
BEMBEA YA MAISHA 

MAUDHUI NA SIFA ZA WAHUSIKA KATIKA BEMBEA YA 

MAISHA SEHEMU YA KWANZA ONYESHA YA 1, 2, 3 

  Maudhui ni jumla ya mawazo yote inaozungumzwa katika tamthilia 

Katika tamthilia ya bembea ya maisha tunapata maudhui mbalimbali ambao 

hujitoke katika sehemu tofauti. 

1. Maudhui ya ndoa 

Katika sehemu ya kwanza tunapata Yona anaoa Sara na kuishi pamoja 

Ndoa ya Yona na Sara imejaa changamoto mbali mbali kama vile kukosa 

mtoto wa kiume , na vile vile kuteseka kutokana na maradhi ambayo 

imesababishwa na kuteseka na kuchapwa na mumewe kwa wakati mwingine, 

Tunapata Yona anashauriwa kutafuta mtoto wa kiume njee ya ndoa ama kuoa 

mke mwingine. 

Tunapata wasichana wa kisasi pia wanashiriki katika ndoa na kusahau 

mandugu yao 

Neema mtoto wake Sara anashiriki kwa ndoa na Bunju baada ya elimu yake 

na kuzaa watoto. 

2. Maudhui ya utamadani 

Mtoto wa kiume huwa kiungo kikubwa sana cha familia kulingana na 

utamaduni wa jamii za kiafrika. 

Tunapata Sara anakosa kujaliwa mtoto wa kiume hali ambayo wanajamii 

wanaona si sawa hivyo basi wanaanza kumshauri Yona aoe mke wa pili ili 

amzalie mtoto wa kiume. Aidha anashauriwa kutafuta mtoto wa kiume nje ya 

ndoa lakini anakataa kushaurika kisa na maana ana msimamo wake na hataki 

ushawishi wa watu kwenye ndoa yake.  

3. Maudhui ya elimu 

Yona na Sara wanaelimisha watoto wao. 

Mwanao Neema anafanikiwa kupata kazi nzuri inayomwezesha kujiendeleza 

kimaisha na vilevile kuweza kugharamia matibabu ya mamake. 

Isitoshe,anasalia kuelimisha watoto wake pia. 

Anajaliwa mume mzuri pia kutokana na elimu alio nao,hii ni kulingana na 

Yona . 

4. Maudhui ya kazi 

Yona na Sara wanapata nafasi ya kuajiriwa kama wafanyi kazi wa nyumbani 

baada ya  yule mfanyikazi wa kwanza kutoroka kwa kuzidiwa na kazi.  

Tunapata kwamba kizazi ya sasa hawawajibiki kazini kisa na maana 

wanataka kutajirika haraka bila kufanya kazi inavyofaa. Hii ndio sababu ya 

wengi wao kutoroka kazi. 

Sara anafanya kazi kwa bidii  wakati anapolea wanawe.  



Neema na mumewe nao wanawajibika katika kazi zao ili kujiendeleza 

kimaisha. 

5. Maudhui ya maradhi 

Sara anapatwa na maradhi ambayo yanasababishwa na mateso mengi 

anayoyapitia mikononi mwa bwanake Yona. 

Maradhi haya yanaleta gharama zaidi katika nyumba ya Yona na Sara. Neema 

anawajibika katika kugharamia matibabu ya mamake. 

 

 

6. Nafasi ya mwanamke katika jamii 

Sara anafanya kazi kwa bidii ili aelimishe watoto wake. Aidha anavumilia 

mateso mengi anayoyapitia ili kusimamisha ndoa yake isije ikasambaratika. 

Neema anapata elimu bora,anakuwa msomi, mwenye bidii na anayewajibika 

kusomesha wanae na kugharamia matibabu ya mamake. 

7. Nafasi ya watoto katika ndoa 

Watoto huonekana kuwa muhimu sana katika ndoa. Na mara nyingi jamii 

huonea fahari mtoto wa kiume. Katika tamthilia ya ‘Bembea ya Maisha’ 

tunaona mtoto kama mwokozi. Neema ambaye ni mtoto wa sara 

anagharamia matibabu ya mamake anapougua kutokana na dhulma. 

 

 

SIFA ZA WAHUSIKA 

1) YONA 

 Mbabe dume/mwenye taasubi ya kiume 

Yona hakuweza kumsaidia Sara katika kufanya kazi za nyumbani. Aidha 

alimdhulumu sana mke wake hadi akawa mgonjwa. 

 Mwajibikaji 

Yona anawajibika katika kusomesha watoto wake 

 mkatili  

Anamchapa na kumtesa mkewe hadi anaugua 

 Ana msimamo dhabiti 

Anakataa kutafuta mtoto wa kiume nje ya ndoa. Pia anakataa kukubali 

ushawishi wa kuoa mke wa pili ili amzalie mtoto wa kiume. 

 mtamaduni 

anaamini mtoto wa kwanza hana budi kumsaidia mzazi. 

 Mlevi 

Yona alianza kulewa kisha kumchapa mkewe. 

 Mkosa shukrani 

Yona anakosa kuona mchango wa mwanawe Neema hata baada ya 

kumpeleka Sara hospitalini.anaona kwamba anafaa kufanya zaidi ya yale 

ambayo tayari amefanya. 



 Mwenye tuhuma 

Anaamini kwamba Sara anamsema na watoto wake 

2) SARA 

 Mvumilivu 

Sara anavumilia mateso ya kuchapwa na mumewe. 

Aidha anakabiliana na changamoto mengi yanayokabili ndoa yake lakini 

anayavumilia ili familia yake isisambaratike. 

 Mwenye bidii  

Wakati alikuwa na afya njema hakuwahi kosa kufanya kazi zake. 

Aidha anasaidiana na mumewe kufanya kazi ili kuwasomesha watoto wao. 

 Mwajibikaji 

anawajibika kazini ili kusomesha watoto wake 

 mwenye shukrani 

Tofauti na Yona ,Sara anaona mchango wa Neema katika kumgharamia 

kimatibabu anapougua. 

 Rafiki wa dhati 

Ni rafiki wa karibu sana wa Dina 

3) NEEMA  

 Msomi  

Anapata elimu bora inayomwezesha kupata kazi nzuri 

 Mwajibikaji 

Anawajibika kazini na kuhakikisha kuwa mamake amepata matibabu 

mazuri anapougua. 

 Mkarimu/mwenye utu/mwenye huruma 

Anajitolea kugharamia matibabu ya mamake na hata kulipa karo ya Kiwa. 

 Mwenye akili pevu 

Anafaulu katika masomo yake na kisha baadaye anajaliwa kupata kazi. 

4) DINA 

 Rafiki wa dhati 

Ni rafiki wa karibu sana wa Sara. 

Anamsaidia kufanya kazi za nyumba anapougua. 

 Mcha Mungu 

Mambo yake mengi anarejelea Mungu,anasema kwamba Mungu ni mkuu. 

 Mlezi mwema 

Anashangaa kwa nini Kiwa hali vizuri, anataka awe na misuli. 

 Mwenye busara 

Anampa Kiwa kauli ya busara kuhusu maisha. 

 Mshauri mwema 

Anamshauri Sara kutofikiri sana mambo ya watu wengine bali ashukuru 

kwamba hata akiwa mgonjwa anapata msaada kutoka kwa mwanawe. 

 



5) KIWA 

 Ni kijana wa sasa 

Amezinduka na anaelewa kuwa dunia ya sasa haithamini kimo au 

kutetemeka kwa misuli bali inathamini akili pevu. 

 Mwajibikaji 

Anawajibika kurudi nyumbani kumwona mamake. 

6) BUNJU 

 Msomi 

Anasoma kisha kupata kazi baadaye na kumnunulia mkewe gari. 

 Mwajibikaji 

Anapofanya kazi anahakikisha kwamba ametekeleza majukumu yote 

nyumbani kwake hivi kwamba pesa zake mkewe amemwachia atumie 

anavyotaka.  

 Mwenye mapenzi ya dhati 

Anamnunulia mkewe gari,hii ni njia mojawapo ya kuonyesha mapenzi 


