo ana uzani wa kilo 8.27

Bei yake ni shilingi 12.50.
Karo ya shule mwaka huu ni 80,000.00

Alama ya Kituo, Kipumuo au Koma (,)

] Kuorodhesha vitu zaidi
" ya mbili

Kugawanya mawazo
" katika sentensi.

3. Kutoa maelezo zaidi.

Katika tarakimu, kugawa

4. elfu.

Alama ya Kinukuu (' na ")

1. Kunukuu usemi halisi

Kunukuu kichwa cha kazi
2.ya sanaa k.v kitabu,
wimbo, Kipindi n.k

Kuonyesha maneno
yasiyo ya Kiswahili

“unapochanganya ndimi
katika sentensi

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision
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Nimenunua simu, saa, redio na viatu.
Kina mama waliimba, wakapiga ngoma na kunegua viuno vyao.

Baada ya sala za jioni, Mzee Makosa alitoka nje na kuwasha
sigara yake.

Nilipomwuliza kama alimjua binti yule, aliniangalia tu na kucheka
Ingawa kitabu hiki ni kizito, sina budi kukibeba.

Shabiba, mmojawapo ya wanawake wajawazito, amejifungua
mtoto wa kike.
Shati hili, ingawa nalichukia, nitalivalia tu.

Shilingi 209, 408, 000 ziliporwa na serikali.
Dawa hiyo iliua takribani mbu 61, 247.

"Ukitaka kufua dafu," mama akamwambia mwanawe, "lazima utie
bidii."

Alimtazama kisha akamwuliza, "Unadhani nimechanganyikiwa
kama wewe?"

Saumu na Neema ni wahusika katika riwaya "Hamu ya Sumu
Tamu".
Rose Muhando ndiye aliyeimba "Mteule Uwe Macho".

Huyu ndiye mchezaji "number one"
Amesema "keyboard" ya "computer" yake haifanyi kazi..
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Kuonyesha maneno
yanayowakilisha maana
tofauti na maana yake
ya kawaida au kinaya.

Kuonyesha herufi
iliyoachwa nje au
kufupisha maneno katika
“ushairi hasa kwa kusudi
la kutosheleza idadi ya
mizani

Katika maendelezo ya
“sauti ya ung'on'g'o (ng'")

Alama ya Kiulizi (?)

1.

2

Kuulizia swali

Kuonyesha pengo
"lililoachwa wazi

Alama ya Hisi (1)

Kuonyesha hisia kama

. vile hasira, mshangao,

furaha n.k

. Kuigiza Tanakali za Sauti

W

—

—

—

—

—

—
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Lesi alipoenda kwenye 'maktaba’ alipata mimba.

Rais wetu 'mtukufu’ amewatisha mawaziri wake.

Moto ulioteketeza shule hiyo ulitokana na kusudi la wanafunzi la
'kumshtua' mwalimu wao.

'takufuata popote wendapo,
liapo ya mgambo, lazima kuna jambo

Ng'ombe wa Ng'ang'a wanang'ang‘ania nini?
King'ang'i anapenda kunung'unika ovyo ovyo.

Je, utamtembelea lini?
Ariana anaishi wapi?

Ndama ni mwana wa ng'ombe ilhali ___?___ ni mtoto wa mbuzi.
__?__mpokee mke wako, __?__, siku ya leo umepata jiko.

Lo! Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.
Pepo nyeusi! Shindwa! Chomeka! Kwenda kuzimu!

Amejikwaa sasa ameanguka pu!
Moyo ulidunda ndu! ndu!

Alama ya Nukta-Mbili au Koloni (:)

1.

Kutanguliza orodha

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi: wake kwa waume,
wadogo kwa wakubwa, wazee kwa vijana.

Kuna aina kadhaa za vivumishi: vivumishi vya sifa, vivumishi vya
idadi, vivumishi viwakilishi na kadhalika
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Kuelezea sababu au
2. kuonyesha matokeo ya
Kitu.

3. Kuonyesha saa

Kunukuu ukurasa wa

"Bibilia

Kuonyesha maneno ya

5. msemaji katika tamthilia

au mchezo wa kuigiza

Kuonyesha mada katika

6. barua au kumbukumbu
za mkutano

Katika kumbukumbu za
“mkutano

—

—

—

—

—
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Saumu alipoingia chumbani alipigwa na butwaa: mamake alikuwa
amekufa.
Baba alinipatia zawadi nzuri sana: nilirukaruka kwa furaha.

Wimbo huo unachukua dakika 4:45.
Aliingia saa 5:15

Padre alisoma Luka 2:1-6
Katika kitabu cha Mwanzo 5: 2-7, Bibilia inasema...

Mzee Mwanyati: Unafikiria mimi ni nyanyako?
Kadogo: (akitetemeka) Tafadhali naomba unisamehe.

KUH: Ombi Lako la Kujiuzulu.
RE: Barua ya tarehe 3/2/1999.KUM: 2/321/2000 Mbinu Mpya za
Kunyamazisha Raia

KUM 2/321/2000: Mbinu mpya za kunyamazisha raia.
Ajenda 2: Kusomwa kwa kumbukumbu za mkutano uliotangulia.

Alama ya Nukta-Kituo au Semi Koloni (;)

Kuorodhesha vitu hasa
1. vinapokuwa na zaidi ya
neno moja

Kuunganisha vishazi

2. huru viwili au kuonyesha

mawazo mawili.

Alama ya Kistari Kifupi (-)

Kuunganisha maneno
" mawili
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Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi: wake kwa waume,
wadogo kwa wakubwa, wazee kwa vijana.

Wakati wa likizo tulitembelea sehemu kadhaa: Mombasa, Kenya,
Dodoma, Tanzania;, Kampala, Uganda na tukamalizia hapa Nairobi,
Kenya.

Tuliwasili darasani tukiwa tumechelewa; mwalimu alitukaribisha
kwa kiboko.
Usiwe na wasiwasi; nitakuwa pamoja nawe siku zote.

Mbwa-koko aliuma mwana-haramu.
Nawatuma kama wana-kondoo miongoni mwa mbwa-mwitu.
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—

Kuonyesha hadi, au Bei imepanda kutoka shilingi 20 - 30

2. mpaka 2. Tutasoma kitabu cha Matendo 2: 3 -7
Kama alama ya | 9-7-2
3. kupunguza au kutoa > 4-5-_1
katika Hesabu '
Kuonyesha neno ambalo 1. Ukitaka twende kwetu nyumbani nitaku-
4 halijakamilika peleka ukamwone mamangu.
"litaendelezwa katika 2. Kuna migumo kumi na mitatu kati-
msitari ufuatao ka Bustani la Kuzimu.

—

Watu wengi walikufa tarehe 07-08-1998.

5. Kuonyesha tarehe 2. Marehemu alikufa tarehe 06-06-2006

Alama ya Kistari Kirefu (-)

1. Nilipokutana na Zakido — ambaye aliripotiwa kupotea miaka miwili
1. Kutoa maelezo zaidi iliyopita — nilimsalimia lakini hakunitambua.
2. Hatimaye nimeshinda — baada ya kujaribu kwa masaa matatu.

1. Umuhumu wa fasihi simulizi:
Kuorodhesha hoja au — kuburudisha
“vitu — kuelimisha
— kuunganisha jamii

Alama ya Mabano au Parandesi ()

1. Z Anto (aliyeimba Binti Kiziwi) ametoa wimbo mpya.

1. Kutoa maelezo zaidi . o - ; . .
2. Shangazi yangu (ambaye ni naibu wa waziri) amenitumia zawadi.

Kutoa neno jingine lenye 1. Dhamira (nia) ya mshairi huyu ni kutushauri tusikimbilie maisha.
"maana sawa 2. Mabanati (wasichana) hao hutembea uchi jijini usiku wa manane.

Alama ya Kinyota (*)
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Kuonyesha neno ambalo
1. litaelezewa zaidi chini
ya ukrasa(foot note)

Kuficha herufi/silabi
katika neno ili

2. kupunguza ukali wa
maneno yasiyo na
nidhamu.

Alama ya Mlazo (/)

1. Kuonyesha 'au’

Kuonyesha neno au
2. fungu la maneno lenye
maana sawa.

Katika hesabu
3. kuonyesha kugawanya
au akisami.

4. Katika tarehe

Alama ya HERUFI KUBWA

1. Kuanzisha sentensi'

Kuonyesha Nomino za
"Kipekee

Kuonyesha Kichwa au

3. Mada

—

—

—

—

—

—

1.

2.
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Alipopata nafasi ya kuingia shule ya upili ya Starehe?*,
mwanafunzi huyo alijawa na furaha tele.

*Starehe ni mojawapo ya shule zinazofanya vizuri zaidi barani
Afrika.

Rais aliwaita wananchi m**i ya kuku.
Aidha, alisema kwamba nyote ni wapu***vu.

Mkutano huo utahutubiwa na Rais/Waziri Mkuu.
Wazungumzaji wengi wa Kiswahili wanatoka Kenyz/Tanzania.

Sheila amepewa cheo cha katibu/mwandishi.
Hawa ndio wanaotapatapa ovyo/wasio na mbele wala nyuma.

°/7 ya siku za juma ni siku za kazi.
2/6 =2

Shule zilifunguliwa tarehe 08/01/2012

Kamati hiyo ilikubaliana kwamba, Mwokozi alizaliwa tarehe 25/12

Fisi hula mizoga.
Huu ndio mwanzo wa sentensi hii.

Bi Rangile anatoka Vikwazoni.
Nchi ya Tanzania imebarikiwa na Mlima Kilimanjaro unaowavutia
wageni kutoka Ulaya.

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
UFAHAMU
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3. Njia Tano za Kuua Mbu

Kuonyesha maneno 1. UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini.
“yaliyofupishwa 2. TUKI ni Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili.

Alama ya Kikomo au Kituo Kikuu(.)

Kuonyesha mwisho wa 1. Huu ndio mwisho wa sentensi hii.

I sentensi. 2. Kioo kimevunjika.

UN.O, KB.C, Y.CS
Dkt. Maktaba, Bw. Msumari

n -

2. Katika kufupisha maneno

—

Misa ilianza saa 4.30 za asubuhi.

3. Kuonyesha Saa 2. Hivi sasa ni saa 10.20.

Katika hesabu

4. kuonyesha sehemu isiyo Ukigawa tatu mara mbili, utapata 1.5

n -

nzima Mtoto huyo ana uzani wa kilo 8.27
5 Kuonyesha senti katika 1. Bei yake ni shilingi 12.50.
‘pesa 2. Karo ya shule mwaka huu ni 80,000.00

Alama ya Kituo, Kipumuo au Koma (,)

Kuorodhesha vitu zaidi 1. Nimenunua simu, saa, redijo na viatu.
" ya mbili 2. Kina mama waliimba, wakapiga ngoma na kunegua viuno vyao.

1. Baada ya sala za jioni, Mzee Makosa alitoka nje na kuwasha
Kugawanya mawazo sigara yake.
" katika sentensi. Nilipomwuliza kama alimjua binti yule, aliniangalia tu na kucheka
Ingawa kitabu hiki ni kizito, sina budi kukibeba.

1. Shabiba, mmojawapo ya wanawake wajawazito, amejifungua
3. Kutoa maelezo zaidi. mtoto wa kike.
2. Shati hili, ingawa nalichukia, nitalivalia tu.
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Alama ya Kinukuu (' na ")

4.

Katika tarakimu, kugawa

" elfu.

Kunukuu usemi halisi

Kunukuu kichwa cha kazi

.ya sanaa k.v kitabu,

wimbo, kipindi n.k

Kuonyesha maneno
yasiyo ya Kiswahili

“unapochanganya ndimi

katika sentensi

Kuonyesha maneno
yanayowakilisha maana
tofauti na maana yake
ya kawaida au kinaya.

Kuonyesha herufi
iliyoachwa nje au
kufupisha maneno katika

“ushairi hasa kwa kusudi

la kutosheleza idadi ya
mizani

Katika maendelezo ya

"sauti ya ung'on'g'o (ng")

Alama ya Kiulizi (?)

1.

Kuulizia swali

Kuonyesha pengo

“lililoachwa wazi

Novels,Updated KASNEB,ICT, IT ,High School Notes &ReV|5|on

1.

—

W=

—

—

—

1.
2.
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Shilingi 209, 408, 000 ziliporwa na serikali.
Dawa hiyo iliua takribani mbu 61, 247.

"Ukitaka kufua dafu," mama akamwambia mwanawe, "lazima utie
bidii."

Alimtazama kisha akamwuliza, "Unadhani nimechanganyikiwa
kama wewe?"

Saumu na Neema ni wahusika katika riwaya "Hamu ya Sumu
Tamu".
Rose Muhando ndiye aliyeimba "Mteule Uwe Macho".

Huyu ndiye mchezaji "number one"
Amesema "keyboard" ya "computer” yake haifanyi kazi..

Lesi alipoenda kwenye 'maktaba’ alipata mimba.

Rais wetu 'mtukufu’ amewatisha mawaziri wake.

Moto ulioteketeza shule hiyo ulitokana na kusudi la wanafunzi la
'kumshtua' mwalimu wao.

'takufuata popote wendapo,
'liapo ya mgambo, lazima kuna jambo

Ng'ombe wa Ng'ang'a wanang'ang‘ania nini?
King'ang'i anapenda kunung'unika ovyo ovyo.

Je, utamtembelea lini?
Ariana anaishi wapi?

Ndama ni mwana wa ng ombe ilhali ___?__ ni mtoto wa mbuzi.
mpokee mke wako, , Siku ya /eo umepata jiko.
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Alama ya Hisi (1)

Kuonyesha hisia kama
1. vile hasira, mshangao,
furaha n.k

2. Kuigiza Tanakali za Sauti

1.
2.

isabokemicah@gmail.com

Lo! Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.

Pepo nyeusi! Shindwa! Chomeka! Kwenda kuzimu!

Amejikwaa sasa ameanguka pu!
Moyo ulidunda ndu! ndu!

Alama ya Nukta-Mbili au Koloni (:)

1. Kutanquliza orodha

Kuelezea sababu au
2. kuonyesha matokeo ya
Kitu.

3. Kuonyesha saa

Kunukuu ukurasa wa

"Bibilia

Kuonyesha maneno ya

5. msemaji katika tamthilia

au mchezo wa kuigiza

Kuonyesha mada katika
6. barua au kumbukumbu
za mkutano

Katika kumbukumbu za
“mkutano
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—

—

—

—

—

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi: wake kwa waume,
wadogo kwa wakubwa, wazee kwa vijana.

Kuna aina kadhaa za vivumishi: vivumishi vya sifa, vivumishi vya
idadi, vivumishi viwakilishi na kadhalika

Saumu alipoingia chumbani alipigwa na butwaa: mamake alikuwa
amekufa.
Baba alinipatia zawadi nzuri sana: nilirukaruka kwa furaha.

Wimbo huo unachukua dakika 4:45.
Aliingia saa 5:15

Padre alisoma Luka 2:1-6
Katika kitabu cha Mwanzo 5: 2-7, Bibilia inasema...

Mzee Mwanyati: Unafikiria mimi ni nyanyako?
Kadogo: (akitetemeka) Tafadhali naomba unisamehe.

KUH: Ombi Lako la Kujiuzulu.
RE: Barua ya tarehe 3/2/1999.KUM: 2/321/2000 Mbinu Mpya za
Kunyamazisha Raia

KUM 2/321/2000: Mbinu mpya za kunyamazisha raia.
Ajenda 2: Kusomwa kwa kumbukumbu za mkutano uliotangulia.
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Alama ya Nukta-Kituo au Semi Koloni (;)

Kuorodhesha vitu hasa

1. vinapokuwa na zaidi ya 2.

neno moja

Kuunganisha vishazi 1.
2. huru viwili au kuonyesha

mawazo mawili. 2.

Alama ya Kistari Kifupi (-)

—

Kuunganisha maneno

—

Kuonyesha hadi, au

“mpaka 2.

Kama alama ya
3. kupunguza au kutoa

—

katika Hesabu
Kuonyesha neno ambalo 1.
4 halijakamilika
"litaendelezwa katika 2.
msitari ufuatao
5. Kuonyesha tarehe ]2
Alama ya Kistari Kirefu (-)
1.
1. Kutoa maelezo zaidi
2.

mawili 2.

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi: wake kwa waume;
wadogo kwa wakubwa, wazee kwa vijana.

Wakati wa likizo tulitembelea sehemu kadhaa: Mombasa, Kenya,
Dodoma, Tanzania;, Kampala, Uganda na tukamalizia hapa Nairobi,
Kenya.

Tuliwasili darasani tukiwa tumechelewa; mwalimu alitukaribisha
kwa kiboko.
Usiwe na wasiwasi; nitakuwa pamoja nawe siku zote.

Mbwa-koko aliuma mwana-haramu.
Nawatuma kama wana-kondoo miongoni mwa mbwa-mwitu.

Bei imepanda kutoka shilingi 20 - 30
Tutasoma kitabu cha Matendo 2: 3 - 7

N

A O
]
0 N

Ukitaka twende kwetu nyumbani nitaku-
peleka ukamwone mamangu.

Kuna migumo kumi na mitatu kati-

ka Bustani la Kuzimu.

Watu wengi walikufa tarehe 07-08-1998.
Marehemu alikufa tarehe 06-06-2006

Nilipokutana na Zakido — ambaye aliripotiwa kupotea miaka miwili
iliyopita — nilimsalimia lakini hakunitambua.
Hatimaye nimeshinda — baada ya kujaribu kwa masaa matatu.
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Umuhumu wa fasihi simulizi:

Kuorodhesha hoja au — kuburudisha
“vitu — kuelimisha
— kuunganisha jamii

Alama ya Mabano au Parandesi ()

1. Z Anto (aliyeimba Binti Kiziwi) ametoa wimbo mpya.

1. Kutoa maelezo zaidi . o . o .
2. Shangazi yangu (ambaye ni naibu wa waziri) amenitumia zawadi.

Kutoa neno jingine lenye 1. Dhamira (nia) ya mshairi huyu ni kutushauri tusikimbilie maisha.
"maana sawa 2. Mabanati (wasichana) hao hutembea uchi jijini usiku wa manane.

Alama ya Kinyota (*)

1. Alipopata nafasi ya kuingia shule ya upili ya Starehe*,
mwanafunzi huyo alijawa na furaha tele.
Kuonyesha neno ambalo
1. litaelezewa zaidi chini
ya ukrasa(foot note)
*Starehe ni mojawapo ya shule zinazofanya vizuri zaidi barani
Afrika.

Kuficha herufi/silabi
katika neno ili

2. kupunguza ukali wa
maneno yasiyo na
nidhamu.

—

Rais aliwaita wananchi m**i ya kuku.
2. Aidha, alisema kwamba nyote ni wapu***vu.

Alama ya Mlazo (/)

—

Mkutano huo utahutubiwa na Rais/Waziri Mkuu.

. Kuonyesha ‘au 2. Wazungumzaji wengi wa Kiswahili wanatoka Kenyz/Tanzania.

Kuonyesha neno au
2. fungu la maneno lenye
maana sawa.

—

Sheila amepewa cheo cha katibu/mwandishi.
2. Hawa ndio wanaotapatapa ovyo/wasio na mbele wala nyuma.

Katika hesabu
"kuonyesha kugawanya 1. /7 ya siku za juma ni siku za kazi.
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au akisami. 2. 12/6=2

—

Shule zilifunguliwa tarehe 08/01/2012

4. Katika tarehe 2. Kamati hiyo ilikubaliana kwamba, Mwokozi alizaliwa tarehe 25/12

Alama ya HERUFI KUBWA

—

Fisi hula mizoga.

1. Kuanzisha sentensi' . L
2. Huu ndio mwanzo wa sentensi hii.

—

Bi Rangile anatoka Vikwazoni.
2. Nchi ya Tanzania imebarikiwa na Mlima Kilimanjaro unaowavutia
wageni kutoka Ulaya.

Kuonyesha Nomino za
"Kipekee

—

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
2. UFAHAMU
3. Njia Tano za Kuua Mbu

Kuonyesha Kichwa au

3 Mada

—

Kuonyesha maneno UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini.
“yaliyofupishwa 2. TUKI ni Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili.

Alama ya Kikomo au Kituo Kikuu(.)

Kuonyesha mwisho wa 1. Huu ndio mwisho wa sentensi hii.
" sentensi. 2. Kioo kimevunjika.

UN.O, KB.C, Y.CS

2. Katika kufupisha maneno Dkt. Maktaba, Bw, Msumari

n -

—

Misa ilianza saa 4.30 za asubuhi.

3. Kuonyesha Saa 2. Hivi sasa ni saa 10.20.

Katika hesabu
4. kuonyesha sehemu isiyo
nzima

Ukigawa tatu mara mbili, utapata 1.5
Mtoto huyo ana uzani wa kilo 8.27

n -

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657



Kuonyesha senti katika

5.
pesa

1.

2.
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Bei yake ni shilingi 12.50.
Karo ya shule mwaka huu ni 80,000.00

Alama ya Kituo, Kipumuo au Koma (,)

Kuorodhesha vitu zaidi
" ya mbili

Kugawanya mawazo
" katika sentensi.

3. Kutoa maelezo zaidi.

Katika tarakimu, kugawa

4. elfu.

Alama ya Kinukuu (' na ")

1. Kunukuu usemi halisi

Kunukuu kichwa cha kazi
2. ya sanaa K.v kitabu,
wimbo, Kipindi n.k

Kuonyesha maneno
yasiyo ya Kiswahili
“unapochanganya ndimi
katika sentensi
Kuonyesha maneno
yanayowakilisha maana
"tofauti na maana yake
ya kawaida au kinaya.

—

—

1.

2.

3.

Nimenunua simu, saa, redio na viatu.
Kina mama waliimba, wakapiga ngoma na kunegua viuno vyao.

Baada ya sala za jioni, Mzee Makosa alitoka nje na kuwasha
sigara yake.

Nilipomwuliza kama alimjua binti yule, aliniangalia tu na kucheka
Ingawa kitabu hiki ni kizito, sina budi kukibeba.

Shabiba, mmojawapo ya wanawake wajawazito, amejifungua
mtoto wa kike.
Shati hili, ingawa nalichukia, nitalivalia tu.

Shilingi 209, 408, 000 ziliporwa na serikali.
Dawa hiyo iliua takribani mbu 61, 247.

"Ukitaka kufua dafu," mama akamwambia mwanawe, "lazima utie
bidii."

Alimtazama kisha akamwuliza, "Unadhani nimechanganyikiwa
kama wewe?"

Saumu na Neema ni wahusika katika riwaya "Hamu ya Sumu
Tamu".
Rose Muhando ndiye aliyeimba "Mteule Uwe Macho”.

Huyu ndiye mchezaji "number one"
Amesema "keyboard" ya "computer” yake haifanyi kazi..

Lesi alipoenda kwenye 'maktaba’ alipata mimba.
Rais wetu 'mtukufu’ amewatisha mawaziri wake.
Moto ulioteketeza shule hiyo ulitokana na kusudi la wanafunzi la
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'kumshtua' mwalimu wao.

Kuonyesha herufi

iliyoachwa nje au

kufupisha maneno katika 'takufuata popote wendapo,

“ushairi hasa kwa kusudi 2. 'liapo ya mgambo, lazima kuna jambo
la kutosheleza idadi ya

mizani

—

—

Katika maendelezo ya Ng'ombe wa Ng'ang'a wanang'ang'ania nini?
"sauti ya ung'on'g'o (ng') 2. King'ang'i anapenda kunung'unika ovyo ovyo.

Alama ya Kiulizi (?)

—

Je, utamtembelea lini?

1. Kuulizia swali . P .
2. Ariana anaishi wapi?

—

Kuonyesha pengo Ndama ni mwana wa ng'ombe ilhali __?___ ni mtoto wa mbuzi.

2. lililoachwa wazi 2. __?___mpokee mke wako, __?__, siku ya leo umepata jiko.

Alama ya Hisi (1)

Kuonyesha hisia kama
1. vile hasira, mshangao,
furaha n.k

—

Lo! Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.
2. Pepo nyeusi! Shindwa! Chomeka! Kwenda kuzimu!

—

Amejikwaa sasa ameanguka pu!

2. Kuigiza Tanakali za Sauti 2. Moyo ulidunda ndu! ndu!

Alama ya Nukta-Mbili au Koloni (:)

1. Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi: wake kwa waume;
wadogo kwa wakubwa, wazee kwa vijana.

2. Kuna aina kadhaa za vivumishi: vivumishi vya sifa, vivumishi vya
idadi, vivumishi viwakilishi na kadhalika

1. Kutanguliza orodha

Kuelezea sababu au 1. Saumu alipoingia chumbani alipigwa na butwaa: mamake alikuwa
2. kuonyesha matokeo ya amekufa.
kitu. 2. Baba alinipatia zawadi nzuri sana: nilirukaruka kwa furaha.
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3. Kuonyesha saa

Kunukuu ukurasa wa
"Bibilia

Kuonyesha maneno ya

5. msemaji katika tamthilia

au mchezo wa kuigiza

Kuonyesha mada katika

6. barua au kumbukumbu
za mkutano

Katika kumbukumbu za
“mkutano

—

—

—

—

—

isabokemicah@gmail.com

Wimbo huo unachukua dakika 4:45.
Aliingia saa 5:15

Padre alisoma Luka 2:1-6
Katika kitabu cha Mwanzo 5: 2-7, Bibilia inasema...

Mzee Mwanyati: Unafikiria mimi ni nyanyako?
Kadogo: (akitetemeka) Tafadhali naomba unisamehe.

KUH: Ombi Lako la Kujiuzulu.
RE: Barua ya tarehe 3/2/1999.KUM: 2/321/2000 Mbinu Mpya za
Kunyamazisha Raia

KUM 2/321/2000: Mbinu mpya za kunyamazisha raia.
Ajenda 2: Kusomwa kwa kumbukumbu za mkutano uliotangulia.

Alama ya Nukta-Kituo au Semi Koloni (;)

Kuorodhesha vitu hasa
1. vinapokuwa na zaidi ya
neno moja

Kuunganisha vishazi

2. huru viwili au kuonyesha

mawazo mawili.

Alama ya Kistari Kifupi (-)

Kuunganisha maneno
" mawili

Kuonyesha hadi, au

2. mpaka

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi: wake kwa waume,
wadogo kwa wakubwa, wazee kwa vijana.

Wakati wa likizo tulitembelea sehemu kadhaa: Mombasa, Kenya,
Dodoma, Tanzania;, Kampala, Uganda na tukamalizia hapa Nairobi,
Kenya.

Tuliwasili darasani tukiwa tumechelewa; mwalimu alitukaribisha
kwa kiboko.
Usiwe na wasiwasi; nitakuwa pamoja nawe siku zote.

Mbwa-koko aliuma mwana-haramu.
Nawatuma kama wana-kondoo miongoni mwa mbwa-mwitu.

Bei imepanda kutoka shilingi 20 - 30
Tutasoma kitabu cha Matendo 2: 3 -7

0705525657



Kama alama ya
3. kupunguza au kutoa

—

katika Hesabu
Kuonyesha neno ambalo 1.
4 halijakamilika
"litaendelezwa katika 2.
msitari ufuatao
5. Kuonyesha tarehe 12
Alama ya Kistari Kirefu (-)
1.
1. Kutoa maelezo zaidi
2.

Kuorodhesha hoja au
“vitu

isabokemicah@gmail.com

2
-1

9-7
4-5

Ukitaka twende kwetu nyumbani nitaku-
peleka ukamwone mamangu.

Kuna migumo kumi na mitatu kati-

ka Bustani la Kuzimu.

Watu wengi walikufa tarehe 07-08-1998.
Marehemu alikufa tarehe 06-06-2006

Nilipokutana na Zakido — ambaye aliripotiwa kupotea miaka miwili
iliyopita — nilimsalimia lakini hakunitambua.
Hatimaye nimeshinda — baada ya kujaribu kwa masaa matatu.

Umuhumu wa fasihi simulizi:
— kuburudisha

— kuelimisha

— kuunganisha jamii

Alama ya Mabano au Parandesi ()

1. Kutoa maelezo zaidi 1

2.

Kutoa neno jingine lenye 1.

" maana sawa 2.

Alama ya Kinyota (*)

Kuonyesha neno ambalo
1. litaelezewa zaidi chini
ya ukrasa(foot note)

Z Anto (aliyeimba Binti Kiziwi) ametoa wimbo mpya.
Shangazi yangu (ambaye ni naibu wa waziri) amenitumia zawadi.

Dhamira (nia) ya mshairi huyu ni kutushauri tusikimbilie maisha.
Mabanati (wasichana) hao hutembea uchi jijini usiku wa manane.

Alipopata nafasi ya kuingia shule ya upili ya Starehe*,
mwanafunzi huyo alijawa na furaha tele.
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Kuficha herufi/silabi
katika neno ili

2. kupunguza ukali wa
maneno yasiyo na
nidhamu.

Alama ya Mlazo (/)

1. Kuonyesha 'au'

Kuonyesha neno au
2. fungu la maneno lenye
maana sawa.

Katika hesabu
3. kuonyesha kugawanya
au akisami.

4. Katika tarehe

Alama ya HERUFI KUBWA

1. Kuanzisha sentensi'

Kuonyesha Nomino za
"Kipekee

Kuonyesha Kichwa au
"Mada

Kuonyesha maneno
“yaliyofupishwa

—

— — —

—

—

—

W=

—

isabokemicah@gmail.com
*Starehe ni mojawapo ya shule zinazofanya vizuri zaidi barani
Afrika.

Rais aliwaita wananchi m**i ya kuku.
Aidha, alisema kwamba nyote ni wapu***vu.

Mkutano huo utahutubiwa na Rais/Waziri Mkuu.
Wazungumzaji wengi wa Kiswahili wanatoka Kenyz/Tanzania.

Sheila amepewa cheo cha katibu/mwandishi.
Hawa ndio wanaotapatapa ovyo/wasio na mbele wala nyuma.

°/7 ya Ssiku za juma ni siku za kazi.
2/6-=2

Shule zilifunguliwa tarehe 08/01/2012
Kamati hiyo ilikubaliana kwamba, Mwokozi alizaliwa tarehe 25/12

Fisi hula mizoga.
Huu ndio mwanzo wa sentensi hii.

Bi Rangile anatoka Vikwazoni.
Nchi ya Tanzania imebarikiwa na Mlima Kilimanjaro unaowavutia
wageni kutoka Ulaya.

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
UFAHAMU
Njia Tano za Kuua Mbu

UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini.
TUKI ni Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswabhili.
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Uchambuzi wa Mashairi

BAHARI ZA USHAIRI

Kitengo Ushairi
Prev Bahari za Ushairi
Next Maghani

Yafuatayo ni mambo muhimu unayohitajika kuzingatia kila unapochambua shairi.

Muundo/Umbo la shairi
Uhuru wa Mshairi

Maudhui

Dhamira

Mtindo wa / Mbinu za Lugha

CENIRR VS

Muundo/Umbo la Ushairi

Katika umbo wa shairi, tunaangazia jinsi shairi lilivyoundwa kwa kuangazia mizani, vina, mishororo
n.k Aidha, ni muhimu kutaja aina na bahari za shairi zinazohusiana na kila sifa uliyoitaja.

1. Idadi ya mishororo katika kila ubeti - Tumia idadi ya mishororo kubainisha aina ya shairi hilo.
Kwa mfano: Shairi lina mishororo minne katika kile ubeti, kwa hivyo ni Tarbia
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2. ldadi ya mizani katika kila mshororo na katika kila kipande cha mshororo.
Kwa mfano: Kila mshororo una mizani kumi na sita: nane katika utao na nane katika ukwapi.
3. Idadi ya vipande katika kila mshororo - Taja ikiwa shairi lina kipande kimoja, viwili, vitatu au
vinne kisha utaje bahari yake.
4. Kituo, kiishio au kibwagizo - Ikiwa mstari wa mwisho umerudiwa rudiwa, basi shairi lina
kibwagizo au kiitikio, la sivyo lina kiishio.
5. Vina - Zingatia vina vya kati na vya mwisho kutoka ubeti mmoja hadi mwingine. Kisha utaje
ikiwa ni Mtiririko, Ukara au Ukaraguni

Uhuru wa Mshairi

Mshairi hafungwi na kanuni za kisarufi za lugha katika utunzi wa shairi. Anaweza kufanya makosa ya
kisarufi kimakusudi ili shairi lizingatie umbo fulani. Zifuatazo ni njia mbalimbali ambazo mtunzi wa
shairi anaweza kutumia kuonyesha uhuru wake.

1. Inkisari - kupunguza idadi ya silabi katika neno ili kusawazisha idadi ya mizani katika
mshororo.
mfano: kubadilisha nimeona aliyenipenda kuwa meona alenipenda.

2. Mazda - kuongeza silabi katika neno ili kusawazisha idadi ya mizani katika mshororo.
mfano: afya ukijaliwa kuwa afiya ukijaliwa .

3. Tabdila - kubadilisha silabi ya mwisho ili kustawazisha urari wa vina katika kipande bila
kuathiri mizani.
mfano: yahuzunisha dunia kuwa yahuzunisha duniya .

4. Kuboronga Sarufi -ni mbinu ya kupangua mpangilio wa maneno ili kuleta urari wa vina au
mdundo wa ushairi.
mfano: siku hiyo ikifika kuwa ikifika hiyo siku .

5. Utohozi - Kuswahilisha Maneno - Wakati mwingine mshairi anaweza kubadilisha neno la
lugha nyingine litamkike kwa Kiswahili ili kudumisha mdundo wa kishairi na pia kupata neno
mwafaka litakalotimiza arudhi za kiushairi.
mfano: tukapata intaneti badala ya tukapata 'internet' ama mtandao wa tarakilishi.

Maudhui

Maudhui ni jumla ya ujumbe na mawazo mbalimbali yanayojitokeza katika shairi fulani. Haya ni
mambo yanayotajwa katika hadithi na yanaweza kujumuisha mawazo zaidi ya moja. Maudhui
husaidia kujenga dhamira ya shairi.

Dhamira

Dhamira ni lengo, dhumuni au nia ya mtunzi wa shairi. Mtunzi wa shairi anaweza kuwa na kusudi la
kutuonya, kututahadharisha au kutunasihi kuhusiana na jambo fulani.
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Mtindo wa Lugha

Mtindo wa lugha hurejelea namna mbalimbali ambazo mshairi anatumia mbinu za lugha. Mshairi
anaweza kutumia mbinu za lugha. kama vile: Tanakali za Sauti, Istiara, Takriri, Semi n.k

Angalia: Mbinu za Lugha katika Fasihi

Uchanganuzi wa Sentensi

UCHANGANUZI WA SENTENSI
Kitengo Lugha

NAVIGATION

Next Virai na Vishazi
Prev Muundo wa Sentensi

Kuchanganua sentensi ni kugawa sentensi kulingana na makundi ya maneno na aina ya maneno.
Kuna njia tatu za kuchanganua sentensi:

1. matawi
2. jedwali
3. mishale

Content

« Mifano
o Kuchanganua Sentensi Sahili
o Kuchanganua Sentensi Ambatano
o Kuchanganua Sentensi Changamano

Mifano

Kuchanganua Sentensi Sahili
1. Nimefika.

1. Matawi

2. Jedwali

S
KT
T
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Nimefika

Mishale

S - KT

KT - T

T — Nimefika

2. Jiwe Limeanguka.

1.

Matawi

2. Jedwali

3. Mvua nyingi ilinyesha jana usiku.

1.

3.
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S

KN KT

N T

Jiwe limeanguka

Mishale

S - KN + KT
KN - N

N - Jiwe
KT - T

T - limeanguka

Matawi

Jedwali

S

KN KT

N Vv T KE

T E E
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Mvua nyingiilinyeshajana usiku

Mishale
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S = KN + KT

KN - N+V
N - Mvua
V - nyingi
KT - T +KE
T - ilinyesha
KE - E1+E2
El - jana
E2 - usiku
Kuchanganua Sentensi Ambatano

1. Barua ilitumwa lakini haikumfikia Shakila.

1. Matawi
2. Jedwali
S
S1 U S2
KN1  KT1 U KT2 KN2
N1 Ti U T2 N2

Barua ilitumwa lakini haikumfikia Shakila
3. Mishale

S - S1+U+8S2

S1 - KNI + KT1

KN1 - NI

N1 — Barua

KT1 - Tl

Tl - ilitumwa

U - lakini
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S2 . KT2 + KN2

KT2 - T2

T2 - haikumfikia
KN2 - N2

N2 - Shakila

2. Mwalimu alikunja shati lake na kuwachapa wanafunzi kwa kiboko.

1. Matawi
2. Jedwali
S
Si U s2
KN KT U KT KN
N T KN UurT KN KE
N T N V UT N U N
Mwalimu alikunja shati lake na kuwachapa wanafunzi kwa kiboko

3. Mishale
S S1+U+8S2
S1 - KNI + KTI1
KNT -~ N
N - mwalimu
KTl - T + KN2
T - alikunja
KN2 - N+V
N - shati
V - lake
U - na

S2 - KT2 + KN3 + KE
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KT2 - T

T - kuwachapa
KN3 - N

N - wanafunzi
KE -~ U+N

U - kwa

N - Kkiboko
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Kuchanganua Sentensi Changamano

1. Wote waliokufa watafufuka

1. Matawi

2. Jedwali
S
KN KT
W S T

Wote waliokufa watafufuka

Mishale

S - KN + KT

KN - N+s

W - wote

s — waliokufa

KT - T

T - watafufuka

2. Wanafunzi ambao hawatasoma vizuri wataanguka mtihani

1.

Matawi

2. Jedwali
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S

KN KT

N s T N
N 4 KT T N
N \' T E T N

Wanafunzi ambao hawatasoma vizuri wataanguka mtihani
3. Mishale

S - KN + KT

KN - N+s

N - wanafunzi

S V+T+E

V - ambao

E -~ hawatasoma

KT - T+N

T - wataanguka

E — mtihani

Ukubwa na Udogo

UKUBWA NA UDOGO
Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next Umoja na Wingi
Prev  Nageli

Maneno huwekwa katika ukubwa au udogo yanapozidi kiasi cha wastani kinachotarajiwa. Hali ya
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ukubwa na udogo hutumika hasa unaposifia au kudharau kitu.

Ukubwa

Nomino zote katika hali ya ukubwa huwa katika ngeli ya LI-YA. Tunaweka maneno katika ukubwa
kwa kuongeza kiungo JI na/au kutoa kiwakilishi cha ngeli.

Udogo

Maneno huwekwa katika udogo ili kusifia udogo wao au kudharau kiasi chake. Nomino zote katika
hali ya udogo huwa katika ngeli ya KI-VI. Maneno huwekwa katika udogo kwa kuongeza kiungo Kki-
au kiji-. Katika baadhi ya maneno, kiambishi kiwakilishi cha ngeli huachwa nje tunapoweka maneno
katika udogo.

Wastani

Hii ni hali ya kawaida/katikati ya nomino. Si kubwa si ndogo.

WASTANIUDOGO UKUBWA
1. Mtu kijitu Jitu
2. mto kijito Jito
3. kitu kijikitu Jikitu
4. mtoto  kitoto / kijitoto  toto / jitoto
5. mlango kijilango Lango
6. mwiko  kijimwiko / kijiko Jimwiko
7. chungu kijichungu Jungu
8. nyumba chumba / kijumba Jumba
9. kikapu Kkijikapu kapu / jikapu
10. mji Kijiji jiji

Umoja na Wingi

UMOJA NA WINGI

Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next Nyakati

Prev Ukubwa na Udogo

Sentensi za Kiswahili zinaweza kubadilishwa kutoka kwa umoja hadi wingi, kulingana na ngeli yake.
Baadhi ya ngeli hubaki sawia katika umoja na wingi.
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Mifano ifuatayo itakuonyesha umoja na wingi wa sentensi katika ngeli mbalimbali.

Ngeli ya A-WA
1. Mtoto huyu ni mvivu sana.

Mwizi aliyeiba ng'ombe wa mzee mkongwe
"amekamatwa na mwananchi.

Ngeli ya KI-VI

1. Kitabu chako kiko juu ya kitanda
2.Chumba kile kidogo kimeangukia chungu
Ngeli ya LI-YA

1. Jani lile linaficha tunda kubwa ambalo limeiva

2.Jiko lolote lenye kaa moto litolewe nje

Ngeli ya U-I

1. Mtaa huo hauna mti wowote

2.Huu ndio mto uletao maji katika mji wetu

Ngeli ya U-ZI

1. Ukuta mwingine umepigwa kwa upembe
Ubao mrefu uliokuwa kwenye ua wetu ulikatwa
"kwa upanga mweusi

Ngeli ya I-ZI

1. Nyumba iliyo karibu na barabara ile imefungwa

2.Ndoo yenye maji imewekwa juu ya mbao kubwa

Ngeli ya U-YA
1. Uyoga uliokuwa hapa umeoza.
2.Mhindi wa kuchoma umeibiwa.
Ngeli ya YA-YA
1. Mafuta na maji hayawezi kuchanganyika
2.Damu ni nzito kuliko maji
Ngeli ya I-I
1. Sukari imemwagika kwenye changarawe hii.
2.Uaqali ni tamu lakini mboga haina chumvi.
Ngeli ya U-U
] Uji uliopikwa kwa unga wa wimbi ni mtamu
" kuliko ule wa mtama.
Ngeli ya PA-PA
Mahali ambapo palipandwa maua panapendeza
sana
Ngeli ya KU-KU
1. Huku niliko hakuvutii kama kwangu
2.Kukimbia huku kunachosha.
Ngeli ya MU-MU
1. Nyumbani humu mna giza totoro.
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Watoto hawa ni wavuvi sana.

Wezi walioiba ng'ombe wa wazee wakongwe
wamekamatwa na wananchi

Vitabu vyenu viko juu ya vitanda
Vyumba vile vidogo vimeangukia vyungu.

Majani yale yanaficha matunda makubwa ambayo
yameiva.
Meko yoyote yenye makaa moto yatolewe nje.

Mitaa hiyo haina miti yoyote.
Hii ndiyo mito iletayo maji katika mito yetu.

Kuta nyingine zimevunjwa kwa pembe.
Ndefu ndefu zilizokuwa kwenye nyua zetu
zilikatwa kwa panga nyeusi.

Nyumba zilizo karibu na barabara zile
zimefungwa.

Ndoo zenye maji zimewekwa juu ya mbao
kubwa.

Mayoga yaliyokuwa hapa yameoza.
Mahindi ya kuchoma yameibiwa.

Mafuta na maji hayawezi kuchanganyika.
Damu ni nzito kuliko maiji.

Sukari imemwagika kwenye changarawe hii.
Ugali ni tamu lakini mboga haina chumuvi.

Uji uliopikwa kwa unga wa wimbi ni mtamu kuliko
ule wa mtama.

Mahali ambapo palipandwa maua panapendeza
sana.

Huku tuliko hakuvutii kama kwetu
Kukimbia huku kunachosha.

Nyumbani humu mna giza tororo
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Ushairi

USHAIRI
e Fasihi
Utanzu wa e Nyimbo
e Fasihi Andishi
Kiingereza Poetry
e Aina za Mashairi
. o Bahari za Ushairi
Tutaangazia e Uchambuzi wa Mashairi
e Maghani
Prev Fasihi Andishi
Next Tamathali za Usemi

Ushairi ni utungo wa kisanaa unaotumia lugha teule na mpangilio fulani wa maneno badala ya
kutumia lugha natharia(mflulizo).

Ushairi unaweza kuwa kipera cha fasihi simulizi (nyimbo) na pia katika fasihi andishi kwa sababu
mashairi yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya kukariri na pia kwa njia ya maandishi. Mashairi
yanayoghanwa badala ya kuimbwa huitwa maghani.
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Content
e« Uchambuzi
o Istilahi za Kishairi
o Sifa za Ushairi
e Umuhimu wa Mashairi

Uchambuzi

Katika ushairi, tutaangalia:

Aina za Mashairi - Kuainisha mashairi kulingana na idadi ya mishororo katika kila ubeti.
Bahari za Ushairi - Muundo wa shairi kulingana vina, idadi ya mizani, vipande, mpangilio wa
maneno n.K.

Uchambuzi wa Mashairi - Mambo muhimu unayohitajika kuzingatia unapochambua shairi
Uhuru wa Mshairi - Ukiukaji wa kanuni za sarufi

Istilahi za Kishairi - Msamiati unaotumika katika ushairi km vina, mizani n.k

Sifa za Ushairi - Sifa zinazobainisha ushairi kutokana na aina nyingine za sanaa.

Umuhimu wa Ushairi - Umuhimu wa ushairi katika jamii.

Istilahi za Kishairi

Haya ni baadhi ya maneno ambayo hautakosa kukutana nayo unapozingatia ushairi. Ni muhimu
mwanafunzi kuyajua vizuri.

1.

VWoOoNOUAWN

Shairi - ni sanaa ya maneno (utunzi maalum wa lugha ya kisanaa) unaotumia mpangilio na
uteuzi maalum wa maneno na sauti ili kupitisha ujumbe fulani.

Vina - ni silabi za mwisho katika kila kipande.

Mizani - ni idadi ya silabi katika kila mshororo.

Mshororo - ni msitari mmoja wa maneno katika shairi.

Ubeti - ni kifungu cha mishororo kadhaa.

Vipande - ni visehemu vya mshororo vilivyogawanywa kwa alama ya kituo(,)

Ukwapi - kipande cha kwanza katika mshororo

Mwandamo - Kipande cha tatu katika mshororo

Ukingo - kipande cha nne katika mshororo

. Utao - kipande cha pili katika mshororo

Mwanzo - mshororo wa kwanza katika ubeti

. Mloto - mshororo wa pili katika ubeti
. Kimalizio/Kiishio - mshororo wa mwisho katika ubeti usiorudiwarudiwa katika kila ubeti.
. Kibwagizo - mshororo wa mwisho katika ubeti unaorudiwarudiwa kila ubeti.

Sifa za Ushairi

1.
2.
3.

Huwa na vina, mizani, mishororo na beti
Hutumia lugha teule
Hufupisha au kurefusha maneno ili kutosheleza idadi ya mizani
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4. Mashairi hayazingatii kanuni za kisarufi. (Angalia uhuru wa mshairi)
5. Hutumia mbinu za lugha

Umuhimu wa Mashairi

Kuburudisha

Kuhamasisha jamii

Kukuza sanaa na ukwasi wa lugha

Kuliwaza

Kuelimisha

Kuonya, kutahadharisha, kunasihi na kuelekeza

Kupitisha ujumbe fulani

Kusifia mtu au kitu

Kukejeli au kukemea mambo yanayoenda kinyume na maadili ya jamii

VWoONOUVAWN™

Viambishi

VIAMBISHI
Kitengo Muundo wa Neno

Viambishi Awali

Aina Kuu Viambishi Tama

NAVIGATION
Next Uainishaji
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Prev Mofimu
Kiambishi ni silabi inayofungamanishwa na mzizi wa neno ili kuleta maana iliyokusudiwa. Viambishi
havina maana kamilifu peke yake: huhitaji kufungamanishwa na mzizi wa neno. Kwa hivyo,
kiambishi ni mofimu tegemezi inayoongeza maana fulani katika neno kama vile ngeli, wakati, hali,
mnyambuliko wa kitendo n.k

Angalia: Uainishaji wa Neno

Kuna aina mbili kuu za viambishi:

1. Viambishi Awali
2. Viambishi Tama

Viambishi Awali

Viambishi hivi hutokea kabla ya mzizi ya neno / shina la kitenzi. Kuna aina kadhaa za viambishi hivi
kama vile viambishi viwakilishi vya nafsi, ngeli, mahali, wakati, hali n.k

Viambishi Viwakilishi vya Ngeli

Hizi ni silabi zinazowakilisha ngeli katika neno. Mfumo wa ngeli unaokubalika hutumia viambishi hivi
kubainisha ngeli mbali mbali.

k.m:

a-me-avy-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya A-WA(umoja)
zi-ta-pasuk-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli I-ZI wingi
ki-li-pote-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KI-VI(umoja)
ya-na-angaz-iw-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya LI-YA(wingi)

Viambishi Viwakilishi vya Nafsi
hivi ni viambishi ambavyo huonyesha nafsi katika neno. Kuna aina mbili za viambishi viwakilishi vya
nafsi:

a) Viambishi Viwakilishi vya Nafsi ya Mtendaji/Mtenda

=> Hutumika kuonyesha aliyefanya kitendo katika neno. Kama viambishi vya Ngeli ya Mtendaji,
viambishi hivi ndivyo vinavyotanqulia viambishi vingine katika kitenzi.

NAFSI UMOJA WINGI MFANO

YA KWANZA NI TU ni-na-andik-a, tu-li-shind-a
YA PILI V] M u-me-kasir-ik-a, m-na-pig-w-a
YA TATU A WA a-li-simam-a, wa-ta-p-ew-a

b) Viambishi Viwakilishi vya Nafsi y_a Mtendewa/Mtendwa => Hutumika kuonyesha nafsi ya
aliyeathirika na kitendo katika neno. Kama viambishi viwakilishi vya ngeli ya mtendewa, mara nyingi
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viambishi hivi huwekwa punde kabla ya shina la kitenzi.
Viambishi viwakilishi vya mtendewa ni sawa na viambishi viwakilishi vya mtendaji isipokuwa:

NAFSI YA MTENDEWA KIAMBISHI MFANO

YA PILI UMOJA KU Zi-me-ku-fik-i-a
YA PILI WINGI M, MU, WA  ni-na-wa-tum-a
YA TATU UMOJA M ni-ta-m-tambu-a

Viambishi Viwakilishi vya Wakati/ Hali

Hivi ni viambishi ambavyo vinapowekwa kabla ya shina la kitenzi, vinatufahamisha wakati kitendo
hicho kilipofanyika.
Viambishi hivi ni:

KIAMBISHI HUWAKILISHA: MFANO

LI wakati uliopita kili-chom-ek-a
wakati timilifu (uliopita muda .

ME mfupi) Zi-me-anguk-a

NA wakati uliopo tu-na-ku-subir-i

TA wakati ujao \;va—t_a—nl—ju—llsh—

HU wakati wa mazoea hu-som-e-a

A wakati usiodhihirika a-tu-pend-a

KA wakati usiodhihirika Zi-ka-teket-e-a

PO PO ya wakati a-li-po-wasil-i

Kl Kl ya masharti ni-ki-zi-angali-a

Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha Wakati

Viambishi hivi hutumika kukanusha kitenzi katika sentensi kulingana na wakati au hali

KIAMBISHI HUKANUSHA: MFANO

KU wakati uliopita haku-ingi-a
wakati timilifu (uliopita muda . -

JA mfupi) si-ja-ku-uliz-i-a

-I* wakati uliopo na wa mazoea ha-som-i

TA wakati ujao tm:—kl—t_a—mallz—lk

Tanbihi: * Tunapokanusha wakati uliopo, wakati wa mazoea na wakati usiodhihirika, tunatumia
kiambishi kiishio(l) badala ya kutumia kiambishi tamati.

k.m:si-ku-ju-i, ha-pat-ik-an-i

Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha Nafsi

Tunapokanusha kitenzi, kiambishi cha kwanzwa hubadilika kulingana na nafsi.
KIAMBISHI MATUMIZI MFANO
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Sl nafsi ya kwanza si-ku-wa-on-a
HU nafsi ya pili hu-ni-faham-u
HA nafsi ya tatu ha-ta-chuku-a

Viambishi Virejeshi vya Ngeli

Hurejelea ngeli ya mtendewa au mtendwa na hutumika hasa katika vishazi tegemezi (vyenye o -

rejeshi)
k.m:
e Wwa-li-cho-nitum-i-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya KI-VI
e ni-ta-ka-ye-m-salim-i-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya A-WA
e u-li-ko-ji-fich-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya mahali KU
o tu-li-po-pa-safish-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya mahali PO

Viambishi Tama

Viambishi tama hutokea baada ya shina la kitenzi na hutumika kutuarifu kauli au myambuliko wa
kitenzi hicho.

Viishio

Katika kauli ya kutenda, vitenzi vyenye asili ya Kibantu huishia kwa sauti "-a". Kwa mfano: a-na-omb
-a, tu-li-zo-andik-a

Tanbihi: Tunapokanusha vitenzi hivi vyenye asili ya Kibantu katika wakati uliopo na wakati wa
mazoea kiishio "-a" hubadilika na kuwa "-i" Kwa mfano: Ha-pat-ik-an-i, Si-ku-ju-i

Vitenzi vyenye asili ya kigeni huchukua viishio tofauti kama vile e, i na u katika kauli ya kutenda.
Kwa mfano: ha-wa-ja-tu-jib-u, a-na-tu-subir-i, ni-me-ku-sameh-e

Hata hivyo katika kauli nyinginezo (isipokuwa kauli ya kutenda) vitenzi hivi vya kigeni huchukua
kiishio "a". k.m harib-ik-a, tu-me-jib-iw-a

Viambishi Viwakilishi vya Kauli ya Kitenzi

Hubadilika kulingana na mnyambuliko wa kitenzi.

KAULI KIAMBISHI MFANO

KUTENDEA e,i omb-e-a, pig-i-a,
KUTENDEANA ean, ian omb-ean-a, pig-ian-a,
KUTENDWA w SOmM-w-a
KUTENDEWA  ew, iw omb-ew-a, pig-iw-a
KUTENDEKA ek pend-ek-a
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KUTENDESHA esh, ez, ish, iz kom-esh-a, ing-iz-a
KUTENDANA an finy-an-a
Kwa mifano zaidi, angalia mnyambuliko wa vitenzi.
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Vielezi (E)

VIELEZI
Kitengo Aina za Maneno
Kiingereza Adverbs

NAVIGATION
Next Viunganishi
Prev Vivumishi

Vielezi ni maneno yanayotoa habari zaidi kuhusu kitendo kilivyofanyika. Pia vielezi hutoa habari
zaidi kuhusu hali, vivumishi au vielezi vingine.

Content

e Aina za Vielezi
o Vielezi vya Mahali
o Vielezi vya Wakati
o Vielezi vya Idadi
o Vlelezi Vya Namna

Aina za Vielezi

Vielezi vya Mahali

Vielezi vya mahali hutoa habari kuhusu mahali ambapo kitendo kilifanyika. Aghalabu vielezi hivi
huundwa kwa kutumia jina la mahali au kwa kuongeza kiungo -NI mwishoni mwa neno linaloashiria
mahali.

k.m: nyumbani, kazini, shuleni

o Mtoto huyo hajatulia nyumbani tangu alipotoka Mombasa.
o Msipitie sokoni mkienda kanisani.

Vielezi vya Wakati

Huelezea zaidi kuhusu wakati kitendo kipofanyika

k.m: jioni, jana, asubuhi, saa saba, mwaka juzi
e« Mzee Kasorogani amesema kwamba ataoga mwaka ujao
o Musa alilazimishwa kuchimba mtaro saa sita usiku

o Kisaka na Musa watakutana kesho

Vielezi vya Idadi
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Vielezi vya idadi hutulezea kitendo kilifanyika mara ngapi

a) Idadi Kamili
Vielezi vya Idadi Kamili hutaja idadi kamili ya mara ngapi kitendo kilifanyika.
k.m: mara mbili, siku mbili kwa juma, mara kumi
o Gibi alimzaba kofi mara tatu na kisha akakimbia.
o Daktari alimwagiza mama huyo achukue dawa mara tatu kwa siku na arudi hospitalini siku
mbili kwa mwezi
b) Idadi Isiyodhihirika
Vielezi vya Idadi Isiyodhirika huelezea kiasi ambacho kitendo kilifanyika bila kutaja kiasi kamili

k.m: chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani

e Mwizi wa kuku alipigwa mara kadhaa kabla ya kuokolewa na polisi.
e Yeye hunipigia simu mara kwa mara

Vielezi Vya Namna

Huelezea jinsi au namna kitendo kinavyofanyika. Kitendo kinaweza kufanyika kwa namna mbalimbali.
Hivyo basi kuna aina mbalimbali za vielezi vya namna:

a) Vielezi vya Namna Halisi

Hutufahamisha jinsi kitendo kinavyofanyika kwa kutumia maneno halisi (bila kuambatanishwa na
maneno mengine au viambishi vingine).

k.m: vizuri, ovyo, haraka
« Kioo cha bibi harusi kilianguka na kuharibika vibaya
« Mama alipika chakula upesi
« Amepigwa kalamu kwa kufanya kazi kiholela

b) Vielezi vya Namna Hali

Hutufahamisha hali ambayo kitendo kilifanyika. Vielezi hivi hujihusisha na tabia ya kitu/mtendaji wa
kitendo

k.m: kwa furaha, kwa makini,

« Bibi harusi aliingia kanisani kwa madaha
e Mtoto alilia kwa maumivu mengi

¢) Vielezi vya Namna Kitumizi/Ala
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Hutoa habari kuhusu kifaa, ala au mbinu iliyotumiwa kufanya kitendo fulani

k.m: kwa kisu, kwa jembe, kwa meno, kwa moto, kwa maji

e Mkulima aliangusha mti mkubwa kwa shoka
e« Mzee huyo alimpiga mke wake kwa bakora kabla ya kuchoma nguo zake kwa makaa

d) Vielezi Vikariri
Husisitiza kitendo kinavyofanyika kwa kutaja kielezi kinachorejelewa mara mbili mfululizo.
k.m: haraka haraka, ovyo ovyo, juu juu

« Polisi walipoingia, wezi walitawanyika haraka haraka.
o Wanafunzi wengi hufanya kazi yao ovyo ovyo

e) Vielezi vya Ki-Mfanano
Vielezi mfanano hutumia Kl-mfanano kuelezea kitendo kinavyofanyika kwa kulinganisha.
k.m: kitoto, kiungwana,

« Babake huongea kiungwana.
e Harida hutembea kijeshi

f) Vielezi Viigizi
Vielezi hivi huigiza sauti au mlio wa kitu, kitendo kitendo kilipofanyika kwa kutumia tanakali za sauti
k.m: tuli, chubwi, tifu, chururu

o Mwanafunzi alitulia tuli mwalimu alipomzaba kofi pa!
o Kaswimu aliangusha simu changaraweni tifu na kujitumbukiza majini chubwi

g) Vielezi vya Vielezi
Vielezi hivi hutumika kuelezea kielezi kingine. Hivyo basi, hutanguliwa na kielezi badala ya kitendo
k.m: sana, kabisa, hasa, mno

« Mamake Kajino alitembea polepole sana.
o Chungu kilivunjika vibaya kabisa

h) Vielezi vya Vivumishi
Hutoa habari zaidi kuhusu kivumishi

k.m: sana, kabisa, hasa, mno
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e Yeye ni mrefu sana
o Mtoto wake ana tabia nzuri mno

Vihisishi (1)
VIHISISHI

Kitengo Aina za Maneno
Kiingereza Injections

NAVIGATION
Next Nomino
Prev Vihusishi

Vihisishi ni maneno yanayotumika kuonyesha hisia kama vile hasira, furaha, mshangao, kusifia,
kushangilia n.k. Vihisishi hutambulishwa katika sentensi kwa kuambatanishwa na alama ya
mshangao (). Kihisishi kimoja kinaweza kutumika kutoa hisia tofauti kulingana na muktadha.

Mifano ya Vihisishi

Ifuatayo ni baadhi ya mifano ya maneno yanayotumika kuonyesha hisia. Hata hivyo, maneno
mengine yoyote yanaweza kutumika kama vihisishi, kulingana na mukhtadha. k.v Potelea mbali!

Kihisishi Mfano katika Sentensi Hisia
Lo! Lo! Maajabu ya Musa hayal! mshangao
|
Salaalel, Salaale! Angalia watu wote hawa waliofika mahali hapa! mshangao
Masalaale!
Kumbe! Nilidhani wewe ni rafiki yangu. Kumbe! mshangao
Po! Sijawahi kuona kijana mjeuri kama wewe. Po! hasira
Ng'o! Omba msamaha utakavyo, lakini unachoka bure. Ng'o! Kiburi
Hatal! Bwanake hakumwachia chochote! Hata! tusma,
upuuza
hasira

I I I I '
Akh!, Aka! Mtoto mpumbavu huyu! Akh! kukashifu
Ah! Ah! Sikuyaamini macho yangu. mshangao
Ala! Ala! Umefika tayari! mshangao
Haha! Haha! Umenivunja mbavu, bwana! kicheko
Ehee!, Enhe! Enhe! Endelea, ninaipenda sana hadithi hiyo! kuitikia
Hmmm! Hmmm! Chakula kitamu hicho! kuitikia, kusifia

. L. kukashifu

I I '
Ebo! Ebo! Tabia gani hiyo. hasira
Kefule! Kefule! Umenifedhehesha sana. hasira

. . |
Weel Katamu alinequa kiuno na kucheza kwa madaha. Wee! Wavulana kusifia
wakaduwaa.
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La!, Hashal! La! Sitaki kusikiliza upuuzi wako tena. kukataa
Hoyeee! Wamama wote, hoyee! Hoyee! kushangilia
Huraa! Huraa! Tumeshinda. kushangilia

Vihusishi (H)

VIHUSISHI
Kitengo Aina za Maneno
Kiingereza Prepositions

NAVIGATION
Next Vihisishi
Prev Viunganishi

Vihusishi ni maneno yanayotuarifu zaidi kuhusu uhusiano wa nomino na mazingira yake.
Content
e Aina za Vihusishi

o Vihusishi vya Mahali
o Vihusishi vya Wakati

Aina za Vihusishi

Vihusishi vya Mahali

mbele ya, nyuma yaKuna mzoga nyuma vya jengo hilo.

chini ya, juu ya Joto lilipozidi, watoto waliketi chini ya mti ule.
kando ya Kando ya mito ya Babeli ndipo tulipoketi.
karibu na, mbali na Fisi aliambiwa asile mifupa karibu namtoto yule.

Vihusishi vya Wakati

kabla ya Ni vizuri kusali kabla ya kula chakula.
baada ya Watoto safi hupiga meno mswaki baada ya kila mlo.

Vitenzi (T)

VITENZI

Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Verbs
NAVIGATION

Next Vivumishi
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Prev Viwakilishi

Vitenzi ni maneno yanayosimamia kitendo. Kila kitenzi huwa na shina la kitenzi (sehemu ndogo
zaidi ya kitenzi ambayo ndiyo huwakilisha tendo hilo). Shina la kitenzi huambatanishwa na
viambishi ili kutoa maana iliyokusudiwa kama vile mtendaji, mtendewa, wakati kitendo kinafanyika
na pia kauli ya kitenzi hicho.

Aina za Vitenzi

Vitenzi Halisi

Vitenzi Visaidizi + Vitenzi Vikuu
Vitenzi Vishirikishi

Vitenzi Sambamba

Bwp

Vitenzi Halisi

Hivi ni vitenzi vinavyorejelea kitendo moja kwa moja. Vitenzi halisi vinapoambatanishwa na vitenzi
vidogo katika sentensi, huitwa vitenzi vikuu.

k.m: soma, kula, sikiza
o Waziri Mwasimba aliwasili jana kutoka ng'ambo.

o Kawia atapikia wageni.
« Funga mlango wa dirisha.

Vitenzi Visaidizi

Vitenzi visaidizi hutanqulia vitenzi halisi (vitenzi vikuu) katika sentensi ili kuleta maana
inayokusudiwa kulingana na wakati au hali.

k.m: -kuwa, -ngali,

e Jua lilikuwa limewaka sana.
« Bi Safina angali analala

Vitenzi Vishirikishi

Vitenzi vishirikishi hutumika kuelezea hali iliyopo au mazingira. Kuna aina mbili za vitenzi
vishirikishi:
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a) Vitenzi Vishirikishi Vipungufu - havichukua viambishi vyovyote.

k.m: ni, si, yu

o Kaka yako ni mjanja sana.
e Huyo si mtoto wangu!
o Paka wake yu hapa.

b) Vitenzi Vishirikishi Vikamilifu - huchukua viambishi vya nafsi au ngeli. Vitenzi hivi vinaweza
kusimama peke yake au vinaweza kufuatiliwa na vitenzi vikuu.

k.m: ndiye, ndio, ndipo

e Sanita ndiye mkurugenzi wa kampuni
e Huku ndiko kulikoibiwa

Muundo wa Vitenzi

Kwa kuzingatia muundo wa vitenzi, tunaweza kuweka vitenzi katika aina zifuatazo:

1. Vitenzi vya Silabi Moja
2. Vitenzi vya Kigeni
3. Vitenzi vya Kibantu

Vitenzi vya Silabi Moja

Hivi ni vitenzi vyenye silabi moja pekee. lli kuleta maana kamili, vitenzi hivi huambatanishwa na
kiungo KU- katika kauli ya kutenda. Kama vitenzi vingine, vitenzi vya silabi moja vinaweza
kunyambuliwa.

k.m: soma, kula, sikiza

-cha - kucha - jua linapochomoza asubuhi k.m kumekucha
-fa - kufa - kuacha kupumua, kupoteza uhai k.m amekufa
-ja- kuja - fika mahali hapa k.m nimekuja
-la- kula - kutia chakula mdomoni k.m anakula
-nya- kunya - kutoa mabaki ya chakula toka tumboni k. m mtoto amekunya
-nywa- kunywa - kutia kinywaji kama vile maji au maziwa mdomoni k.m ninakunywa uiji
-pa- kupa - kumkabithi/kumpatia mtu kitu k.m amenipa pesa
-pwa- kupwa - kujaa hadi pomoni - k.m kisima kimekupwa maji
-twa- kutwa - jua linapozama magharibi na usiku kuingia k.m kumekutwa
. -wWa- kuwa - kutokea katika hali au mahali fulani k.m alikuwa

oVONOUAWN™
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Vitenzi vya Kigeni
Hivi ni vitenzi vyenye asili kutoka kwa lugha nyingine badala ya Kibantu. Baadhi ya lugha hizo ni
Kiarabu, Kizungu, Kireno, Kihispania n.k. Vitenzi hivi havifuatilii muundo wa kawaida wa vitenzi vya
Kiswahili ambavyo huishia kwa sauti -a. Badala yake, vitenzi hivi huishia kwa sauti nyingine kama
vile -e, i, -0, nau

k.m: haribu, tubu, shukuru, salimu, thamini, amini, samehe, baleghe

Vitenzi vya Kibantu

Hivi ni vitenzi vyenye asili ya Kibantu na ambavyo huishia kwa sauti -a. Kitengo hiki hujumuisha
asilimia kubwa zaidi ya vitenzi vya Kiswahili

k.m: simama, shika, tembea, beba, soma, lia

Viunganishi (U)

VIUNGANISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Conjunctions

NAVIGATION
Next Vihusishi
Prev Vielezi

Viunganishi ni maneno yanayoutumika kuunganisha, kulinganisha au kuonyesha uhusiano wa dhana
mbili au zaidi.

Aina za Viunganishi
Zifuatazo ni aina mbalimbali za viunganishi kulingana na matumizi yake

Kuonyesha Umilikaji

A-Unganifu Kiatu cha Mzee Sakarani kimepasuka.
KWA (umilikaji wa mahali) Mbinguni kwa kuna makao mengi.

Kujumuisha
na Baba, mama na watoto huunda familia kamili.
pamoja na Mwizi aliiba runinga pamoja na redio
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fauka ya, licha ya Fauka ya mapigo yote, Kafa alikatakatwa kwa kisu.
zaidi ya, juu ya Unataka nini tena zaidi ya mema yote niliyokutendea?

pia, vilevile Alimpiga mkewe na bintiye vilevile
mbali na Mbali na hayo nitakujengea nyumba ya kifahari.
aidha Keti akitoka shuleni atapika. Aidha atampelekea nyanya sukuma wiki.

wala (kukanusha) Ndege wa angani hawalimi wala hawapandi.

Kutofautisha

lakini, ila Ongea nayeilausimwambie mipango yetu.

bila Tasha aliondoka bila kusema lolote.

bali Sitawaacha kama mayatima bali nitawatumia msaidizi.
kinyume na, tofauti na Jana kulinyesha kinyume na utabiri wa hali ya hewa.

ingawa, ingawaje Nitamtembelea ingawa sijui nitamwambia nini.

japo, ijapokuwa Nakuomba upokee nilichokileta japo ni kidogo sana.

ilhali Fungo zimepotea ilhali zilikuwa zimewekwa vizuri.

minghairi ya Waliendelea kutenda dhambi minghairi ya kuhubiriwa kanisani.
dhidi ya Vita dhidi ya gonjwa hilo vingali vinaendelea.

Kuonyesha Sababu

ili Hanna aliumizwa ili asikumbuke aliyoyaona.

kwa, kwa vile Emili alinyamaza kwa vile kugombana na rafikize.
E:/Jv;amaana, kwa Aria alipigwa na butwaa kwa maana mpenzi wake aligeuka kuwa mwalimu wake.
kwani Melisa alijificha kwani hakutaka kuonekana na Spensa.

kwa minanjiliya Chali alitembea mwendo huo wote kwa minanjili ya kuongea na Katosha.

Wanawake katika familia hiyo hawali maini maadam mama mkongwe alilaani
maini katika familia hiyo.

madhali Madhali sote tuko hapa, tunaweza kuanzisha mkutano mapema

maadam

Kuonyesha Matokeo

g:::' hivyo Umekula ng'ombe mzima, hivyo basi huna budi kumalizia mkia.

kwa hivyo Alipatikana na makosa ya kumnajisi bintiye, kwa hivyo akahukumiwa miaka kumi
gerezani.

ndiposa Mama Kelele alipenda kuongea sana, ndiposa wakamkata midomo.

Kulinganisha

kama, sawa na Kunywa pombe ni kama kujichimbia kaburi mwenyewe.
kulingana na Mwalimu Makunza hafanyi kazi kulingana na maadili ya shuleni.
kuliko, zaidi ya Talia ni mfupi kuliko Nuru

vile Mganga Daimoni hutibu vile alivyofunzwa na Mganga Kuzimu.
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Kuonyesha Kitu kimoja kama sehemu ya kingine

kati ya Vitatu kati ya vitabu hivi vimepigwa marufuku.

miongoni mwa Miongoni mwa walioachiliwa, ni Ngiri na Mende.

baadhi ya Baadhi ya wasichana kutoka Vikwazoni hawaheshimu miili yao.
mojawapo Mojawapo ya maembe uliyochuma yameoza.

Kuonyesha Kitu kufanyika baada ya kingine

kisha Soma mfano huu kisha usome sentensi ifuatayo.
halafu Alichukua kisu halafu akatokomea gizani.

Kuonyesha Kitu kufanyika badala ya kingine

badala ya Mapepo yalimchukua Shakawa badala ya bintiye
kwa niaba ya Mama Roga alitoa hotuba kwa niaba ya mumewe.

Kuonyesha Uwezekano

labda, pengine Sina pesa leo, labda uje kesho.
ama, au Ama Anita au Katosha anaweza kuja.
huenda Huenda kesho ikifika, Mungu atende miujiza.

Kuonyesha Masharti

bora, muradiSitakuuliza bora tu usichelewe.
ikiwa, iwapo lkiwa huna jambo muhimu la kusema, nyamaza.

Vivumishi (V)

VIVUMISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Adjectives

NAVIGATION
Next Vielezi
Prev Vitenzi

Vivumishi au visifa ni maneno yanayotuelezea zaidi kuhusu nomino. Aghalabu vivumishi
hutanguliwa na nomino.

Content

e Aina za Vivumishi
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Vivumishi vya Sifa
Vivumishi Vimilikishi
Vivumishi vya ldadi
Vivumishi Visisitizi
Vivumishi Viashiria / Vionyeshi
Viwakilishi Viulizi
Vivumishi Virejeshi
Vivumishi vya Kl-Mfanano
Vivumishi Vya A-Unganifu

O O O OO O 0O o o

Aina za Vivumishi

Vivumishi vya Sifa

Hivi ni vivumishi ambavyo hutoa sifa ya kitu, mtu, mahali, n.k

k.m: kizuri, kali, safi, mrembo
e Yule mama mweusi hupika chakula kitamu.
o Mvulana mkorofi aliadhibiwa na mwalimu kutokana na tabia zake mbaya.
e Sauti nzuri humtoa nyoka mkali pangoni

Vivumishi Vimilikishi

Vivumishi hivi hutumika kuonyesha nomino inamiliki nyingine. Mizizi ya vivumishi hivi huundwa
kulingana na nafsi mbalimbali ( -anqu, -ako, -ake, -etu, -enu, -ao).

k.m: changu, lako, yake, kwetu, vyenu, zao
« Nitatumia talanta zangu kwa manufaa ya taifa letu.
o Aliweka kitabu chako sebuleni mwako
« Katosha amepata nguo yake miongoni katika sanduku lao.
Vivumishi vya ldadi
Hutueleza zaidi kuhusu kiasi, au idadi ya nomino. Kuna aina mbili za vivumishi vya idadi.
a) Idadi Kamili
hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino.

k.m: tatu, mbili, kumi

« Msichana mmoja amewauwa nyoka wawili
o Siku kumi zimepita tangu Bi Safina alipojifungua watoto watatu

b) Idadi Isiyodhihirika
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huelezea kiasi cha nomino kwa ujumla, bila kutaja idadi kamili

k.m: chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani

« Watu wachache waliohudhuria mazishi ya Kajuta walikula chakula kingi sana.

« Baba yao alikuwa mateka kwa miaka kadhaa.
Vivumishi Visisitizi
Husisitiza nomino fulani kwa kurudia rudia kivumishi kiashiria
k.m: yuyu huyu, wawa hawa, kiki hiki, papo hapo, mumu humu,
o Jahazi lili hili

e Wembe ule ule
« Ng'ombe wawa hawa

Vivumishi Viashiria / Vionyeshi

Vivumishi viashiria hutumika kuonyesha au kuashiria nomino kulingana na mahali.

Karibu hapa, huyu, hiki, hili, huku, haya, ule, wale, pale
Mbali kidogo hapo, huyo, hiyo, hicho
Mbali zaidi pale, lile, kile
e Msichana huyu ni mkubwa kuliko yule
« Jani hili la mwembe limekauka
e Tupa mpira huo
Viwakilishi Viulizi
Vivumishi viulizi hutumika kuuliza swali.
Baadhi ya vivumishi viulizi huchukua viambishi vya ngel

k.m: -ngapi?, -pi?

o Ni walimu wangapi wamefukuzwa? - kuulizia idadi
o Je, ni dawati lipi lenye funguo zanqu?

Kunavyo vivumishi viulizi vingine ambavyo havichukui viambishi vyovyote.

k.m: wapi?, gani?, nini?, vipi?

e Unazungumza kuhusu Kipindi gani?
o Je, mmefika mahali wapi? - kuulizia mahali

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision

0705525657



isabokemicah@gmail.com
Vivumishi Virejeshi

Hivi ni vivumishi ambavyo hurejelea nomino. Vivumishi hivi vinaweza kuwa vivumishi vya O-rejeshi
au vivumishi viashiria vinapotumika kurejelea nomino.

k.m: ambaye, ambao, ambalo, ambacho,

e Msichana ambaye alikuja ni Sheila
o Sauti ambayo uliisikia ilikuwa ya Mzee Kasorogan

Vivumishi vya KI-Mfanano

Vivumishi vya KI- ya Mfanano hutumika kulinganisha sifa ya nomino na hali au tabia nyingine.
Vivumishi hivi hutanguliwa na nomino, kiunganishi cha A-unganifu na huchukua kiungo Kil.

k.m: wa kifalme, za Kijeshi, ya Kitajiri, n.k
o Chifu wa Vikwazoni anaishi maisha ya kimasikini

« Chali anapenda kusikiliza mziki wa kizungu
e Bi Naliza huvulia mavazi ya kifalme.

Vivumishi Vya A-Unganifu

Vivumishi hivi hutuelezea zaidi kuhusu nomino kwa kuonyesha kitu kinachomiliki nomino hiyo.
Huundwa kwa kuambatanisha kiambishi cha nafsi/ngeli pamoja na kiambishi -a cha a-unganifu,
kisha nomino

k.m: cha, la, kwa, za, ya

o Watoto wa mwalimu mkuu wana tabia nzuri
e Chai ya daktari imemwagika

Viwakilishi (W)

VIWAKILISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Pronouns

NAVIGATION
Next Vitenzi
Prev Nomino

Viwakilishi vya Nomino ni maneno yanayotumika badala ya nomino. Kiwakilishi hakiwezi
kuambatanishwa na nomino inayorejelewa.
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Content

e Aina za Viwakilishi
o Viwakilishi vya Nafsi
Viwakilishi Viashiria
Viwakilishi Visisitizi
Viwakilishi vya Sifa
Viwakilishi vya Idadi
Viwakilishi Viulizi
Viwakilishi Vimilikishi
Viwakilishi Virejeshi (O-Rejeshi)
Viwakilishi Vya A-Unganifu

O O 0O 0O 0O o oo

Aina za Viwakilishi

Viwakilishi vya Nafsi
Viwakilishi hivi hutumika kwa niaba ya nafsi kwa umoja na kwa wingi.

k.m: mimi, wewe, yeye, sisi, nyinyi, wao

NAFSI UMOJA WINGI
Nafsi ya Kwanza Mimi  Sisi
Nafsi ya Pili Wewe Ninyi/Nyinyi

Nafsi ya Tatu Yeye Wao

o Sisi tuliwatangulia nyinyi kufika hapa.
e Mimi si mjinga kama vile yeye anavyofikiria

Viwakilishi Viashiria

Viwakilishi viashiria (vionyeshi) hutumika badala ya nomino kwa kutumia kuonyesha nomino
inayorejelewa bila kuitaja.

k.m: huyu, yule, hapa, n.k
« Hiki hakina maandishi yoyote.
o Hao hawajui tofauti ya viwakilishi na vivumishi
o Tumekuja hapa ili kuwaburudisha kwa nyimbo tamu tamu.
Viwakilishi Visisitizi
Husisitiza nomino inayowakilishwa kwa kurudiarudia kiashiria chake.
k.m: yuyu huyu, wawa hawa, kiki hiki, papo hapo, mumu humu,
e Zizi hizi ndizo zilizovunjika wiki jana
e VYule yule aliyekamatwa juzi, ameiba tena.
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Viwakilishi vya Sifa

Husimama badala ya nomino kwa kurejelea sifa yake.
k.m: '-eupe, -zuri, -tamu, -embamba, -rembo, safi'
e Vyekundu vimehamisha

¢ Warembo wamewasili.
o Kitamu kitaliwa kwanza.

Viwakilishi vya Idadi

Hutumika kusimama badala ya nomino kwa kurejelea idadi yake.
a) Idadi Kamili- hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino.

k.m: 'saba, mmoja, ishirini'

« Wawili wamepigwa risasi polisi leo jioni.
e Alimpatia mtoto wake hamsini kununua chakula

b) Idadi Isiyodhihirika- huelezea kiasi cha nomino kwa ujumla, bila kutaja idadi kamili
k.m: 'chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani'

o Tutazungumza na wachache kabla ya kuanzisha maonyesho yetu.
« Kadhaa zimeripotiwa kupotea.

Viwakilishi Viulizi

Viwakilishi viulizi hutumika kwa niaba ya nomino katika kuulizia swali.
Baadhi ya viwakilishi viulizi huchukua viambishi vya ngeli

k.m: ' -ngapi?, -pi?'

o Vingapi vinahitajika? - kuulizia idadi
e Zipi zimepotea?

Kunavyo viwakilishi viulizi vingine ambavyo havichukui viambishi vyovyote.
k.m: 'wapi?, gani?, nini?, vipi?'

Gani imefunga bao hilo?

Wapi hapana majimaji?

Yule mvulana alikupatia nini?
Uliongea naye vipi? - kuulizia namna
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Viwakilishi Vimilikishi

Viwakilishi hivi hurejelea nomino kwa kutumia vimilikishi.
k.m: '-angu, -ako, -ake, -etu, -enu, -ao"'
o Kwetu hakuna stima.

o Lake limekucha.
e Zao zimeharibika tena

Viwakilishi Virejeshi (O-Rejeshi)
Hutumia O-rejeshi kurejelea na kusimamia nomino
k.m: 'ambaye, ambao, ambalo, ambacho, huyo, yule'

« Ambalo lilipotea limepatikana.
« Ambaye hana mwana, aeleke jiwe

Viwakilishi Vya A-Unganifu

Huwakilishi nomino kwa kutaja kinachomiliki nomino hiyo. Huundwa kwa kuambatanisha kiambishi
cha nafsi/ngeli pamoja na kiambishi -a cha a-unganifu, kisha nomino nyingine

k.m: 'cha, la, kwa, za, ya'

e Cha mlevi huliwa na mgema
o Za watoto zitahifadhiwa.

Virai na Vishazi

VIRAI NA VISHAZI

Kitengo Lugha

NAVIGATION

Next Aina za Sentensi

Prev Uchanganuzi wa Sentensi

Sentensi huwa na vifungu mbalimbali. Baadhi ya vifungu hivi ni vishazi na virai.

Content

Novels,Updated KASNEB,ICT,IT,High School Notes &Revision 0705525657



isabokemicah@gmail.com

e Virai (phrase)

o Kirai Nomino:

o Kirai Kiwakilishi
o Kirai Kivumishi
o Kirai Kielezi
o Vishazi (clause)

o Kishazi Huru (Independent Clause)

o Kishazi Tegemezi (Dependent Clause)

Virai (phrase)

Kirai ni fungu la maneno lisilokuwa na kitenzi.Phrase

Kuna aina nne za virai:

Kirai Nomino:

Kirai Nomino ni fungu la maneno katika sentensi lenye nomino (Kikundi Nomino/Kiima)
1. Redio na runinga hutumika kutupasha habari.

2. Bintiye Mchungaji Boriti anapenda kuwasaidia watu.
3. Miembe mirefu itakatwa.

Kirai Kiwakilishi
Kirai Kiwakilishi ni fungu la maneno linalowakilisha nomino katika sentensi
1. Zenyewe zimekwishaharibika.

2. Watakaovumilia hadi siku ya mwisho wataokolewa
3. Yeye alijitumbukiza majini na kufariki papo hapo.

Kirai Kivumishi
Kirai Kivumishi ni fungu la maneno katika sentensi linalotupa habari zaidi kuhusu nomino.
1. Matokeotuliyokuwa tukiyasubiri yametangazwa.

2. Duka zenye bei nafuu zimefungwa.
3. Msichana mrembo kama malaika ameolewa.

Kirai Kielezi

Kirai Kielezi ni fungu la maneno linaloelezea zaidi kuhusu kitenzi au kivumishi.

1. Walevi wana mazoea ya kupayuka ovyo ovyo.
2. Viumbe vyote vyenye uhai vinamshangilia kwa furaha milele na milele.
3. Kwaya ya Chuo Kikuu cha Nairobi huimba kwa sauti za kimalaika
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Vishazi (clause)

Kishazi ni sehemu ya sentensi yenye kitenzi. Kuna aina mbili za virai:

Kishazi Huru (Independent Clause)

Kishazi Huru huwa na maana kamili na kinaweza kujisimamia chenyewe kama sentensi.
1. Amina ameanza kuimba baada ya kumaliza kusali.

2. Watakaopatikana wakichekacheka ovyoovyo, watang'olewa meno.
3. Nitakupatia nusu ya ufalme wanqu, iwapo utanipigia magoti.

Kishazi Tegemezi (Dependent Clause)

Kisha Tegemezi huhitaji kuunganishwa na kishazi kingine ili kuleta maana iliyokusudiwa. Aghalabu
huwa na kirejeshi k.v amba-, -enye n.k

1. Amina ameanza kuimba baada ya kumaliza kusali.
2. Watakaopatikana wakichekacheka ovyoovyo, watang'olewa meno.
3. Nitakupatia nusu ya ufalme wangu, iwapo utanipigia magoti.

Vitate, Vitawe na Visawe

VITATE, VITAWE NA VISAWE
Kitengo Msamiati

MASOMO
Prev N/A
Next Tarakimu

Baadhi ya maneno ya Kiswahili yanaweza kuwa na maana sawa, maana zaidi ya moja au matamshi
yanayotatiza. Vikundi hivi vitatu ni:

1. Vitate - maneno yanayotatiza kimatamshi. = Vitate hutatiza kimatamshi

2. Vitawe - maneno yenye maana zaidi ya moja. — Vitawe hugawanywa kwa matawi au maana
zaidi

3. Visawe - maneno tofauti yenye maana sawa. - Visawe huwa na maanasawa "

Vitate
Maneno yanayotatiza kimatamshi.

1. ndoa na doa:
1. ndoa - kuungana kwa watu wawili na kuishi pamoja kama mume na mke
2. doa = alama ya uchafu, kasoro au dosari

2. baba na papa :
1. baba - mzazi wa kiume
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2. papa -» mnyama wa baharini
3. fuanavua:
1. fua = osha nquo, tengeneza vyuma
2. vua = shika samaki kutoka majini; toa nquo
4. faanavaa:
1. faa = inayostahili, inayopaswa
2. vaa > weka nguo juu ya mwili
5. ngoma na goma :
1. ngoma - ala ya muziki itoayo sauti inapopigwa
2. goma - acha kufanya kazi
6. shinda na shida :
1. shinda - ongoza katika makabiliano, mashindano
2. shida - taabu au matatizo
7. shindano na sindano :

1. shindano - makabiliano baina ya watu wawili au zaidi ili kutambua atakayeongoza

2. sindano - kifaa kinachotumika kushonea vitu
8. pinga na piga :

1. pinga - kutokubaliana na jambo fulani

2. piga = kugonga au kuchapa
9. fahali na fahari :

1. fahali = ng'ombe wa kiume. pia ndume

2. fahari = kujivunia, furaha
10. haba na hapa :

1. haba = kisichokuwa kingi

2. hapa - mahali karibu

Vitawe
Mano yenye maana zaidi ya moja

1. paa:
1. kwea (enda juu)
2. mnyama wa porini anayefanana na mbuzi
3. sehemu ya juu ya nyumba
2. shinda :
1. kaa au ishi mahali/wakati fulani
2. ongoza katika shindano
3. tupu
3. kaa:
1. sehemu yenye moto ya kuni
2. mnyama wa majini
3. keti chini
4. kuwa mahali fulani kwa muda
4. mbuzi :
1. mnyama anayefugwa kama ng'ombe
2. chombo cha kukunia nazi
5. mlango :
1. ukoo au watu wenye asili smoja
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2. sehemu ya kuingia kwenye nyumba
3. kitu kinachotumika kifunga nyumba
6. fua:
1. unda vyombo/vifaa mbalimbali kwa kupiga chuma
2. osha nguo
7. vua:
1. toa nguo kutoka mwilini
2. toa samaki kwenye maji
8. kiboko :
1. mnyama mkubwa wa baharini
2. silaha inayotumika kwa kuchapa au kupiga
9. tembo :
1. aina ya ndovu
2. aina ya pombe

Visawe
Maneno tofauti yenye maana sawa.

msichana au banati : - kijana wa jinsia ya kike
mvulana au ghulamu : = kijana wa jinsia ya kiume
huzuni au majonzi : - hali ya kilio na huruma

mazishi au matanga : - shughuli za kumzika marehemu
wakati au mwia : - wakati au muda

mtu au mja : = mnyama atembeaye kwa miguu miwili mwenye uwezo wa kuongea na kufikiri
kimantiki

barua au waraka : - kartasi inayoandikwa na kutumwa ili kuwasilisha ujumbe fulani
siri au faragha : = jambo lisilopaswa kujulikana na mtu mwengine
macho au maninga : - sehemu za mwili zinazotumika kuangalia na kuona
. mwangaza au huru : -» miyale inayowezesha watu kuona vitu
Mungu au Mola au Rabana au Jalali au Rabuka : - Majina ya Mwenyezi Mungu

QWU N Vs

=owvoeXN
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Wahusika Katika Fasihi Andishi

WAHUSIKA KATIKA FASIHI ANDISHI
Kiingereza Characters

e Tamthilia
Angalia « Hadithi Fupi
e Riwaya

Fasihi Andishi hutumia wahusika wanadamu, kinyume na Fasihi Simulizi ambayo hutumia wahusika
changamano (watu, wanyama, mazimwi n.k). Kunazo aina kadhaa za wahusika katika kazi ya fasihi
andishi kama vile: tamthilia, riwaya na hadithi fupi.

Aina za Wahusika

1.

Wahusika Wakuu - hawa ni wahusika ambao wanahusishwa na takribani visa vyote katika
riwaya/tamthilia. Wahusika huhusishwa kutoka mwanzo hadi mwisho. Aghalabu mhusika
mkuu hafi isipokuwa katika trejedia/simanzi au hufa kifo cha ushujaa.

Wahusika Wasaidizi - hawa ni wahusika wanaosaidia kujenga mhusika mkuu. Hutokeza mara
nyingi katika hadithi. Wahusika wasaidizi wanaweza kuwa na visa vyao. Kwa mfano marafiki
na aila za wahusika wakuu.

Wahusika Wadogo - ni wahusika ambao wanafanya kazi ndogo sana katika fasihi kama vile
kujenga maudhui au mandhari. Wahusika hawa wakitolewa, riwaya/tamthilia inaweza
kuendela bila kubadilika sana. Kwa mfano mwenye duka ambalo mhusika alinunua kitu fulani.

4. Wahusika Bapa - hawa ni wahusika wasiobadilika kutoka mwanzo hadi mwisho. Kwa mfano,

mhusika mbaya anabakia kuwa mbaya kutoka mwanzo hadi mwisho. Sifa za wahusika bapa
huweza kutambulika mwanzoni mwa hadithi/riwaya. Wahusika bapa hawawakilishi sifa halisia
za binadamu. Nia yao ni kujenga tabia moja tu.
Kuna aina mbili za wahusika bapa:
o Wahusika bapa-sugu - huoenyesha msimamo wao kulingana na masimulizi ya msanii.
o Wahusika bapa-vielelezo - msimamo wao hutambulika kulingana na majina yao. Msanii
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hutumia mbinu ya majazi au lakabu kuwapatia wahusika majina yanayolingana na sifa
zao. Kwa mfano: Mhusika Rehema ni mwenye huruma na neema kutoka mwanzo hadi
mwisho.

5. Wahusika Duara - mhusika duara hubadilika kitabia katika fasihi. Hawana msimamo thabiti.
Hubadilika kulingana na maudhui na mazingira. Kwa mfano, msichana aliyeanza kama mpole
na mwadilifu anapobadilika na kuwa mtovu wa nidhamu, kahaba na asiyeshirikiana na mtu
yeyote.

6. Wahusika Wafoili - huwa katikati ya wahusika bapa na wahusika duara. Wanaweza kuchukua
msimamo fulani katika maswala fulani lakini pia wanaweza kubadilisha msimamo huo wakati
mwingine kulingana na hali. Wahusika hawa hutegemea wahusika duara na wahusika bapa ili
kutoa sifa zao. Kwa mfano, wakiishi na mhusika bapa, wanaweza kuchukua msimamo wa
mhusika huyo lakini wakikaa sana na mhusika mwengine, wanabadilika. Wahusika hawa
aghalabu huwakilisha uhalisi wa binadamu.
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FASIHI

Fasihi Simulizi
Fasihi Andishi
Ushairi

Tamathali za Usemi

FASIHI SIMULIZI
Hadithi / Ngano
Nyimbo
Maiqizo

Tungo Fupi

FASIHI ANDISHI

Hadithi Fupi
Riwaya

Tamthilia

Aina za Wahusika

USHAIRI

Aina za Mashairi
Bahari za Ushairi
Uchambuzi

AINA ZA MANENO

Nomino (N)
Viwakilishi (W)
Vitenzi (T)
Vivumishi (V)
Vielezi (E)
Viunganishi (U)
Vihusishi (H)
Vihisishi ()

VIJENZI VYA NENO
Sauti za Kiswahili
Mofimu

Viambishi
Uainishaji

Shadda na Kiimbo

e o o o o o o o

UPATANISHO WA SARUFI
o Nageli za Kiswahili
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Ukubwa na Udogo
Umoja na Wingi
Nyakati
Kukanusha

Kinyume

Viungo Mbalimbali
Uakifishaji

NGE na NGALI

SENTENSI

Aina za Sentensi

Muundo wa Sentensi
Uchanganuzi wa Sentensi

Virai na Vishazi
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Meanwhile,on addition;
Contact 0705525657 for;

Other well designed high school materials
Updated CPA,CIFA,CICT,CPS materials
Several novel collections

Motivational books

Inspirational books

Setbooks and guides

Teaching schemes

KCSE and Mock past papers

Revision materials

KRA services

HELB services

Website Design & development
Guidance & counselling services

CONTACT
0705525657(MR ISABOKE)
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(isabokemicah@gmail.com)

Regards
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