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GOLDEN ELITE EDUCATIONAL PUBLISHERS 0724351706

MWONGOZO WA BEMBEA YA MAISHA 

UTANGULIZI

VIGEZO MUHIMU KATIKA UCHAMBUZI WA TAMTHILIA HII 

1) Dhamira/ Lengo/ Mintarafu/ Kusudi: Nijambo linalokusudiwa na mwandishi/ 

lengo kuu la mwandishi. 

2) Maudhui: Jumla ya maswala yanayozungumziwa na mwandishi 

3) Falsafa: Msimamo wa mwandishi kuhusu jambo fulani analoliandikia. 

4) Muwala: Mtiririko wa vitushi/ mawazo katika kazi ya fasihi. 

5) Usuli: Asili /hali inayomzunguka mwandishi na ambayo humchochea kuandika 

kazi ya fasihi k.m. usuli wa mwandishi waweza kuwa anazungukwa na jamii 

iliyojaa uongozi mbaya / ufisadi ndiyo maana anaandika kuhusu maudhui hayo. 

6) Mandhari: Mahali ambapo wahusika wanatekelezea kazi ya fasihi. K.m. njiani, 

shuleni n.k. 

7) Wahusika: Ni viumbe ambao huendeleza mawazo ya mwandishi katika kazi ya 

fasihi. Wahusika waweza kuwa binadamu, Wanyama, viumbe halisi au wa 

kidhahania (wa kufikirika tu). 

AINA   Z  A WAHUSIKA   KATIKA FASIHI  

1) Wahusika wakuu 

• Huchukua nafasi kuu na kukuza kazi ya fasihi. 

• Matendo yote muhimu huwahusu. 

• Dhamira kuu ya mwandishi na falsafa/ msimamo wake hudhihirika 

kupitia kwa wahusika wakuu. 

2) Wahusika wadogo 

• Hawana nafasi kubwa. 

• Aghalabu husaidia hadhira kujua zaidi mhusika mkuu na dhamira yake. 

3) Wahusika wasaidizi 

• Hujenga wahusika wakuu na kukuza maudhui. Aghalabu huja na 

kutoweka baada ya muda mfupi. 

• Uainishaji Mwingine wa Wahusika 

4) Wahusika bapa/ Wahusika wa mraba mmoja 

• Huwa hawabadiliki katika hulka/ sifa zao. 

• Mhusika bapa anaweza kuwa na tabia nzuri au hasi kuanzia mwanzo hadi

mwisho. 

5) Wahusika duara/ wahusika wa miraba minne 

• Huweza kubadilika kisaikolojia. 

• Huwa na sifa nyingi. 

• Wahusika bapa vielelezo 

• Huwa na tabia za kubadilika ila hujikita katika mtazamo wa mwandishi 

na hadhira yake. 
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• Aghalabu huwa wahusika wakuu na hutumiwa na mwandishi kuendeleza 

suala fulani. 

6) Wahusika bapa sugu 

• Wana sifa ya kutobadilika ila huwakilisha walio na tabia potovu katika 

jamii. Mhusika bapa sugu anayeweza kuwa mhusika mkuu. 

7) Wahusika hasidi/ wapinzani 

• Hulka zao ni kinyume na mtazamo wa maadili ya jamii. 

• Humpinga mhusika nguli. 

8) Mhusika nguli 

• Ni mhusika anayekinzana na mhusika hasidi kwani anawasilisha maadili 

katika kazi ya fasihi. Aghalabu huwa mhusika mkuu au mmoja wa 

wahusika wakuu. 

9) Mhusika shinda 

• Hukuza wahusika wengine kwa kuwa hupelekwa mbele kwa usaidizi wa 

wahusika wengine. 

• Huwa chini ya kivuli cha mhusika mkuu. 

• Kupitia kvake ndipo hadhira inapata sifa bayana za wahusika wakuu. 

FANI ZA FASIHI/ MITINDO KATIKA FASIHI 

Fani ni mbinu ambazo hutumiwa na mwandishi anapoiandika kazi ya fasihi. Fani 

hujumuisha: 

a) Mitindo ya lugha: Pia huitwa matumizi ya lugha, mitindo ya lugha, tamathali za 

lugha, mbinu za lugha au tamathali za usemi. 

b) Mintindo ya uandishi: Pia huitwa fani za mwandishi, mbinu za uandishi, mbinu 

za sanaa au mbinu za usanii. 

 FA  NI   ZA LUGHA (TAMATHALI ZA USEMI)   

Ni maneno, sentensi au misemo inayotumiwa kuwasilisha kazi ya fasihi. (Senkoro; 

1982). Zinajumuisha: 

1) Takriri/ Uradidi (Repetition): Takriri ni mbinu ya lugha ambayo kwayo 

maneno au silabi fulani hurudiwa. Lengo kuu la takriri huwa ni kusisitiza jambo 

fulani na kuwavutia wasomaji wawazie jambo hilo. 

2) Maswali Balagha/ Mubalagha (Rhetoric; questions): Haya ni maswali 

ambayo hayahitaji majibu. Jibu la swali la balagha huwa akilini mwa 

anayeulizwa au anayesoma kazi fulani ya fasihi au huwa tayari analijua. Dhima 

ya maswali balagha huwa kutoa mawazo au hisia za ndani za mhusika au 

kuweka jambo fulani wazi. Aidha hulenga kusisitiza usemi fulani na kuwasilisha 

maudhui. 

3) Methali: Ni kauli fupi ya kimapokeo inayosheheni maana na ujumbe na ambayo 

huwa na mizizi katika jamii. Methali huwa na wingi wa hekima na hutumiwa 

kupigia mfano. Huwa na maana iliyofumbwa. 

4) Tanakali ya sauti: Ni mbinu ambapo mwandishi huiga tendo fulani na kulipa 

matamshi au maandishi. 
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5) Tashbihi/ Tashbiha/ Mshabaha: Ni ulinganishi/ umithilishaji (usio wa moja 

kwa moja) wa kitu na kingine kwa kutumia maneno kama vile: ja, mfano wa, 

mithili ya, kama, sawasawa, ungedhani ni... .n.k. 

6) Istiara/ Sitiari: Ni ulinganisho wa kitu na kingine kwa njia ya moja kwa mojae 

Ulinganishi huu hufanywa bila kutumia vifananishi. 

7) Nidaa: Ni maneno ambayo hutumiwa kuonyesha hisia za wahusika. Hutumika 

kuonyesha hisia za furaha, huzuni, masikitiko, mshangao, mshtuko n.k. 

8) Jazanda: Mwandishi hutaja kitu fulani ambacho kwa kawaida kinaweza 

kuonekana kuwa na maana ya kawaida ila kinapochunguzwa zaidi kinaonekana 

kuwa na maana ya ndani kuliko ile ya kawaida. Jazanda ni sawa na 

kilichositiriwa ndani mwa neno au maneno fulani. 

9) Mdokezo: Mbinu ambapo mhusika mmoja hutaja jambo kisha mwenzake 

hulikamilisha au mhusika hutoa wazo/ jambo na kumwacha msomaji 

kulikamilisha. Aidha, mdokezo waweza kutokea palipo na upinzani ambapo 

mhusika mmoja anaweza akatoa jambo huku mwenzake akilikamilisha atakavyo

kwa kumpinga au kumkejeli. 

10)Tabaini: Tabaini ni mbinu ya lugha ambapo mwandishi hutumia maneno 

kueleza jambo linaloeleweka waziwazi na msomaji. Ni maelezo ya kina kuhusu j 

ambo. Waandishi wengi hutumia takriri/ neno moja ili kuibua tabaini. K.m. 

urudiaji wa 'ni' na 'si'. K.v. Walifika watu wa janibu mbalimbali: si wanawake, si 

wanaume, si vijana, si watoto — wote walijumuika kumuaga gwiji wa taarabu. 

11)Taniaba: Taniaba yatokana na 'kwa niaba ya'. Kitu/ Jambo hutumiwa 

kuwakilisha au kufanya kwa niaba ya kitu/ jambo jingine. K.m. chaki ni taniaba 

ya mwalimu; jembe ni taniaba ya mkulima ilhali bunduki ni taniaba ya askari. 

12)Utohozi: Ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha nyingine ili yatumike kama

ya Kiswahili. K.m. skwota — Squatter, ekisirei X-ray n.k. 

13)Tasfida/ Tauria/ usafidi (Euphemism): Matumizi ya lugha ya adabu/ ya sitara/

ya nidhamu. K.m. Natoka kutabawali (Haja ndogo) badala ya natoka kukojoa; 

Alijifungua badala ya alizaa n.k. 

14)Chuku/ Udamisi (Exaggeration/ Hyperbole): Mbinu ya kuongeza chumvi 

katika jambo. Mwandishi hueleza jambo kwa namna inayozidi hali halisi ya 

jambo hili. K.m. watu waliohudhuria matanga walikuwa wamcjaa pomoni hivi 

kwamba hapakuwa na nafasi ya nzi kupita. 

15)Ucheshi/ Kichekesho (Humour): Maneno yanayozua furaha. Msomaji hucheka

kutokana na namna mwandishi alivyolieleza jambo. 

16)Kejeli: Pia huitwa dhihaka, kebehi, stihizai au mcheko. Ni kumfanyia mtu, jambo 

au kitu dhihaka au kumdunisha mtu au kitu kwa kuonyesha kuwa anachosema 

hakina thamani. 

17)Lakabu: Mbinu ya mhusika kupewa au kubandikwa jina na wahusika wengine 

au yeye mwenyewe kujibandika jina linaloambatana na sifa zake. 

18)Kuchanganya ndimi (Code mixing): Pia inaitwa kuchanganya lugha, 

kuchanganya msimbo au ndimi mseto. Ni mbinu ya kuweka maneno yasiyo ya 

Kiswahili katika sentensi ya Kiswahili. K.m. Sina time ya wanawake. 

19)Kubadili msimbo (Code switching): Pia huitwa kuhamisha msimbo, 

kuhamisha ndimi au kuhamisha lugha. Ni mbinu ya kuchopeka sentensi ya lugha
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nyingine katika kifungu cha lugha ya Kiswahili. Utofauti kati ya kuchanganya 

ndimi na kubadili ndimi ni kuwa katika kuchanganya ndimi, mwandishi 

huchanganya maneno ya Kiswahili na lugha nyingine katika sentensi moja ila 

katika kubadili ndimi, sentensi kamilifu ya lugha nyingine hutumika miongoni 

mwa sentensi sanifu za Kiswahili. 

20)Ritifaa: Ni mbinu ya kuzungumza na mtu asiyekuwepo au aliyekufa. K.m. Mbona

umeamua kuniacha duniani? 

21)Taashira (Symbolism): Ni mbinu ya kutumia lugha ya ishara kuwakilisha 

ujumbe fulani. 

22)Majazi: Mwandishi huwapa wahusika majina yanayoambatana na tabia au hulka

zao. 

FANI ZA UANDISHI (MBINU ZA SANAA) 

a) Taharuki (Suspense): Ni mbinu ya kumpa msomaji hamu/ tamaa ya kuendelea 

kusoma ili kujua kitakachofanyika baadaye. 

b) Sadfa (Coincidence): Matukio mawili hutokea kwa wakati mmoja bila 

kutarajiwa, kupangwa au kukusudiwa. 

c) Barua/ Waraka: Wahusika huandikiana barua. Nyimbo na Mashairi 

d) Ndoto/ Njozi/ Ruiya: Maono ya mhusika akiwa amelala. 

e) Uzungumzi nafsia/ Mjadala nafsia: Mhusika hujizungumzia mwenyewe. 

f) Mbinu rejeshi/ Kisengere nyuma: Mwandishi hurejelea mawazo ya msomaji 

kwa matukio ya awali hasa kupitia kwa masimulizi. 

g) Kinaya: matukio katika kazi ya fasihi kuwa kinyume na matarajio ya msomaji au

hali halisi. 

h) Usemaji kando: Mhusika anayezungumza na wenzake hutafuta faragha labda 

kwa kuzungumza bila kumhusisha mwenzake au kupinda kichwa. Mhusika 

mmoja anaweza kuwa anamsengenya mwenzake/ au anapinga maoni ya 

mhusika mwenzake. 

i) Tadmini: mbinu ya kuchukua mtindo wa lugha au maneno kutoka kwa matini 

nyingine na kuweka katika matini fulani. Kwa mfano kuchukua vifungu vya 

Biblia kutoka matini ya Biblia na kuyatumia katika tamthilia. K.m. Amini amini 

nakwambia. (Kigogo). 

j) Hotuba: mazungumzo ambayo hutolewa kwa hadhira na mtu mmoja. 

Mazungumzo haya aghalabu huhusu jambo maalum. 

k) Tashihisi: pia huitwa uhuishi, uhaishaji au uhuishaji. (Personification): Ni 

mbinu ya kuvipa vitu visivyo na uhai sifa za au kutenda kama kitu kilicho na 

uhai. 

l) Utabiri/ ubashiri: Ni mbinu ya kueleza kuhusu mambo ambayo yatatokea 

baadaye. 

m) Mhusika ndani ya mhusika: mhusika fulani huiga maneno au matendo ya 

mhusika mwingine na kutenda kama yeye. 

n) Mbinu maarifa mtambuka: Msanii kuingiza maarifa ya taaluma (uwanja 

mwingine wa kitaaluma) katika kazi yake. 
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o) Taswira: Ni mbinu ya mwandishi kutoa maelelzo kuhusu jambo au mtu 

yanayojenga picha (Mawazo ya akilini) ya jambo au mtu huyo hivi kwamba 

msomaji huona picha kamili ya kitu/ jambo au mahali hapo. Dhima ya taswira 

huwa kumwezesha msomaji aelewe zaidi jambo husika. 

        Aina za taswira 

i) Taswira muonjo/ mwonjo: msanii anaweza kutueleza namna chakula 

kilionjwa hadi msomaji akataka adondokwe na mate. 

ii) Taswira oni: msanii hutoa maelezo hadi msomaji akaona picha ya kitu/ 

jambo fulani mawazoni. 

iii) Taswira hisishi: msanii anaweza kueleza hisia za mhusika fulani kama 

furaha, majonzi n.k. 

iv) Taswira msanii anaeleza  jinsi ambavyo alisikia jambofulani kwa nakini.

v) Taswira mnuso: msanii anaeleza mambo kuhusu harufu anayoingiamua 

kupitia pua, 

vi) Taswira mguso; msanii anaeleza alivyohisi kwa mguso.

Katika maandalizi ya kuukabili mtihani(kuyajibu maswali), ni vyema mwanfunzi 

azingatie mambo yaliyo hapa chini ili aweze kuyamudu maswali yatakayotokana na 

kazi anazozishughulikia. 

Isome kazi mara kadhaa ili kuifahamu kazi husika ndani nje. Kuisoma kazi mara 

moja na kujidanganya kuwa umeielewa si vyema. Hakikisha kuwa umeyafahamu 

mambo yote muhimu katika kazi ya fasihi na kuyahifadhi katika ncha za kucha 

zako(yakumbuke kwa urahisi). 

Wakati wa kusoma kazi hizi, hakikisha kuwa una penseli ili kupiga nmstari mambo

yote muhimu k.m mbinu za lugha, wahusika, nk. Vile vile hakikisha unaongeza 

pembeni mambo yote muhimu yanayojitokeza unapoendelea kutagusana na kazi. 

Fahamu kuwa sehemu hizi tatu hutahiniwa. Kila sehemu hubeba alama 20. 

Wakati wa kuyajibu maswali ya mtihani, mwanafunzi achague maswali ambayo 

anayamudu vilivyo ili kujizolea alama nyingi zaidi. 

Mwanafunzi vilevile asipuuze mambo mawili yafuatayo wakati wa kuukabili 

mtihani; 

Hati 

Hati ni mwandiko yaani namna mtu anavyoandika. Hati huwa kigezo muhimu sana 

katika mtihani. Ni vyema mwanafunzi aandike kwa hati inayosomeka vyema kwa 

urahisi. Ukiandika kwa hati 'nadhifu' mtahini hatatatizika kuisoma kazi yako wala 

kutumia muda mwingi akijaribu kuisoma kazi yako. Ni vyema uzingatie namna 

ulivyofundishwa kuandika herufi katika chekechea. Herufi zingine zisizoeleweka 

ambazo wanafunzi huweza kuandika si za Kiswahili na hazina maana katika Kiswahili, 

ziepuke. 

 Makosa ya kisarufi 
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Japo makosa haya hayaadhibiwi katika karatasi hii ya 102/3, ni vyema mwanafunzi 

ayaepuke mno. Makosa haya yakikithiri yanaweza kuupotosha usahihi wa jibu kiasi cha

mtahini kuamua kukuadhibu na bila shaka utakuwa umepoteza alama. Makosa mengine

ya kuingiza herufi zisizo za Kiswahili kama vile 'X', 'C' nek katika kuendeleza maneno ya

Kiswahili visivyo pia hupotosha umantiki na usahihi wa jawabu. 

JINSI YA KUKABILIANA NA MASWALI 

Baada ya kuisoma kazi yoyote ile ya Fasihi Andishi, mtihani hufuata. Kwa hivyo ni 

vyema kujihama na mbinu za kuyakabili maswali. 

Mwanzo, fanya utafiti zaidi kuhusu usuli wa kazi unayasoma, falsafa au mtazamo wa 

mwandishi n.k. Ihakiki kazi yenyewe kwa undani ili kuhakikisha umeelewa maudhui, 

wahusika, matumizi ya lugha, mandhari na fani nyingine zilizomo. Ili kujitayarisha 

kuyajibu maswali katika mtihani wa fasihi, ni muhimu kuelewa kuhusu Uteuzi wa 

maswali. 

Tatizo kubwa linalowakumba watahiniwa katika mtihani wa fasihi ni uteuzi wa 

maswali. Kati ya maswali saba yanayotahiniwa, mtahiniwa anatakiwa kuchagua 

maswali manne. 

Ikumbukwe kuwa Riwaya, Tamthilia na Hadithi Fupi ni kati ya maswali haya saba 

yaliyotahiniwa. Kwa hivyo, hakikisha unaangazia yafuatayo katika sehemu hii; 

a) Uzito wa swali - kadiria uzito wa maswali kwa kuangalia alama zinazotolewa 

kando ya swali. Swali la alama 20 linahitaji hoja kumi zilizojadiliwa vyema. 

b) Hoja za kutosha. Usivamie maswali bila kuwa na hakika kama una hoja za 

kutosha kuyajibu kwani huenda utakwama katikati. Kama swali lina alama 20, 

hakikisha una hoja kumi zenye uzito. 

c) Kulielewa swali - Elewa swali na kuangalia kama lina vijisehemu. 

Iwapovijisehemuvyake vinahusiana na sehemu ya kwanza, jihadhari usije 

ukakosa kuonyesha uhusiano huo. chukua muda kuchagua swali, kwa 

d) Kuchagua swali kuandika vidokezo vya kulijibia kando ya swali lenyewe. Ni 

vyema kuchagua swali ambalo utapata zaidi ya alama 15. 

e) Kuyaelewa maagizo kumbuka kuwa, maswali hutungwa ili kujibiwa kwa 

kuzingatia maagizo. Unapaswa kulichukua jukumu la kusoma, kuelewa na 

kufuata maagizo. Kwa mfano, kuna maswali ambayo ni ya lazima, na maswali ya 

kuchagua. Kadhalika, maagizo hufafanua jinsi ya kuchagua maswali, k.v. jibu 

swali la tatu au la nne. Usijibu maswali mawili kutoka kitabu kimoja na 

kadhalika. 

f) Kuuelewa msamiati wa swali -- pamoja na maagizo, zingatia pia msamiati wa 

swali. Kwa mfano unapoambiwa - taja na ueleze, lazima uelewe kwamba, 

mtahini katika mwongozo wake wa kusahihisha, atakuwa na tuzo yakutaja 

mambo manne, kwa mfano, aghalabu utakuta neno manne limekolezwa wino. 
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Hakikisha kuwa una hoja nne zilizo sahihi. Iwapo utaandika hoja zaidi ya nne, 

mtahini atachukua hoja nne za mwanzo tu, hata kama umezikosea na hatatuza 

hoja zinazofuata japo zitakuwa sahihi.

AINA ZA MASWALI 

Kuna aina mbalimbali za maswali. Kila moja yazo huwa na mahitaji yake. Kuna aina 

mbili za maswali yanayotokea katika tamthilia na vitabu vingine viteule: maswali ya 

insha na maswali ya muktadha wa dondoo. 

Maswali ya insha huandikwa kwa nathari. Jiepushe na kudondoa hoja au 

kuziorodhesha. Wakati ambapo maswali ya insha yanahitaji majibu ya kina na hoja 

zilizofafanuliwa kikamilifu, yale ya muktadha yanamhitaji mtahiniwa awe ameielewa 

tamthilia kwa undani ili aweze kufafanua muktadha wa dondoo alilopewa bila 

kukatizika. Hii itamwezesha kulitambua dondoo lilikotolewa kwa urahisi.

 Katika kufafanua muktadha wa dondoo, mtahiniwa anahitajika kujibu maswali 

manne kwa usahihi: 

1. Nani anaongea? 

2. Anaongea aongea na nani? 

3. Wakiwa wapi au katika hali gani? 

4. wanaongea kuhusu jambo gani? 

JALADA LA BEMBEA YA MAISHA

Jalada ni sehemu iliyoko juu ya kitabu  Huwa  ni mambo yaliyo muhtasari wa 

kile msomaji anataraji ndani. Jalada huwa kuwili yaani, jalada la mbele na la 

nyuma. Kunavyo vipengele muhimu hasa rangi za michoro na maandishi.

Jalada la tamthilia ya Bembea ya Maisha limechorwa mwanamume na 

wanawake wawili wakiwa wamekumbatiana. Watu hao wameketi kwenye 

bembea. Mwanamume huyo anawakilisha Yona na wanawake hao 

wanawakilisha Sara na Neema. 

Wote wanaonekana kufunga macho kuonyesha wako katika hali ya utulivu wa 

moyo. Hali hii ya kukumbatiana inadhihirisha kwamba kuna upatanisho wa 

familia ambayo ilikuwa imeyumbishwa na bembea ya maisha. 

ANWANI YA TAMTHILIA 

 Bembea ni kifaa kama vile ubao, kamba au chuma inayoninWinia baina ya 

chuma au mti ambacho hutumiwa kuchezea aghalabu na watoto. 

 Bembea huenda juu na chini au mbele na nyuma. Ili mtoto aweze kucheza na 

bembea, wakati mwingine kuna anayeisukuma bembea hiyo. 

 Bembea ya maisha ni namna maisha yanavyoendesha watu. 
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 Katika tamthilia hii, maisha yamesawiriwa kama bembea. Kuna wakati maisha 

ya wahusika yamejawa na furaha na mafanikio tele na kuna wakati maisha ya 

wahusika yanaenda chini, wanakumbwa na shida na matatizo. 

Kwa mfano: 

Maisha ya familia ya Sara na Yona yanaleta taswira ya bembea. Mwanzoni, ndoa 

ya Sara na Yona inaonekana yenye furaha. Hii ina maana kuwa, kama bembea 

inavyokuwa juu, maisha yao yalikuwa yenye mafanikio na furaha. Maisha yao 

yanaingiwa na dosari wakati wawili hao wanakosa mtoto baada ya kipindi kirefu

katika ndoa. Zaidi ya hayo, wanajaliwa na watoto wa kike watatu. Hawajaliwi na 

mtoto wa kiume, kinyume na matarajio ya jamii. Wanachekwa, wanasutwa na 

kukejeliwa. 

Bembea ya maisha yao inarudi chini. Sara anaanza kuchapwa kichapo cha mbwa 

na bwana yake Yona. Yona anaidharau familia yake na kuingilia ulevi, ulevi 

uliomfanya kupigwa kalamu kazini. Sara anasema, japo kuna wakati maisha 

yanabwagwa na bembea ya maisha, lazima maisha hayo yaendelee. Hata kama 

kamba, chuma au minyororo ya maisha inakatika, hawana budi kujiinua na 

kuendelea na maisha (uk. 20-21). Hivyo basi Sara anasimama na familia yake 

kidete akifahamu kuna siku atafanikiwa na maisha yao yatakuwa mema tena. 

Maisha ya familia ya Yona yanabadilika kutoka kuwa maisha ya kukosa mahitaji 

ya kiuchumi. Bembea yao ya maisha ilionekana kuwachini. Baada ya Neema 

kufanikiwa na kupata kazi, bembea ya maisha yao inakuwa juu. Wanafanikiwa 

kujengewa nyumba, wanapata wafanyakazi wa kuwasaidia nyumbani na hata 

kuwa na jiko la gesi la kupikia. 

Bembea ya maisha ya Neema inaonekana kusukumwa na Bunju mumewe. 

Kwanza Bunju alimsaidia Neema alipokuwa amepata ajali. Bunju alimtumia 

flying doctors ili aweze kupata matibabu zaidi (uk. 41). 

Bunju anasaidia kuisukuma bembea ya maisha ya Neema kwa kumsaidia 

kuwasomesha dada zake. Vilevile, anamsaidia kuwajengea wazazi wa Neema 

nyumba. 

Maradhi ya Sara yanaifanya bembea ya maisha ya Sara kuwa kama iliyokatika na

kuwa chini. Sara anakosa matumaini ya kuishi na kutamani kufa. 

Bembea ya maisha ya mjini huwa juu kutokana na maendeleo. Kuna maendeleo 

ya barabara, magari mengi, majengo mengi na hata sekta ya matibabu 

imeimarishwa. 

Watu mjini wanapokea matibabu ya hali ya juu ilhali, bembea ya maisha ya 

kijijini huwa chini kwa sababu ya kukosa maendeleo hasa katika sekta ya 

matibabu na barabara nzuri. Sekta ya matibabu ya kijijini inamfanya Neema 

kumtafutia mamake hospitali ya mjini sababu zile za kijijini hazimpi mtu 

matumaini ya kutoka akiwa mzima ilhali za mjini zinampa mgonjwa matumaini 

ya kutoka akiwa buheri wa afya.

Dhamira ya mwandishi 
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Dhamira huelezwa kama lengo au shabaha ya mwandishi wa kazi ya fasihi. 

Mwandishi wa tamthilia ya Bembea ya Maisha anadhamiria: 

 kuonyesha masaibu ya pombe katika maisha ya familia 

 kuonyesha kuwa ili kujenga jamii mpya, mapinduzi ni muhimu na ni lazima 

wanajamii wajitolee kupinga tamaduni zisizo na umuhimu wowote katika 

maisha ya wanajamii 

 kutuonyesha kuwa watoto wa jinsia zote ni sawa na hawafai 

 kutenganishwa kwa mila na tamaduni za jamii 

 kutuonyesha kuwa hakuna lililo na mwanzo lisilokuwa na mwisho. 

MTIRIRIKO WA MAONYESHO 

Sehemu I 

Onyesho I 

 Nyumbani kwa Sara, Sara ameketi kwenye kochi baada ya kumeza vidonge vya 

dawa kwa sababu ya maradhi yanayomsumbua. Yona anayeonekana mchovu na 

mwenye kukinai anaingia kwa nyumba. 

 Onyesho linaanza kwa kuonyeshwa namna Yona asivyofurahia hali katika 

nyumba yake. Analalamikia Sara kuwa hajamwandalia chakula. Yona 

hababaishwi na hali ya Sara ya ugonjwa, haja yake ni chumba kivuke moshi. Sara

anamweleza namna mwili wake ulivyo, hapo mazungumzo kuhusu mwana wao, 

Neema, yanaanza. Yona anatoa wazo lake kwa Sara amwite bintiye aje ampeleke 

hospitalini. Sara anakataa wazo hilo kwa kukiri kuwa bintiye ana familia yake 

ambayo anafaa kuishughulikia. 

 Maoni ya Sara yanazua mgogoro baina yake na Yona kuhusiana na mtoto wao 

Neema. Yona anashikilia kuwa ni jukumu la bintiye kuwajibikia matibabu ya 

mamake, naye Sara anashikilia kuwa bintiye ana majukumu ya kwake na tayari 

amewafanyia mengi, kwa hivyo, awachwe apumzike. 

 Mgogoro huu unasawazishwa onyesho linapoelekea kuisha. Sara na Yona 

wanakubaliana kuwa wanafaa kumpa binti yao baraka zao. 

 Onyesho linamalizika kwa kuonyeshwa Yona akirejelea suala la chakula. Sara 

anamweleza asubiri kwa kuwa amempelekea Dina salamu aje awafanyie 

chochote. 

Masuala makuu

 Onyesho hili linakunjua jamvi la mjadala kuhusiana na majukumu ya watoto kwa

wazazi wao. Inabainika kuwa katika jamii nyingi watoto wa kiume ndio 

wanaotarajiwa kuwatunza wazazi wanapozeeka. 

 Inachukuliwa kuwa watoto wa kike walioolewa wanapaswa kupewa fursa ya 

kushugulikia jamii za kule walikoolewa. Ingawa Neema ni mtoto wa kike, 

anaonekana kuyamudu majukumu yake kama ambavyo mtoto wa kiume 

angaliweza kuyamudu. Msemo wa 'kutoa ni moyo usambe ni utajiri' 
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unadhihirishwa na matendo ya Neema. Mazungumzo baina ya Sara na Yona 

yanadhihirisha kuwa hata ajira za kiwango cha chini kama zile za kufanya kazi 

shambani na nyumbani pia huwa na changamoto zake. Baadhi ya waajiriwa 

huwaibia waajiri wao huku wengine wakidhihirisha hali za uvivu na kushindwa 

kutekeleza wajibu wao kama inavyotarajiwa. 

Onyesho Il 

 Onyesho hili linatukia nyumbani kwa Dina. Kiwa alikuwa amefika nyumbani 

kumjulia hali mama yake. 

 Onyesho hili linaanza kwa kuonyeshwa namna Kiwa anavyogusagusa chakula na

kudai ametosheka. Katika harakati ya mazungumzo juu ya chakula, Dina na Siwa 

wanajikuta wakizungumza kuhusu familia ya Yona na Sara. Dina anamweleza 

mwanawe Kiwa namna familia hiyo ilivyodunishwa na wanajamii kwa kukaa 

muda mrefu bila kujaliwa na watoto na hata baada ya kufanikiwa na watoto 

wasichana, jamii iliendelea kuwasuta na kuwakejeli kwa kuwa hawakujaliwa na 

mtoto wa kiume atakayerithi fimbo ya baba yake. Kusemwa huku na wanajamii 

kunasababisha Yona kuingia katika ulevi, ulevi ambao unamsukuma kumdharau 

na kumchapa bibi yake kichapo cha mbwa. 

 Onyesho linaisha kwa kuonyeshwa Dina akimuaga Kiwa ili aweze kwenda 

kumsaidia Sara katika harakati ya mapishi kwa kuwa Sara alikuwa anaugua. 

Masuala makuu 

 Onyesho hili linamulika masuala matatu muhimu. Taasubi ya kiume na mila 

potovu, ukosefu wa ufahamu kuhusu chanzo cha jinsia ya watoto na umuhimu 

wa bidii maishani. Kulingana na somo la Biolojia, chembechembe za kromosomu

zinazofanya uamuzi wa jinsia ya mtoto hutokana na wazazi wa kiume ambao 

wamebeba kromosomu aina ya Y isababishayo kuzaliwa kwa mtoto wa kiume. 

Mwanamke hana uamuzi kuhusiana na jambo hili. Hali ya kuwafedhehesha na 

kuwanyanyasa wanawake kutokana na kuzaliwa kwa watoto wa kiume halina 

msingi wowote. Tatizo hili linatokana na ubabe dume na taasubi ya kiume. Hali 

hii inatiliwa mbolea na utamaduni potovu wa jamii kutaka kumrithisha mtoto 

wa kiume na kumkandamiza mtoto wa kike. Suala la bidii maishani linajitokeza 

kama kiungo muhimu cha ujenzi wa maisha. 

 Dina anajitolea kuwasaidia Sara na Yona katika kazi za nyumbani kutokana na 

hali mbaya ya afya ya rafikiye Sara. Tendo hili linadhihirisha udugu na ujirani 

mwema. 

Onyesho III

 Onyesho hili linatokea nyumbani kwa Sara, jikoni. Dina yupo katika harakati ya 

mapishi naye Sara amejikunyata kwenye kibao. Mchuzi u tayari. Sara 

anamshukuru Dina kwa kufika kumsaidia. Dina anapokea shukrani na kumpa 

Sara maneno ya kumtia nguvu. Dina anamweleza Sara kuwa kila kitu hufanyika 
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kwa mpango wa Manani. Anamweleza atazame faraja ilivyovuka kwake kwa vile 

watoto wake wamefaulu maishani. Anampa matumaini kwamba atapona kwa 

kuwa hospitali ambayo Neema anampeleka ina watalaamu. 

 Mazungumzo ya matumaini yanaendelea kunoga huku Dina akiendelea na 

mapishi. Dina anauliza Sara alikokwenda Yona na hapo mazungumzo kuhusu 

mwanamume na utamaduni yanazuka. 

 Tunaelezwa namna utamadumi ulivyowajenga wanaume kama watu wasiofaa 

kuingia jikoni. 

 Onyesho hili linatimia Sara akimweleza Dina kuhusu mipango iliyopangwa na 

Neema kuhusu namna atakavyorudi kliniki kupata matibabu. 

Masuala makuu

Katika onyesho hili inadhihirika wazi kwamba taasubi ya kiume imemtawala 

Yona na kumfanya kutoona hali ya unyonge wa mkewe. 

Inamlazimu Sara kuomba usaidizi kwa jirani ndipo waandaliwe chakula ilhali ni 

kazi ambayo Yona angeifanya bila malalamishi na kuficha siri ya familia yake. 

Suala la wanaume kutosaidia katika shughuli za nyumbani hutokana na mila na 

desturi ambazo zinamdhalilisha mwanamke. Mwanamume anapomsaidia 

mkewe jikoni huona ni kama kwamba hadhi yake imeshushwa. 

La kutia moyo ni kwamba, ingawa jamii inamdhalilisha mwanamke, ni dhahiri 

kuwa mwanamke wa sasa amejizatiti na kujiinua na kufikia kiwango cha 

kutajika. Neema anakuwa mfano mzuri katika jamii kwa kuyabeba majukumu 

yake binafsi na yale ya nyumbani alikotoka. 

Anahakikisha mama yake anatibiwa na kumfanya Yona amuonee fahari si tu 

kama msaidizi bali nguzo muhimu ya kutegemewa hata ingawa ni mtoto wa 

kike, tena aliyeolewa. 

Umuhimu wa ujirani mwema pia unazungumziwa. Dina anajitokeza kuwa jirani 

na rafiki wa kutegemewa wa Sara. Ni wazi kuwa Sara na Yona wanaishi vizuri na

majirani wao. 

SEHEMU I  I  

Onyesho I 

 Nyumbani kwa Neema, Neema na mamake wameketi ukumbini wanazungumza. 

Sara amefika mjini kwa ajili ya matibabu na amechoka kutokana na safari ndefu. 

 Neema anashangazwa na kuchelewa kwa Lemi kutoka shuleni. Anakumbushwa 

na Bela kuwa Lemi anajiandaa kwa hafla itakayofanyika shuleni na ambayo 

Neema ameisahau kwa sababu ya 

 Neema anamsaili mamake kuhusu sababu za vurumai za mara kwa mara za 

Yona. Sara anamweleza kuwa vurumai hizo zilizomsababishia maradhi ya moyo 

zilitokana na ulevi; kwamba Yona alitaka amzalie mtoto wa kiume. Jamii nayo 

ilimsukuma Yona aoe mke mwingine ili azaliwe mtoto wa kiume ambaye Sara 

hakufanikiwa kupata. Yona aliposhindwa kuhimili shinikizo hizo aliingia katika 
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ulevi hadi akafutwa kazi. Mbali na haya, Sara anamtetea Yona kwa hali na mali 

kuhusu tabia yake ya ulevi na vurumai. 

 Ni katika onyesho hili tunapomwona Neema akilalamika kuhusu Bunju, 

mumewe. Kulingana na Neema, Bunju anaonekana mgumu wa pesa. Anajitetea 

kwamba amebanwa na mahitaji mengi ambayo hayamwachi na fedha za ziada. 

 Tathmini 

 Kupitia kwa mazungumzo haya, masuala kadhaa yanajitokeza yakiwemo 

maeneo ya mashambani yaliyopuuzwa kimaendeleo, bidii maishani, taasubi ya 

kiume pamoja na athari za uraibu wa pombe. Usemi 'mrina haogopi nyuki,'(uk. 

18) unaotumiwa na Sara unaelezea bidii inayohitajika ili mtu afaulu maishani. 

Kwamba, sharti mtu akabiliane na magumu anayokumbana nayo. Sara 

anayasema haya anapogundua kuwa Lemi ana kazi nyingi za kufanya huko 

shuleni. Kwa sababu ya kazi hizo, inakuwa vigumu kwa Sara kuonana na mjukuu

wake. 

 Suala la uwajibikaji miongoni mwa wanasiasa linajitokeza pia. Suala hili 

linaangaziwa kupitia usafiri unavyotatizwa na miundo misingi duni katika 

sehemu za vijijini. 

 Inabainikakwambayonaanajitokomezaulevinikutokananamsukumo wa 

wanajamii kwa kukosa kuzaa mtoto wa kiume. Huu ni utamaduni uliopitwa na 

wakati. Pombe inakuwa kimbilio la kumsahaulisha malengo aliyoshindwa 

kuyafikia. Sara anasisitiza kwamba wazazi wana wajibu wa kumlea mtoto wa 

jinsia yoyote ile bila ubaguzi. 

Onyesho Il 

 Onyesho hili linafanyika nyumbani kwa Neema akiwa na Bela, mfanyakazi wake. 

Kupitia mazungumzo yao inabainika kwamba maisha ya leo yana changamoto 

nyingi kiasi kwamba wazazi hawatangamani na watoto wao jinsi 

inavyotakikana. Hali hii inaonekana kuwakera wazazi. 

 Suala la shughuli nyingi kazini linaonekana kuhitilafiana na shughuli ya malezi. 

Katika sehemu hii inabainika kuwa Neema haonani na Lemi kwa sababu kila 

afikapo nyumbani mtoto huwa amelala. 

 Suala la mila pia linaibuka. Wazazi wa Sara hawawezi kulala kwa mtoto wao 

aliyeolewa. Neema analizungumzia jambo hili kwa mshangao. Hili ni jambo la 

kutatiza kwa sababu mara kwa mara mamake Neema huenda mjini kwa 

shughuli za matibabu na huwa anahitaji mahali pa kulala. 

 Isingekuwa kwamba Asna anaishi mjini na kwamba anaweza kumuauni 

mamake, basi ingempasa Neema kumkodishia chumba mamake, jambo ambalo 

Kiafrika ni makosa. Suala la utandawazi linajitokeza na ni dhahiri kwamba 

baadhi ya mila zimepitwa na wakati na zinapaswa kutupiliwa mbali kama Bela 

anavyoeleza: 

 Hayo ni ya kale...na ya kale hayanuki. Wengi hawafuati tena mila hizo. 

Walimwengu sasa wanavaa sare moja (uk. 24). Kauli hii inaonyesha namna 
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mabadiliko ya kijamii yamefanya baadhi ya mielekeo ya kitamaduni kupuuziliwa

mbali. 

Masuala makuu 

Sehemu hii inadhihirisha jinsi hali za maisha ya kisasa zinavyowatatiza wanajamii. 

Wanalazimika kufanya kazi mchana kutwa ili kujikimu na kuzifaa familia zao. Matokeo 

ni kwamba hawapati nafasi ya kutangamana na familia zao ipasavyo. Ni bayana 

kwamba bado wanajamii wamefungwa na mila ambazo kwa hakika ni vigumu kuzitii 

kwa sababu ya maisha ya kisasa. Mfano mzuri ni miko inayowazuia wakwe kutolala 

katika makaazi ya wana wakwe zao. 

Onyesho Ill 

 Katika onyesho hili Bunju yuko tayari kuondoka kwenda kazini asubuhi. 

Mazungumzo na mkewe Neema yanahusu matokeo ya mitihani ya Lemi, mtoto 

wao. Huku Neema akionekana kuridhishwa na matokeo hayo Bunju anamtaka 

Lemi kujitahidi zaidi ili apate matokeo ya kuridhisha zaidi. Mgogoro baina ya 

wazazi kuhusu masomo ya watoto wao unajitokeza. Hali ya Neema na Bunju 

kutokubaliana kuhusu bidii ya mtoto wao inaweza kuzua msukosuko. 

 Neema anapomwelezea Bunju kuwa mamake tayari ameshafika mjini kwa 

matibabu, anakataa kutoa pesa za kusaidia matibabu hayo. Bunju anadai kuwa 

ana majukumu mengi. Kwamba anagharamia mahitaji yote ya nyumbani, 

yakiwemo karo ya shule, kodi ya nyumba na amemnunulia Neema gari. 

Anamtaka Neema awajibike kwa sababu amemruhusu kutumia mshahara wake 

kwa mahitaji ya familia yake. 

 Bunju anasisitizia ile dhana ya kutomruhusu mama mkwe kulala nyumbani 

kwao. Mila na desturi hizo zinamkera Neema sana. Kwa Neema, hizo ni mila na 

desturi zilizopitwa na wakati. 

Tathmini 

 Onyesho hili linazungumzia mambo muhimu ya kifamilia, hasa malezi na elimu. 

Neema anaridhishwa na matokeo ya mwanawe, ila Bunju anamtaka Lemi 

aongeze bidii masomoni. Hayo yakijiri, inaonekana kana kwamba ni Neema 

pekee anayejitahidi kushughulikia matakwa ya Lemi shuleni. Bunju analipa karo 

na kutekeleza majukumu mengine ila kazi yake imembana hadi hana muda wa 

kutangamana na familia yake ipasavyo. Mfumo wa uchumi umewagandamiza 

raia na kuwalazimisha kufanya kazi masaa mengi kupindukia. 

 Mfumo wa elimu unawapa watoto shinikizo la kujibidiisha zaidi masomoni, 

jambo ambalo linaweza kusababisha msukumo wa kiakili miongoni mwa 

watoto. Ni bora wazazi wakiwa na msimamo mmoja kuhusu masuala 

yanayohusu elimu ya watoto wao. 

 Mchango wa mwanamke katika ndoa unamulikwa. Bunju analipa kodi ya 

nyumba, karo na hata kamnunulia mkewe gari. Je, mchango wa mkewe katika 
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majukumu ya kifamilia ni upi? Ni muhimu mwanamke anayefanya kazi 

kuwekeza kiwango fulani cha pato lake katika mali ya familia ili kupata heshima 

na pia kama njia mojawapo ya kujifunza kuimudu familia ikiwa ataondokewa na 

mumewe mapema. 

Onyesho IV 

 Mjini, nyumbani kwa Asna. Asna anamwandalia mamake kiamshakinywa. Mama 

mtu anashangaa mbona bintiye anaishi katika chumba kidogo. Bintiye anajitetea 

kuwa chumba hicho kiko katika mtaa wa kifahari na anakifurahia. Sara 

analinganisha maisha ya mjini na ya kijijini na kuona kuwa yale ya mjini yanaudhi, 

afadhali ya kijijini. 

 Anasema kwamba, watu wa mjini wako mbioni kila wakati na mapato yao ni haba. 

Asna hakubaliani na mamake; kwake, kiwango chake cha elimu hakimruhusu 

kwenda kukaa kijijini. 

 Sara anamsihi Asna aolewe amletee mjukuu. Asna hakubaliani na jambo hilo. 

Kulingana na Asna, ndoa ina matatizo mengi kama yale anayopitia Neema, dada 

yake, ambaye ingawa amesoma na kupata shahada mbili, hazimsaidii kupigana na 

msimamo wa kitamaduni alionao Bunju, mumewe. Badala ya kupigania mabadiliko 

ya msimamo wa Bunju, Neema anaonekana kuukubali kwa sababu ya uhuru wa 

matumizi ya mshahara wake aliopewa na Bunju. 

 Utepetevu kazini unazungumziwa kupitia madaktari na utendakazi wao. Baadhi ya 

madaktari daima wako mbioni kutoka hospitali moja hadi nyingine ili kuchuma hela

za ziada bila kuwazingatia wagonjwa wao kikamilifu. 

Masuala makuu

 Kuna mambo muhimu yanayojadiliwa katika onyesho hili. Jambo la kwanza ni 

hadhi. Ile hali ya kutaka kuishi sehemu za kifahari hata ingawa pato ni dogo. 

Asna anaishi maeneo ya juu ingawa mazingira ya nyumba yake ni duni. 

Anajikakamua kulipa kodi ya juu ya nyumba bila kujali mazingira anamoishi. 

 Jambo la pili linaakisi athari za elimu ya juu dhidi ya mila na desturi za Kiafrika. 

Inasahaulika kwamba,elimu pekee bila uelewa haiwezi kubadilisha dhana na 

fikra za kitamaduni. Bunju ana elimu lakini elimu yake haijamtoa katika mila na 

desturi za jamii yake. Neema ana elimu lakini haimsaidii kuelewa chanzo cha 

mila na desturi za Bunju. Jambo la tatu ni kutosheka kwa mwanamke. Neema 

anaonekana kutosheka na hali ya mumewe ya kumruhusu kutumia pesa zake 

atakavyo. Hafikirii kuwa huenda ikawa ni mtego. Mara nyingi mwanamke 

anapopata uhuru wa aina hii, huweza kubugikwa na akili asiweze kufikiria 

kuwekeza kwa ajili ya maisha ya baadaye. Kisha mambo yanapoharibika 

hujikuta hana lolote la kutegemea. 

Sehemu III

Onyesho I 
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 Nyumbani kwa Neema na Bunju. Neema yuko nyumbani anafanya usafi. 

Anafikiria jinsi ugonjwa wa mamake ulivyomfanya fukara. Bunju anapoingia 

chumbani, Neema hamsikii, anashtuka. Kwa mara nyingine, anakataa kumsaidia 

Neema kugharamia ugonjwa wa mamake. 

 Anasema kwamba anafanya majukumu yote ya pale nyumbani na haoni ni kwa 

nini Neema hawezi kuupangia mshahara wake ili uweze 

 kuyakidhi mahitaji yake. Neema anahuzunishwa na msimano wa Bunju lakini pia

anakumbuka maneno ya mamake kuwa Bunju ni zawadi kwake, jambo ambalo 

linampa heri kidogo. 

Masula makuu 

 Onyesho hili linampa msomaji au mtazamaji nafasi ya kuelewa mahusiano katika

taasisi ya ndoa. Wanandoa hao wawili wanashikana mkono kuendeleza maslahi 

ya jamii yao. Mume anaheshimu rai ya mkewe ya kutumia hela zake 

kushughulikia wazazi wake ambao ni wahitaji. 

 Mama ni mgonjwa na baba yake amepoteza ajira. Tofauti ya matumizi ya pesa 

kati ya mwanamke na mwanamume yanajitokeza. Mwanamume anajenga na 

mwanamke anapamba. Mambo yanapoharibika, mwanamke huachwa bila 

makao kwa sababu ya dhana kuwa hakuwekeza katika 

 ujenzi wa nyumba. Hili ni jambo linalohitaji mjadala zaidi. Bunju anajitokeza 

kama mwanamume anayefanya majukumu yote ya kifamilia, hali ambayo 

haimtayarishi mkewe kwa maisha ya baadaye iwapo mambo Kuna pia suala la 

matumizi ya pesa ili kutibu magonjwa. Familia nyingi yataharibika. hazina bima 

ya matibabu. Magonjwa yanapobisha hodi basi huziacha baadhi ya familia hizo 

katika hali ya umaskini. Wengi huitisha michango kama Neema anavyoitisha 

msaada kutoka kwa Bunju. 

 Katika mazungumzo yao, pia inadhihirika wazi kwamba mapato ya kazi moja 

hayatoshi kamwe. Umuhimu wa kujishughulisha zaidi ili kuweza kuyamudu 

mahitaji unajitokeza. 

Onyesho II

 Sara yuko hospitalini ambako amelazwa. Neema na Asna wamefika kumwona. 

Sara anataka kuruhusiwa kwenda nyumbani kwa sababu gharama ya hospitali 

inaendelea kupanda. Sara analinganisha huduma za matibabu za kule kijijini na 

za mjini. Hospitali za mjini ni kama hoteli ilhali za kijijini ni kama seli ambako 

mtu akilazwa hata matumaini ya kupona hudidimia. 

 Sara anataka atoke hospitalini arudi kijijini kwenda kumsaidia Yona ambaye 

alimwachia kazi zote za nyumbani. Bunju anafanya shughuli zake bila kupita 

hospitalini kumjulia hali Sara. Jambo hili linamkera Asna ambaye anamwona 

Bunju kama mchoyo na asiyewajibika kuhusu mkwe wake. Neema anamtetea 

Bunju. 
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 Anasema kwamba tabia yake inatokana na jinsi alivyolelewa, kwa hivyo 

wasimlaumu. 

Masuala makuu 

 Mazungumzo haya yanaibua mambo matatu muhimu kuhusu hospitali 

aliyope� lekwa Sara. Mosi, malazi na chakula ni vya hali ya juu. Pili, gharama ya 

huduma ni ya juu mno. Tatu, hospitali hiyo ina aina nyingi za wataalamu. Hali hii

inakinzana na hali ilivyo katika baadhi ya hospitali nchini ambazo ni duni na 

hutoa huduma mbovu zinazomfanya mgonjwa kutamauka na kukata tamaa. 

 Hospitali za kibinafsi hutoa mazingira mema zaidi ya kimatibabu na ni mwafaka 

zaidi kwa wale wanaoweza kulipia gharama zake, Mazingira ya hospitali za 

umma ni duni, nyingi zikiwa hazina huduma bora, hazina madaktari na hata 

dawa za kutosha. 

 Pia, mwanamume angali anapewa hadhi ya juu kuliko mwanamke. Jamii 

haimruhusu mwanamume kufanya kazi za jikoni kwa sababu kazi hizo 

huchukuliwa kuwa ni za kike. Ndiposa, ingawa Sara angali mgonjwa, bado ana 

ari ya kurudi nyumbani kumshughulikia Yona, mumewe. 

 Bunju amechorwa kama mtu asiyemjali mama mkwe. Ingawa Neema 

haridhishwi na hali hiyo, anashindwa kumkabili na kusingizia malezi. 

 Heshima anayopewa mwanamume na mwanamke katika onyesho hili, 

inawekwa kwenye mizani. 

Onyesho III

 Neema anamsaidia Lemi katika masomo yake. Lemi analalamika kwamba kwa 

muda mrefu wazazi wake hawajampeleka ziara. Neema anamweleza kuwa 

hataweza kumpeleka ziara kwa sababu anamrudisha bibi kijijini. Lemi haelewi 

ni kwa nini bibi yake hakuja kumsalimia. 

 Neema anamwomba Bunju ampeleke Lemi kwenda kuogelea kwa kuwa yeye 

anapanga kumrejesha mama yake nyumbani. Bunju anakataa kwa sababu ya 

gharama na pia anasema anaenda kutafuta riziki. Analalamika kuwa Neema 

mara nyingi yuko nje kikazi na anamwachia majukumu yote ya nyumbani. 

 Bunju analalamika kwamba hakujulishwa kuwa mama mkwe ametoka 

hospitalini na kwamba atasafirishwa kijijini. Neema anamwambia Bunju kuwa 

mkewe hakutaka kumsumbua na mambo ya kwao nyumbani. 

 Kulingana na Bunju, Neema ameanza kumdharau. Bunju anamkumbusha Neema 

alivyokuwa mahututi wakati alipompata. Suala hili linamhuzunisha Neema hata 

anaanza kulia. Bunju anamhurumia na kumwambia atulie asilie mbele yake. 

Tathmini 

Katika onyesho hili, suala la mivutano baina ya wanandoa kuhusu majukumu ya familia 

yao linajitokeza. Ni bayana kwamba suala hili linahitaji tahadhari ili lisiwe chanzo cha 

mafarakano katika ndoa. Pia, kuna suala la gharama za kulea watoto. Ni lazima wazazi 
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wawape muda wana wao kama Neema anavyomsaidia Lemi na kazi za shule. Lakini pia 

kuna gharama nyingine za kuwafurahisha watoto ambazo zinahitaji pesa na mara 

nyingi pesa hizo hazipo. Kwa hivyo, ni lazima kuwe na maelewano baina ya wazazi na 

watoto kuhusu mambo hayo ili kusiwe na mikurumbano. Ni vyema pia wazazi 

kuwaeleza watoto kuhusu gharama hizo ili wazielewe mapema. Onyesho hili linatukia 

nyumbani kwa Asna. Sara na Asna 

Onyesho IV 

 wanazungumza. Mazungumzo ya mama na bintiye yanagusia masuala mengi. 

Inabainika kuwa Asna hana imani na ndoa. Anaridhika na maisha ya kuishi bila 

mume ingawa amefikia umri wa kuolewa. Kulingana na Asna, ndoa ya Neema ina

doa. Hii ni kwa sababu Bunju ni bahili na hapendi wazazi wa Neema walale 

nyumbani kwake. Pili, anaonelea kuwa, Sara pia aliteseka sana katika ndoa yake. 

Hata ugonjwa alionao ulitokana na kero za Yona, baba yao. Asna anaamua kuishi 

nje ya ndoa kwa sababu ya mifano ya ndoa hizo mbili zisizoridhisha. Katika 

onyesho hili, Sara anapata muda wa kumzungumzia Asna masaibu ya ndoa yake 

na babake na jinsi yalivyoanza. 

 Sara na Asna wanazungumzia juhudi za Dina na wanawe ambazo zimewasaidia 

kujitoa katika lindi la umaskini. 

Masuala makuu 

 Kulingana na Asna, taasisi ya ndoa ina uwezo mkubwa wa kumletea binadamu shida

nyingi. Anamweleza mama yake kwamba msongo wa moyo alionao unatokana na 

matatizo yaliyo katika ndoa yake. Pia, anaona kuwa ndoa ya Neema ina matatizo. 

Kwamba Bunju ni mchoyo na hajali ugonjwa wa mama yao, hali inayomfanya 

Neema kutokuwa na raha katika ndoa yao. Mifano hiyo miwili inamfanya Asna 

kutoridhishwa na asasi ya ndoa na hivyo, kuikinai. Lakini Sara anamweleza kuwa 

ingawa ndoa huwa na changamoto nyingi, uvumulivu huwasaidia wanandoa 

kukabiliana na changamoto hizo. 

 Kulingana na Sara, bidii ni silaha inayoweza kumkomboa mwanadamu kutoka 

umaskini. Familia ya Dina inatumika kama mfano wa familia ambayo awali ilikuwa 

maskini lakini ikafaulu kujinyanyua kutoka hali hiyo ya umaskini na kujikimu 

ipasavyo. 

 Sara anamweleza Asna kuwa hata yeye (Sara) na mumewe Yona walikuwa maskini 

lakini hawakusita kufanya bidii. Waliungana katika juhudi zao ili kujimudu katika 

kuwatunza na kuwasomesha watoto wao hasa wakati Yona alipopoteza kazi yake ya

ualimu. Hatimaye, watoto wao waliweza kuhitimu hadi Chuo kikuu. Inamsikitisha 

kuwa wanajamii bado waliwachukulia kuwa maskini wa kutojaliwa kupata mtoto 

wa kiume hata baada ya kufanya juhudi hizo zote. Suala la unyanyapaa dhidi ya 
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familia za walevi linajitokeza pale ambapo familia ya akina Asna inadharauliwa na 

kunyimwa hadhi katika jamii kwa sababu ya ulevi wa Yona. 

Sehemu IV 

Onyesho I 

 Kijijini nyumbani kwa Luka. Luka anawakaribisha Beni na Yona kwa sherehe ya 

kufurahia mazao yake. Beni anazungumzia jinsi watu walivyozitupa mila zao 

kabisa. Anasema kwamba vizazi vijavyo havitakuwa na mila na desturi. Katika 

mazungumzo yao, wazee hao watatu wanakubaliana kuwa vizazi vya siku hizi 

vinafikiria kuwa uzungu ndio ustaarabu. Jambo hilo linatokana na malezi ya 

mjini ambayo mara nyingi yameachiwa wafanyakazi wa nyumbani. Wazazi 

wanaraukia vibaruani asubuhi na kurudi usiku watoto wakiwa wameshalala. 

 Luka anawakumbusha wenzake kuwa mila za zamani hazikuwaruhusu watoto 

wa kike kwenda shuleni wala kurithi mali ila walitegemea usaidizi wa waume 

zao. Lakini anakubali kuwa thamani ya mtoto wa kike imepanda na nafasi yake 

kupanuka. Watoto wa kike wa Yona wanamulikwa katika mazungumzo haya. 

Japo walidharauliwa hapo awali, sasa wamekuwa nyota ya jaha. Ni wazi kwamba

wao sasa ndio wanaogharamia matibabu ya mama yao katika hospitali za hali ya 

juu huko mjini. 

 Hata hivyo, fikra za kitamaduni bado zinatawala. Beni anamlaumu Sara kwa 

kumwacha Yona peke yake akifanya kazi zote za nyumbani. Luka anapinga kauli 

ya Beni ya kuwadunisha watoto wa kike na mwanamke kwa jumla. 

 Katika onyesho hili, masuala ya ulevi na athari zake, taasubi ya kiume, usawa wa 

kijinsia na mabadiliko yanaangaziwa. 

Masuala makuu 

Suala la utamaduni linajitokeza wakati wazee wanapotoa rai kwamba dini za 

kisasa zimewafanya watu kudharau utamaduni wao. 

Yona na Beni wanalalamikia kukengeushwa kwa wanajamii. Wanaeleza kuwa 

watoto wa siku hizi hawazifahamu lugha zao za kiasili, kwamba wamezama 

katika Kiswahili na Kiingereza. Wanashindwa kutofautisha hata wanyama wa 

kufuga kama vile mbwa, mbuzi na kondoo. Suala la usawa wa kijinsia 

linazungumziwa kupitia maelezo kuwa wanawake wa zamani waliwategemea 

waume zao lakini sasa jinsia zote zinachuma na kushirikiana katika malezi ya 

watoto. Neema, anakuwa mfano mwema wa mwanamke aliyefaulu maishani na 

ambaye anachuma na kuwatunza wazazi wake kama vile mtoto wa kiume 

angalivyoweza kufanya. Nafasi ya mtoto wa kike katika maendeleo ya familia 

inajitokeza. Ni wazi kwamba tofauti na zama za kale, watoto wa kike wa sasa 

wamesoma na kuajiriwa, na kuwa tegemeo muhimu katika familia zao na jamii 

nzima kwa jumla. 

Aidha, suala la chanzo cha ulevi wa kupindukia linamulikwa. Ni wazi kuwa 

vijana wengi huingizwa kwenye mitego ya ulevi wanapotangamana na wenzao 
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chuoni. Kwa wengine, mbegu hiyo ya ulevi huota na kuwa chanzo cha vurugu na 

maangamizi maishani. Kutangamana kwa vijana katika taasisi za elimu kumeleta

athari nzuri na mbaya kutegemea jinsi wanavyotumia uhuru wao. 

Onyesho Il 

 Onyesho hili linatokea nyumbani kwa Sara, kijijini. Sara na Neema wanajadiliana

kuhusu suala la utamaduni na mabadiliko ya kijamii. 

 Neema anasema ulimwengu unakwenda mbio ilhali watu wengine wamebaki 

nyuma katika mielekeo ya kijadi ya kubugia pombe bila kikomo. 

 Sara anamtetea Yona kwa kutowajibika ipasavyo na majukumu ya nyumbani 

hasa yale ya mifugo. Kulingana na Sara, mwanamume hawezi kuwekwa katika 

kiwango kimoja na mwanamke. Anasema 

 Yona anatekeleza majukumu yake ipasavyo. Hizo ni fikra za kitamaduni. Kwa 

Sara, mwanamume ana nafasi yake katika jamii na hapaswi kumsaidia 

mwanamke kazi za nyumbani. Kufanya hivyo ni kualika minong'ono ya 

wanajamii na kuwakosesha wanawe waume wa kuwaoa. 

 Sara anatunza heshima ya ndoa yake ili watoto wake wapate fanaka maishani 

licha ya mateso anayopata kutoka kwa mumewe. Sara anampa Neema ushauri 

unaoweza kuifanikisha ndoa yake. Anamshauri Neema azungumze na baba yake 

kwa hekima ili amsaidie kubadilisha msimamo wake, hasa kuhusiana na ulevi. 

Masuala makuu 

 Kwa mara nyingine, taasisi ya ndoa inazungumziwa. Ingawa wanandoa 

wanapaswa kusaidiana, ni wazi kuwa jamii za Kiafrika bado zinatilia mkazo 

mgawo wa kazi katika jamii. Kuna majukumu mengine ambayo jamii haitarajii 

yafanywe na mwanamume mwenye mke, na iwapo ataamua kuyachangamkia, 

basi inakuwa ni kama yanampunguzia hadhi katika jamii. Ingawa fikra hizo 

zimepitwa na wakati na jamii imebadilika, bado jamii inatumia vigezo vya 

tamaduni hizo kumwekea mipaka mwanamke. Hata hivyo, Sara anamuasa 

Neema kuzitilia maanani tamaduni hizo ili kudumisha ndoa yake. 

 Onyesho hili pia linazua suala la ukoloni mamboleo. Kutokana na mazungumzo 

ya Sara na Neema, ni wazi kwamba matatizo ya kiuchumi ya mataifa machanga 

yanasabishwa na hali ya mataifa hayo kuendelea kuwa masoko ya bidhaa za nchi

za nje. Yamebakia tu kuwa masoko ya bidhaa zitokazo ng'ambo badala ya 

kujibidiisha kuzalisha bidhaa zao. 

Onyesho III

 Onyesho linafanyika asubuhi pale kijijini. Yona yuko peke yake sebuleni. 

Ugonjwa wa mkewe unamhuzunisha na anajutia maisha yake ya awali 

yaliyomletea mkewe ndwele. Neema anampata babake akiwa katika hali ya 

mawazo mengi. Yona anashangaa kumwona bintiye amekonda. 
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 Yona anamwelezea Neema jinsi maradhi ya Sara yalivyoathiri mji wake. 

Anamshukuru kwa kumshughulikia mamake.Yona anakumbuka maisha yake ya 

chuoni na jinsi alivyokuwa mwerevu. Neema anapata mshangao anapogundua 

kuwa babake ameandaa kiamshakinywa mapema, yeye na mama yake wakiwa 

bado wamelala. Neema anafurahi na kumshukuru babake kwa wema wake. 

 Onyesho linaisha kwa kuonyeshwa Yona akiomba msamaha kwa Neema kwa 

makosa aliyowafanyia wakiwa wangali wachanga. Yona anatumai kuwa mabinti 

wake wengine watamsamehe siku moja. Yona pia anaomba msamaha kwa mke 

wake na kumwahidi kuwa asitie shaka atakuwa naye katika kila hali. Taa 

zinazima na wote watatu wanakumbatiana kuonyesha hali ya kusameheana na 

kuja pamoja kwa familia hiyo. 

Masuala makuu 

Katika onyesho hili, Yona anapata fursa ya kujirudia na kufikiria maisha yake ya siku za 

usoni. Anatambua kuwa mke wake ni mgonjwa kwani sasa maisha yake yanaendeshwa 

na madawa. Anaamua kuacha kunywa pombe kabisa. Uamuzi wa Yona una umuhimu 

mkubwa kwa sababu anakubali kuwa alimkosea mkewe na kwamba umefika wakati wa

kujutia makosa hayo na kuanza upya. Kupitia kwa Sara na Neema, anaonekana kuomba 

msamaha familia yake kwa yote aliyowatendea na kuwaomba wampe nafasi ya kuanza 

maisha yake upya. Hii ni hatua kubwa na mwafaka katika maisha ya Yona na familia 

yake. Anaahidi kumtunza mkewe kikamilifu. 

MSUKO 

Kazi ya fasihi huwa imepangwa kwa muundo maalumu. Muundo huu huitwa msuko. 

Msuko ni mtiririko wa matukio katika kazi ya fasihi, Ni namna kazi ya fasihi huwa 

imepangwa kutoka mwanzo hadi mwisho. 

Msuko huwa na sehemu tatu kuu ambazo ni: 

a) utangulizi/ mwanzo/ ufunguo 

b) kati/ sehemu ya pili- kilele na mpomoko 

c) hitimisho/ mwisho 

a) Utangulizi/mwanzo 

o Mwanzo katika tamthilia hii unaanza kwa kueleza uhusiano uliopo bainaya 

wahusika. Hivyo basi, utangulizi huu unatusaidia kujua uhusiano wa wahusika. 

Kwa mfano, mwandishi wa tamthilia ya Bembeaya Maisha ameonyesha 

uhusiano wa wahusika kama vile: Sara na Yona ambao ni mke na mume na 

waliobarikiwa na watoto watatu wa kike ambao ni 

o Neema, Asna na Salome. Mhusika Dina ameelezwa kama mama yake Kiwa na 

rafikiye Sara. Bunju ni mumewe Neema; wamejaliwa na watoto wawili ambao ni 

Mina na Lemi. Beni na Luka wanatajwa kama wazee wa kijiji. 
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o Utangulizi au mwanzo wa tamthilia ya Bembea ya Maisha unamsaidia msomaji 

kujua uhusiano uliopo bainaya wahusika najinsi wanavyoshiriki katika kitabu. 

o Sehemu ya utangulizi pia humsaidia msomaji kujua mahali na wakati mchezo 

unafanyika. Tamthilia ya Bembea ya Maisha ni mchezo/kazi ya fasihi 

inayofanyika katika eneo la Afrika wakati wa jana na leo. 

o Utangulizi katika tamthilia hii pia unamwezesha msomaji kupata kiini cha 

mchezo. Kiini katika tamthilia ya Bembea ya Maisha kinajitokeza katika onyesho 

la kwanza na la pili. Kulingana na tamthilia hii, kiini chake ni pamoja na namna 

utamaduni, mila na desturi za jamii husika zinavyoweza kuidunisha familia. 

b) Kati/sehemu ya pili 

 Sehemu hii huwa imegawika katika sehemu mbili ambazo ni kilele/ upeo na 

mpomoko. Msomaji hupata mivutano au migogoro baina ya wahusika. Sehemu 

hii inasaidia kuibua maudhui katika kazi ya fasihi. 

 Katika tamthilia ya Bembea ya Maisha, sehemu ya kati inajidhihirisha katoka 

sehemu ya Il kuendelea. 

 Mivutano baina ya wahusika inajidhihirisha kupitia wahusika kama vile Sara na 

Asna kuhusu suala la ndoa. Wawili hawa wana mitazamo tofauti kuhusiana na 

suala la ndoa. Asna ana mtazamo hasi ilhali Sara ana mtazamo chanya. Sara 

anamtaka Asna aolewe ili amletee mjukuu ampakate kwa mikono yake kabla 

hajaaga dunia. Hata hivyo, Asna anaona ndoa kama suala la kuleta matata katika 

familia. Mtazamo huu unachochewa na jinsi ndoa ya wazazi wake na ile ya 

dadake zinavyojidhihirisha. Asna anaona kuwa ndoa imemuweka mama yake 

katika hali ya ugonjwa atakaoishi nao milele (uk. 54). Vilevile, kulingana na 

Asna, ndoa imemfanya Neema kutokwa na hali ya ukakamavu na kujiamini kwa 

dhati (uk. 54). 

 Maudhui yanayojitokeza katika sehemu hii ni ndoa, utamaduni, taasubi ya 

kiume, nafasi ya mwanamke na mengineyo. 

Kilele/ Upeo 

 Kilele katika tamthilia ni sehemu ambayo matukio yanafanyika katika hali ya 

taharuki. Msomaji akifika katika sehemu hii, hupatwa na mshawasha wa kutaka 

kusoma ili apate ujumbe kamili. 

 Katika tamthilia hii ya Bembeaya Maisha, sehemu ya kilele inajitokeza katika 

mazungumzo ya Dina na Sara. Ni baada ya mazungumzo hayo, ndipo msomaji 

atapata hamu ya: kutaka kujua namna walivyofanikiwa, kujua kama ugonjwa wa 

Sara utapona, kujua kama ulevi wa Yona ulipungua au ulifikia kikomo. Msomaji 

anapata hamu ya kujua kama mtazamo wa jamii kuhusu familia ya Yona na Sara 

ulibadilika au uko vilevile. 

Mpomoko 
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Hii ni sehemu ambayo mhusika mkinzani anashindwa. Katika sehemu hii, 

tensoni/msuko wa tamthilia unashuka. 

Mpomoko katika tamthilia hii ya Bembea ya Maisha unajidhihirisha wakati Yona 

anapokuwa akijizungumzia na kujilaumu kwa kukosa kumshughulikia mkewe Sara 

(uk. 70). Yona anakata shauri ya kutoshiriki katika unywaji wa pombe. Anasema 

kuwa atatumia siku zake kumwangalia mke wake mgonjwa. Hapa ndipo msuko wa 

tamthilia unashuka kwa kuwa msomaji ameshapata suluhu ya tensoni au taharuki 

aliyotaka kujua itaishia wapi. 

c) Mwisho/Hitimisho 

Hii ni sehemu ya mwisho katika msuko wa tamthilia. Sehemu hii inamwezesha msomaji

kujenga au kupata suluhu ya suala kuu linalojitokeza katika tamthilia. Mwisho wa 

mchezo wa Bembea ya Maisha unajitokeza Yona anapoomba msamaha kwa mwanawe 

Neema na kutumainia kuwa wanawe wengine watakuja kumwelewa. Aidha, anaomba 

msamaha kwa mkewe kwa kutomjali siku za awali. Anamwahidi kuwa atasimama naye 

katika kila hali (uk. 74). 

MAUDHUI NA DHAMIRA 

Maudhui ni masuala muhimu ambayo mwandishi anayachanganua Maudhui katika kazi

yake; yale mambo muhimu anayoyaona katika jamii na anayotaka kuyaeleza kisanaa 

katika kazi yake, bila kujali utanzu anaotumia kumulikia masuala hayo. na namna 

mwandishi anavyoyajadili. Msomaji anaweza kuelewa lengo la mwandishi na funzo la 

kazi yake kupitia jinsi anavyochanganua masuala 

Katika tamthilia hii, mwandishi ameshughulikia masuala yafuatayo: mbalimbali. 

mabadiliko, migogoro, ndoa na mahusiano katika ndoa, nafasi ya mwanamke katika 

jamii, tamaduni, maadili ya kazi, ulevi, maendeleo, malezi na bidii maishani. 

1. Nafasi ya mwanamke 

Haya ni maudhui yanayonyesha namna mwanamke amesawiriwa katika tamthilia ya 

Bembea ya Maisha. 

 Mwanamke amesawiriwa kama mwerevu na mwenye maarifa, hekima na 

busara. Kwa mfano, katika uk. 6 Kiwa anasema kuwa Sara amebarikiwa na 

watoto wenye akili nzuri. Wote wamehitimu vizuri na kuleta faraja. Tunaona 

Neema amesoma na kuhitimu Chuo kikuu na ana kazi nzuri. Asna na Salome 

vilevile wamefanikiwa kusoma hadi Chuo kikuu. Salome alipita mtihani kwa 

kupatafirst class. Alibahatika kwenda nwambo kuendeleza masomo yake (uk. 

28). 

 Mazungunzo ya Sara katika tamthilia hii yanaonekana kuwa yenye wingi wa 

hekima na busara. Anatoa ushauri katika masuala mbalimbali kama vile: 

masuala ya ndoa, maisha, heshima na mengineyo. 
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 Mwanamke anaonekana kama mzazi anayestahili kujifungua watoto wa kike na 

wakiume na hasa watoto wa kiume. Asipopata watoto wa kiume, anasutwa na 

kukejeliwa. 

 Tunaelezwa kwamba Sara alisutwa na kutukanwa na wanajamii kwa kukosa 

mtoto wa kiume hata baada ya kujaliwa na mabinti watatu baada ya muda mrefu

bila watoto (uk. 6,7). 

 Mwanamke amesawiriwa kama mtu mvumilivu na anayestahili kuvumilia 

mateso na bughudha za ndoa. Kwa mfano, Sara anavumilia ndoa yake ambayo 

ilikuwa na changamoto nyingi. Aidha anavumilia mumewe Yona baada ya 

kumtesa na kumchapa kichapo cha mbwa. 

 Neema anapewa mawaidha na mama yake kuhusu kuzidi kuvumilia ndoa yake. 

Kudhihirisha suala hili la uvumilivu wa ndoa tunamwona 

 Neema akimweleza mumewe kwamba anakubaliana na wazo kuwa hawaishi 

katika ndoa ya raha mustarehe mia fil mia (uk. 48). Wazo hili linaonyesha kuwa 

Neema pia anavumilia ndoa yake na Bunju. 

 Mwanamke ameonyeshwa kama mtu anayestahili kujukumika katika majukumu 

ya nyumbani. Anasawiriwa kama mtu mwenye majukumu ya shambani, jikoni 

na nyumbani kwa jumla. Yona anapomkuta Sara ameketi, analalamika kuwa 

hajaandaliwa chochote. Inambidi Sara amtumie salamu Dina ili aje amsaidie 

kupika. Hali hii inaonyesha kuwa ni jukumu la mwanamke kupika na kuandaa 

chakula kwa mumewe. 

 Kizazi cha jana kimemsawiri mwanamke kama mtu asiyestahili kupata elimu. 

Sara anasema kuwa siku zao elimu ya wasichana ilifanywa bezo. Yeye aliachia 

darasa la saba (uk. 33). 

 Mwanamke amesawiriwa kama kiumbe dhaifu. Kiumbe ambacho hakifai 

kushindana na mwanamume. Sara anamwambia bintiye 

 Neema kuwa utamaduni ungali una nguvu na hawezi kushindana na 

mwanamume (uk. 66). 

 Wanawake katika tamthilia hii wameonyeshwa kama watu wenye msimamo 

dhabiti. Sara na binti zake wamesawiriwa kama wenye msimamo imara. Kwa 

mfano, Sara anasimama na familia yake hata baada ya kutukanwa na kukejeliwa 

na wanajamii. Hakuwacha familia yake, alisimama nayo hadi wakati wa mwisho. 

Asna pia ana msimamo wake kuhusu ndoa (uk. 53). Anashikilia msimamo kuwa 

ndoa ni taasisi inayomkandamiza mwanamke na kuwa haifai. 

Mabadiliko 

Mabadiliko ni hali ya kutoka katika hali moja hadi nyingine.

a) Mabadiliko yanajitokeza pale ambapo Yona anatueleza kuhusu maisha yake ya 

ujana alipokuwa mwalimu. Anatueleza namna alivyokuwa akiamka alfajiri na 

mapema kiboko mkononi na mwanafunzi aliyekuja baada yake angepokea 

kichapo. Anasema kuwa siku hizi huwezi kumnyoosha mtoto kwa kiboko. Suala 

hili linamaanisha kuwa kuna mabadiliko ya sheria na kanuni za shuleni (uk. 62). 
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b) Suala la mabadiliko linadhihirika wakati Yona anakubaliana na Sara. Mtazamo wa 

Yona kwa Sara unabadilika. Alikuwa hana huruma kwa mkewe Sara alipokuwa 

mgonjwa. Katika onyesho la kwanza, Yona analalamika kwa sababu Sara alikuwa 

hajamwandalia chakula. Yona alikuwa hana huruma hata baada ya Sara 

kumwelezea kuwa alikuwa hajaandaa chakula kwa sababu ya maumivu (uk. 1). 

c) Mabadiliko yanajitokeza wakati Yona anaonekana kuhuzunishwa na maradhi ya 

mke wake. Anasema aliona hapo awali kama maradhi yale yalikuwa mchezo lakini 

sasa anatamani angeishi tofauti. Yona anasema hawezi kuendelea kuishi kama 

zamani, ni lazima angefuata mkondo mpya wa maisha. Anataka kuzitumia siku 

zake za uzee kumshughulikia mkewe (uk. 70). Anamwambia Sara pole na kusema 

kuwa taabu zake Sara zitakuwa taabu zake (uk. 74). 

d) Yona amesawiriwa kukuza maudhui ya mabadiliko. Mwanzoni, ameonyeshwa 

kama mtu mzuri, baada ya kusutwa na kudharauliwa kwa kukosa mtoto wa kiume 

anabadilika na kuwa mlevi na kupoteza upendo kwa familia yake. Tunamwona 

akimpokeza bibiye kichapo cha mbwa hadi kusababishia bibiye maradhi ya moyo. 

Yona anabadilika kutoka hali hiyo ya ulevi kwa kuamua kuchukuwa mkondo mpya

wa maisha (uk. 70). Anasema kwamba pombe imemchezesha kama mwanasesere 

na kumnyima fursa ya kuilea familia yake. 

e) Kuna mabadiliko ya mitazamo ya utamaduni wa jamii ya kizazi cha jana na ya 

kizazi cha leo. Mabadiliko haya yanajidhihirisha kupitia suala la mtoto wa kike na 

mtoto wa kiume. Mtazamo wa mtoto wa kike katika kizazi cha jana umebadilishwa

na utamaduni wa kizazi cha leo. Kizazi cha jana kinamwona mtoto wa kike kama 

mtoto asiyekamilika na asiyestahili kusomeshwa wala kurithi mali ya familia (uk. 

60). Wazo hili linabadilishwa na kizazi cha leo ambacho kinamwona mtoto wa kike

sawa na mtoto wa kiume. Kwa hivyo, kama mtoto wa kiume, yeye pia anaweza 

kurithi mali ya familia na vilevile kusomeshwa. 

f) Mabadiliko ya utamaduni pia yanajitokeza katika suala la ndoa. Sara anamweleza 

Asna kuwa zamani, wasichana walikuwa wakiozwa punde tu walipobaleghe (uk. 

52). Mtindo huu unabadilika miongoni mwa kizazi cha leo kwani wasichana 

wanaolewa wakati watakapo. 

g) Mabadiliko ya utamaduni yanadhihirika kutoka kwa mhusika Yona ambaye, hapo 

awali, hangeweza kuingia jikoni kumpikia mkewe Sara. Baada ya kugundua kuwa 

hayo ni mambo yaliyopitwa na wakati, tunamwona akiandaa kiamshakinywa kwa 

familia yake. Pia, anamhakikishia Sara kuwa atamshughulikia kwani hali yake Sio 

nzuri (uk. 62). 

h) Kuna mabadiliko ya mitazamo au uonevu wa mambo katika tamthilia hii. Neema 

anabadilisha mtazamo wake kuhusu baba yake (uk. 72).

i) Bunju pia anabadilisha mtazamo wake wa kutomsaidia Neema kugharamia 

matibabu ya mamake Sara. Anamwambia anaenda kukutana na mkurugenzi wa 

kampuni na kuwa akipata hela, atampiga jeki katika suala la matibabu ya mama 

yake (uk. 40). 
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j) Tamthilia ya Bembeaya Maisha inaangazia mabadiliko ya maisha. Mabadiliko haya 

yanajitokeza kupitia familia ya Yona. Kwanza, maisha ya Sara, mkewe Yona, 

yanabadilika kutoka kuwa ya afya njema na kuwa yenye afya duni. Afya ya Sara 

inazorota kutokana na ugonjwa wa moyo ambao ataishi akimeza vidonge vya 

dawa maisha yake yote (uk. 71). 

k) Pia, mtazamo wa wanajamii kuhusu familia ya Yona unabadilika pia. Wanajamii 

sasa wanaiheshimu familia ya Yona ambayo ilikuwa imedharauliwa na 

kudunishwa hapo mbeleni. Familia hii haisutwi wala kutukanwa kwa sababu ya 

mafanikio na elimu ya mabinti wao. Jambo hili linadhihirishwa kupitia maneno ya 

Luka wakati walikuwa wakiongea na Beni na Yona. 

Ndoa 

Mwandishi amesawiri suala la ndoa kupitia wahusika wafuatao: 

 Yona na Sara, Neema na Bunju na hata Asna. Kupitia ndoa za wahusika hawa 

masuala mengi ya mahusiano katika ndoa yanajadiliwa. 

 Ndoa ya Yona na Sara inasawiriwa kama ndoa ya kizazi cha jana.Inaonyesha 

matarajio ya ndoa kulingana na jamii yao. Inaakisi malezi, majukumu ya mke na 

mume na matarajio ya wanajamii kuhusiana na watoto. Inachora picha ya 

majukumu kama yalivyopangwa na jamii ya Yona na Sara. 

 Kulingana na jamii katika tamthilia ya Bembea ya Maisha, mwanamke 

anapoolewa anahitajika kuanzisha familia na mumewe. Anatarajiwa kujifungua 

watoto wa kike na vva kiume. Katika ndoa ya Yona na Sara, tunafahamishwa 

kuwa wanajamii waliwasema na kuwatafuna kama chingamu huku Yona akiitwa

gumba na Sara kuitwa tasa. Hii ni baada ya kuoana na kukaa kwa muda mrefu 

bila kujaliwa na watoto (uk. 6). Ni wazi kwamba ndoa ya Yona na Sara 

imenyimwa hadhi katika jamii kwa kukosa mtoto wa kiume (uk. 7). 

 Kulingana na kizazi cha jana, mke anatarajiwa kujifungua watoto wa kike na wa 

kiume na hasa wale wa kiume. Ndoa ya Yona na Sara inasutwa na kukejeliwa na 

wanajamii kwa kukosa mtoto wa kiume ambaye aliaminika angekuwa mrithi wa 

Yona (uk. 8). Wanajamii walimtaka Yona kumwoa mke ambaye angemzalia 

watoto wa kiume. Kulingana nao, Sara alikuwa ameshindwa kumzalia mtoto wa 

kiume. Unyanyapaa huu ulimsukuma Yona kuupokea ulevi na kuanza kumpiga 

Sara kipigo cha mbwa kwa kuwa hakumzalia mtoto wa kiume (uk. 9-10). 

 Ni wazi kwamba ndoa ya Yona na Sara imenyimwa nafasi na hadhi katika jamii 

kwa kukosa mtoto wa kiume. 

 Ndoa pia imesawiriwa kama kitu chema ingawa chenye changamoto zinazoweza

kuvumiliwa. Sara anasema kuwa ndoa ni uvumilivu na wala Sio watoto na 

hakuna ndoa isiyokosa doa. Sara anaivumilia ndoa yake na Yona. Anavumilia 

kuchapwa, kudharauliwa na kudhulumiwa. Sara anamvumilia mumewe hata 

baada ya dhiki hizo. Fauka ya hayo yote, anamshauri Neema aivumilie ndoa yake

na Bunju. Vilevile, anamshauri Asna kumtafuta mume aolewe (uk. 33, 67). 
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 Ndoa huakisi suala la malezi. Yona na Sara wanaonyesha malezi kwa kuwalea 

mabinti wao. Sara anawafurahia watoto wake na kujitahidi kuwalea ipasavyo. 

 Ndoa ya Neema na Bunju ni ya kizazi cha leo. Neema na Bunju wamesoma, 

wamehitimu na wameajiriwa na kuanza familia yao. Wanashirikiana katika 

masuala ya matumizi ya pesa. Bunju anashughulikia majukumu ya familia yake 

na Neema. Amemruhusu 

 Neema kutumia mshahara wake kuwasaidia wazazi wake. Ndoa katika tamthilia 

hii imesawiriwa kama uhusiano unaofaa kuleta heshima na uvumilivu. Bunju 

anamlalamikia Neema kwa kukosa kujulishwa kuwa mama mkwe wake anarejea

kijijini bila yeye kujulishwa. Suala hili linamkera sana Bunju na kumuona Neema 

kama mke asiye na heshima (uk. 48). 

 Neema anasisitiza kuwa amempa mumewe heshima ya kutosha (uk. 49). Jambo 

la ndoa limesawiri majukumu ya mke na mume. Katika ndoa 

 ya Bunju na Neema, mume ana majukumu ya kulipa karo, kulipa kodi ya nyumba

na majukumu mengine. Jambo hili linaonyesha kuwa Bunju ni mume 

aliyewajibika. Kwa upande mwingine, Neema ana jukumu la kuwatunza wazazi 

wake. 

 Katika ndoa ya Sara na Yona, Yona anasawiriwa kuwa na jukumu la 

kuwasomesha wanawe. Hata baada ya Sara kwenda mjini kwa ajili ya matibabu, 

Yona anachukua majukumu nyumbani kama vile kushughulikia mifugo na 

kuondoa mtama shambani. Katika mwisho wa tamthilia, Yona anamwahidi Sara 

kuwa atayachukua majukumu yote kama mumewe na atamshughulikia katika 

kila hali. Yona pia anaonyeshwa kuwa na jukumu la kumjuza Sara kuhusu 

mikutano ya vyama vya kina mama. 

 Ndoa pia imesawiriwa kama jambo lililojaa bughudha. Kulingana na Asna, ndoa 

ina mateso na imejaa masharti mengi. Asna anaona ndoa ya dadake Neema 

imejawa na matatizo yasiyoweza kuvumilika. Anasema kuwa Bunju ni mchoyo 

na asiyetaka kumsaidia mtu (uk. 33, 45). Asna vilevile anaiona ndoa ya wazazi 

wake kama iliyojawa na mateso. 

 Anamweleza mamake kuwa amedhoofishwa na mateso aliyoyapata katika ndoa 

yake (uk. 53). Hali hii inamfanya Asna kusawiriwa kama msichana anayetaka 

kuyajenga maisha yake bila mume. 

Ulevi 

 Maudhui ya ulevi yameangaziwa kupitia mhusika Yona. Tunaelezwa kuwa Yona 

alijiingiza katika ulevi baada ya kushinikizwa na wanajamii kumuoa mke 

mwingine atakayemzalia mtoto wa kiume. Shinikizo hili lilimfanya kuingilia 

ulevi kwa hali ya juu zaidi. 

 Kutokana na ulevi, alianza kumpa mkewe Sara kichapo cha mbwa (uk. 10). 

Tatizo hilo la ulevi linamwingiza kwenye matatizo chungu nzima. 

 Yona pia alifutwa kazi kwa sababu ya ulevi (uk. 56). 
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 Ulevi uliyamega maadili ya Yona na kumpokonya uwajibikaji wa familia yake. 

Katika jamii yoyote ile, uraibu wa pombe uliopindukia unaweza kuwa chanzo 

cha matatizo mengi katika familia. Yona anafutwa kazi na kuingia katika limbi la 

uchochole. 

 Anaanza kumdhulumu mke wake hadi kumsababishia maradhi ya moyo. Kwa 

kifupi, pombe inayavuruga maisha yake kama mfanyakazi na kama mume 

aliyetegemewa na jamaa yake. 

Teknolojia na Maendeleo 

 Suala la teknolojia na maendeleo limeonyeshwa na mwandishi kupitia maelezo 

ya wahusika kama vile: Neema, Asna, Sara, Luka na wahusika wengineo. 

 Maendeleo ya mjini na kijijini yamedhihirishwa kupitia mazungumzo ya Neema 

na Sara. Sara alikuwa amewasili mjini kwa ajili ya matibabu. 

 Neema anasema kuwa maendeleo mjini ni ya hali ya juu. Anasema kuwa watu 

hufika mjini kutoka mashambani ili kupata jambo au kitu kizuri. 

 Anasema kwao maendeleo bado na yanakuja kwa kudoda (uk. 17). Hali 

kadhalika, maendeleo ya kijijini yamedorora kwa sababu ya ahadi zisizotimizwa.

Sara anasema kuwa tangu wakiwa watoto maendeleo yamekuwa yakija hadi 

walipokuwa wazima na kujaliwa na watoto na ahadi hii ya maendeleo imebaki 

kuwa tu ahadi isiyotimizika wakati wa uhai wao (uk. 17). 

 Katika mazungumzo ya Dina na Sara pale jikoni, Dina anasema kuwa anasikia 

mjini kuna magari mengi, majengo makubwa, barabara nyingi na pia watu wengi

(uk. 15). Mazungumzo hayo yanaonyesha namna mjini kulivyoendelea. Dina 

anasema kuwa anasikia watu wa mjini wameendelea sana hata wametengeneza 

magari yatembeayo hewani. 

 Maendeleo katika hospitali za mjini yamesawiriwa katika mazungumzo ya Sara. 

Anasema kwamba kwenye hospitali aliyokuwa amelazwa, huduma za huko ni 

nzuri sana mpaka anashindwa kuamini kama kweli yuko wodini. Anasema kuwa 

kuna kitanda kizuri, godoro nzuri na shiti nzuri zilizoplgwa pasi. Anasema kuwa 

madaktari hawakawii kuzibadilisha shiti hizo. Anasema hospitali za mjini si 

kama za kijijini ambazo amezisawiri kama seli na ukilazwa katika hospitali hizo 

tayari wewe ni kama mahabusu. Asna anasema kuwa hewa katika wodi za 

hospitali za kijijini huwa zimejaa harufu ya dawa, vitanda vimesalimu amri 

mpaka shiti zimekagura. Anasema kuwa hospitali hizo hazimpi mtu matumaini 

ya kutoka akiwa bora na kumbidi mtu kuweka tumaini lake katika sala (uk. 42). 

 Mawaidha au Wosia 

 Suala la mawaidha au wosia katika tamthilia ya Bembea ya Maisha linakuzwa na 

wahusika kama vile Luka, Yona, Sara na Neema. Sara anamwambia Neema kuwa 

asishindane na mwanamume hasa nyumbani ila wanaweza shindana kazini au 
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hata masomoni. Sara anawapa Neema na Asna mawaidha kuwa ni vyema 

wamheshimu Bunju kama ndugu yao. 

 Sara anawapa mawaidha wanawe wamheshimu baba yao aliyewalea na 

kuwasomesha. Sara anawashauri Asna na Neema kuziheshimu na kuzitii mila na 

desturi za jamii yao. Luka anawashauri Beni na Yona kuhusu I-muhimu wa elimu

ya mtoto wa kike katika jamii. Anadai kuwa tamaduni, mila na desturi zinazidi 

kubadilika na wanapoyapuuza hayo yote ni kazi bure (uk. 60). Luka awafundisha

Beni na Yola kuhusu usawa kati ya watoto wa kike na wa kiume (uk. 60). 

 Kuna mawaidha Sara anayompa Neema kwa njia ya mafumbo kuhusiana na 

maisha. Sara anamweleza Neema kuwa hakuna kizuri kinachokuja kwa urahisi. 

Analinganisha maisha na mbegu iliyopandwa. Mbegu hiyo hukua na kutoa mche 

wenye umbo la kupendeza hata baada ya kuoza. Vivyo hivyo, maisha hukumbwa 

na pandashuka lakini huzidi kuendelea. Anawataka Neema na dada zake warudi 

kijijini kuotesha mbegu zingine zitakazokua na kuwa miche ya kupendeza kama 

wao (uk. 68). 

 Sara anampa bintiye Neema mawaidha ya jinsi ya kuelimisha wanakijiji na 

kuwapa maarifa ya kisasa. Anamwambia anaweza kuanza kwa kumshawishi 

baba yao badala ya kumkabili kumwelewa ndiposa aweze(uk. 69).

Malezi 

 Suala la malezi limejitokeza kupitia kwa wahusika Yona na Sara, Bunju na 

Neema na hata Bela. Yona na Sara wanajikakamua kuwalea watoto wao kwa njia 

inayostahili. Wawili hao walikuwa hawajiwezi kiuchumi hasa baada ya Yona 

kufutwa kazi kutokana na ulevi. Wanajitahidi kuwasomesha watoto wao. 

Kifungua mimba wao, Neema, alisoma hadi Chuo kikuu na kupata shahada mbili.

Wanawalea mabinti hao badala ya kuwaelekezea ndoa za mapema kama njia 

moja ya kutoroka uhitaji wa kiuchumi waliokuwa nao. 

 Neema na Bunju wanaonyesha malezi kwa kuwasomesha ndugu za Neema hadi 

kuhitimu Chuo kikuu. Bunju anasema kuwa waliishi na Salome huku wakimlipia 

karo ya shule ya upili na chuoni (uk. 28). Bunju na Neema vilevile wanamlea 

mtoto wao Lemi. Wanamsaidia kufanya kazi ya ziada ya shule. 

 Bunju na Neema wanasawiriwa kama wazazi ambao hawajawajibika katika 

kuwalea watoto wao kikamilifu. Wanamwajiri Bela ili awasaidie katika ulezi wa 

Lemi na shughuli za pale nyumbani. Mtoto wao Mina anasoma katika shule ya 

bweni, kwa hivyo mara nyingi hayuko nyumbani bali yuko shuleni. Hii ina 

maana kuwa malezi ya Mina yanatekelezwa na walimu wake. Vilevile, Neema 

anahuzunishwa na jinsi anavyokosa muda wa kuonana na mwanawe Lemi. Mara

nyingi akitoka asubuhi Lemi huwa amelala na akirudi vilevile huwa amelala (uk. 

22). 

 Bunju anasema kuwa mara nyingi Neema hayupo nyumbani na kuwa yeye ndiye 

humsaidia Lemi kufanya kazi ya ziada (uk. 49). 
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 Bela anakuza maudhui ya malezi kwa sababu ameajiriwa kama mfanyakazi 

nyumbani kwa Neema. Bela ameiacha familia yake na kuja kuifanya kazi ya 

kumlea Lemi. Bela amezoeana sana na Lemi kuliko alivyozoeana na mamake 

Neema. Bela anamfahamisha Neema jinsi Lemi anavyoendelea. Anamwambia 

kuwa Lemi alikuwa amekula na keshalala kwa sababu ya uchovu uliotokana na 

mazoezi ya shuleni. Bela anasema kuwa kila baada ya kutoka shule, Lemi 

humwonyesha jinsi walivyocheza shuleni. Hii ina maana ya kuwa Bela ndiye 

aliyekuwa mlezi wa karibu wa Lemi. 

 Yona anamsifia Sara kwa kumsaidia katika kuwalea na kuwasomesha mabinti 

wao. Anasema alikuwa akiwaangalia ng'ombe shambani huku Sara akipeleka 

maziwa na kuuza bidhaa walizozalisha sokoni (uk. 62). 

 Malezi katika maisha ya mjini yanasawiriwa kama ya ajabu. Yona anasema kuwa

malezi mjini ni magumu sana. Watu wa mjini huraukia vibarua na kurudi watoto

wakiwa wamelala. Wanaishi wiki nzima hawajaonana na watoto wao. Malezi 

yameachiwa yaya. Yaya ambaye anaweza kumfundisha mtoto lugha au tabia 

aitakayo. Ulezi umejaa mashaka (uk. 59). 

Taasubi ya Kiume 

o Taasubi ni hali ya jamii kuthamini jinsia moja kuliko nyingine. Jamii katika tamthilia 

ya Bembeaya Maisha imemthamini mwanamume kuliko mwanamke kwa njia 

zifuatazo. 

o Mwanamume amesawiriwa kama mtu anayeweza kurithi mali ya familia. Hii ni 

kuonyesha kuwa mwanamume tu ndiye mwenye uwezo huo (uk. 2).

o Sara anasema fimbo hurithiwa na watoto wa kiume wala si wa kike. Jamii 

inamshinikiza Yona kuoa mke mwingine ili aweze kumzalia mtoto wa kiume 

ambaye atakuwa mrithi wa fimbo yake. 

o Mwanamume ameonyeshwa kama mtu asiyestahili kuhusika na kazi ambazo 

zinaaminika ni za mwanamke. Kazi kama vile kupika na kuteka maji kisimani ni kazi

ambazo zinaamika kuwa kazi za wanawake. 

o Beni anamwambia Yona amekaa muda mwingi kama mkewe hayuko nyumbani. 

Beni anamuuliza Yona nani anayempikia muda wote huo kwani umri wake si wa 

kuingia jikoni kujipikia (uk. 61). 

o Sara naye anamkaripia mwanawe Asna ambaye anasema haoni ubaya wa baba yake 

kwenda kujitekea maji kisimani. Sara anasema kwamba itakuwa aibu kubwa na 

wanajamii watamtazama Yona kwa dharau (uk. 44-45). 

o Katika uk. 1, tunamwona Yona aliyekinai na kukasirishwa na Sara ambaye ameketi 

palepale ilhali hajamwandalia chakula. Yona hajali kuwa mkewe anaugua, haja yake 

ni chakula. Kwa sababu ya mila za jamii, Yona hawezi kuingia jikoni kuandaa 

chakula. Inamlazimu Sara kumwita Dina ili aje amsaidie katika maandalizi ya 

chakula. Suala hili limetiliwa mkazo katika mazungumzo ya Sara na Dina (uk. 14), 

kuwa mwanamume hawezi kusaidia katika kazi zozote za jikoni. 
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Utamaduni 

o Utamaduni una nafasi muhimu katika jamii ya Sara na Yona. Wanajamii wanaamini 

kuwa kuna mafunzo mengi ambayo yanatokana na mila na desturi za jamii hiyo. 

o Katika jamii ya Yona na Sara, kuna msisitizo mkubwa kwamba kila familia sharti iwe

na mtoto wa kiume. Familia zenye watoto wa kike peke yake zinadhihakiwa na 

kudharauliwa kama ilivyofanyiwa familia ya Yona na Sara. Luka anapinga mwelekeo

huu na kuwathamini watoto wa jinsia ya kike (uk. 60). 

o Utamaduni unajitokeza katika baraza la wazee: Luka, Beni na Yona. Luka 

anawaalika wazee wenzake ili kunywa, kucheza na kufurahia mazao yao (uk. 64). 

o Luka anataja kuwa mavuno ya kwanza huonjwa na wazee na kutoa baraka (uk. 58). 

o Utamaduni unasawiriwa kama jambo lililopitwa na wakati kulingana na ulimwengu 

wa leo. Kwa upande mwingine, utamaduni unazidi kutiliwa mkazo katika 

ulimwengu wa jana. Bunju anakubaliana na utamaduni wa kutowakubali wazazi na 

wakwe zake kulala nyumbani kwake. 

o Bela na Neema kwa upande mwingine wanapinga mawazo hayo na kusema kuwa 

utamaduni huo umepitwa na wakati na kuwa hauna nafasi katika ulimwengu wa leo

uliojaa mabadiliko ya kila aina (uk. 24, 29). 

o Asna anasema kuwa dunia imebadilika, ya zamani yamepita (uk. 36). 

o Mila na desturi za jamii huwa na mafunzo ya kudumu. Sara aliishi wakati wa jana na 

leo. Anatoa mafunzo kwa wanawe kuhusu utamaduni wa jana. Wakati Asna na 

Neema wanamwambia kuwa hakuna tatizo lolote anapolala nyumbani kwa Neema 

na Bunju, anadai kuwa mila zina mahali pake (uk. 36). 

o Kulingana na mila na desturi za kizazi cha jana, msichana akisha baleghe, sharti 

aozwe (uk. 52). 

o Mila na tamaduni za kizazi cha jana kinawajenga wanaume kama watu wasioweza 

kusaidia katika kazi za jikoni. Kazi zote za jikoni zimeachiwa wanawake. Hata mume

anapomsaidia mkewe kazi hizo, anaonekana kushushwa hadhi yake (uk. 14). 

o Inasemekana kuwa watu watamcheka na kusema amekaliwa (uk. 66). 

Elimu 

Suala la elimu limepewa kipaumbele katika tamthilia ya Bembea ya Maisha hasa na

kizazi cha leo. Maudhui haya yamekuzwa na Yona, Mina, Lemi, Sara na watoto wa 

Dina. 

Yona ni mwenye elimu kwa sababu alikuwa mwalimu. Yona anasema kuwa wakati 

alipokuwa mwalimu, alikuwa akienda skuli wakati wa majira ya alfajiri, kiboko 

mkononi. Anasema kuwa siku nzima ilikuwa kazi tu, jioni ni darasani tena. 

Alipotoka shule, alikuwa akivifunga vitabu kwenye baiskeli kwenda kuvisahihisha 

wikendi (uk. 62). 

Yona amesoma hadi Chuo kikuu. Alikuwa mtu wa kwanza pale kijijini kufuzu 

kutoka chuoni. 

Mabinti wa Yona na Sara wanasawiriwa kama watoto walio na elimu. 
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Elimu ya Neema inadhihirishwa tunapoambiwa kuwa amesoma hadi Chuo kikuu 

na kuhitimu shahada mbili. Bunju anasema kuwa Asna amesoma hadi Chuo kikuu 

alikohitimu digrii vilevile. Salome naye ameishi nyumbani kwa Bunju na Neema 

huku akisoma Shule ya upili.

Baadaye anafanikiwa kwenda Chuo kikuu alikopita na kupata first class. 

Alibahatika kupata ufadhili wa kwenda kuendeleza masomo yake ng'ambo (uk. 

28). 

Elimu imeonyeshwa kupitia watoto wa Neema na Bunju: Mina na Lemi. Mina 

anasemekana kuwa anasomea Shule ya bweni. Lemi naye anakuza elimu kwa jinsi 

anavyoshiriki katika kazi yake ya ziada baada ya kutoka shuleni. Bela anamweleza 

Neema jinsi Lemi hujinengua anapocheza nyimbo za shuleni. Elimu imesawiriwa 

kama nguzo ya ufanisi katika maisha ya leo. Wahusika waliosoma na kuhitimu 

kama vile Yona, Neema na Sara wanafanikiwa kupata kazi na kuwa mwanga wa 

kijijini. 

Migogoro 

a) Migogoro ni hali ya mvutano au kutoafikiana baina ya pande mbili au zaidi. 

Migogoro katika tamthilia huzuka kwa sababu ya mambo mbalimbali 

yanayokinzana. Katika tamthilia hii kuna migogoro ya kitamaduni kati ya 

wanausasa na wanakizazi cha jana, migogoro katika ndoa, maisha na maendeleo ya 

mjini na kijijini. 

b) Kuna mgogoro wa kitamaduni kati ya kizazi cha leo na kizazi cha jana 

kinachoshikilia imani zilizopitwa na wakati. Kwa mfano, Asna anamwona babake 

angali kijana na ana uwezo wa kutekeleza majukumu ya nyumbani kama vile kuteka

maji kisimani. Wazo la Asna linaleta mvutano baina yake na mamake. Sara analiona 

wazo hilo kama bovu na lisiloweza kutekelezwa na mumewe kwa sababu ya jinsi 

wanajamii watakavyomchukulia. Sara anasema kuwa wanajamii watamshushia 

hadhi na watamtazama kwa sini ya dharau (uk. 44-45). 

c) Utamaduni unazua mgogoro kati ya Asna na Sara. Kulingana na Sara, utamaduni wa 

jamii unamtaka kila msichana aliyebaleghe aozwe. 

d) Asna anapinga utamaduni huo na kudai kuwa, hilo ni jambo lililopitwa na wakati. 

Asna anadai kuwa msichana anaweza kuolewa au kukosa kuolewa. Na anapotaka 

kuolewa, anaweza kuolewa kwa wakati autakao yeye bali Sio kwa wakati 

wanaotaka wanajamii. 

e) Mgogoro unajitokeza baina ya mawazo ya Bunju kuhusu mila zinazowakataza 

wazazi kulala nyumbani kwa mkwe na mawazo ya Neema, Asna na Bela. Neema 

anapinga mawazo hayo na kusema kuwa mila hizo hazina thamani wala nafasi tena 

katika dunia ya sasa (uk. 29). Asna naye anayapinga mawazo hayo kwa kusema 

kuwa dunia imebadilika (uk. 36). Bela vilevile anapinga wazo hilo kwa kusema 

kuwa hayo ni ya kale na kuwa watu wengi hawafuati mila hizo kwani ulimwengu 

umebadilika (uk. 24). 
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f) Kuna migogoro ambayo inazuka katika asasi ya ndoa. Ndoa ya Sara na Yona ni 

yenye migogoro. Yona anasababisha mgogoro baina yake na Sara kwa kumchapa na 

kumkosea hadhi Sara kwa kukosa mtoto wa kiume.

g) Mgogoro huu unasababisha Sara kupatwa na maradhi ya moyo na kumfanya 

mwanawe Asna kuona ndoa kama doa. 

h) Ndoa ya Bunju na Neema ina mvutano kuhusu suala la matumizi ya pesa na suala la 

malezi ya mtoto wao Lemi. Bunju ana msimamo wake kuhusu majukumu yake kwa 

familia yake na kusema gharama ya matibabu ya mamake Neema Sio jukumu lake. 

Neema anahisi kuwa 

i) Bunju anaweza kumsaidia katika matibabu ya mama yake. Wawili hao wanavutana 

kuhusu suala hilo. Wazo la Bunju linamfanya kumuona kama mkono birika na 

asiyetaka kuwasaidia. 

j) Neema na Bunju wanavutana vilevile kuhusu suala la kumpeleka Lemi kwenda 

kucheza na kuogelea na wenzake. Neema anamsihi Bunju ampeleke Lemi kujivinjari

lakini Bunju anasema kuwa hawezi kwenda huko badala ya kwenda kuvuta riziki. 

Isitoshe, anadai kuwa michezo hiyo hununuliwa si kama ya zamani (uk. 48). 

k) Bunju anasema kuwa Neema anapenda kukana na lazima abishe jambo ambalo 

litamfanya kuonekana mbwa kasoro. 

l) Kuna mgogoro baina ya wanajamii na familia ya Yona. Mvutano unazuka wakati 

ndoa ya Yona na Sara inakosa kujaliwa na mtoto. 

m) Wanajamii wanaikejeli na kuisuta ndoa hii na kumuita Yona gumba na Sara tasa. 

Hata wanapopata watoto wasichana bado jamii inawasuta kwa kukosa mtoto wa 

kiume. 

MBINU ZA LUGHA NA MBINU ZA KIMUUNDO 

Mwandishi wa tamthilia ya Bembeaya Maisha ametumia mbinu mbalimbali za lugha na 

za kimuundo ili kuwasilisha dhamira na maudhui yake. 

Mbinu za lugha 

 Lugha ya kitamthilia ni lugha maalumu. Hii ni kwa sababu inatumika katika 

utanzu wa kijukwaa. Jukwaa la uigizaji humpatia mwandishi fursa ya kutumia 

lugha ambayo sharti iambatane na uigizaji. Vilevile, kuna lugha ya uigizaji 

ambayo inaweza kuhusisha uteuzi wa maneno wenye urari kama katika ushairi. 

 Katika tamthilia ya Bembeaya Maisha, mwandishi ametumia lugha kwa njia 

mwafaka ili kutekeleza malengo yake. Tamathali za usemi zimetumika kwa 

wingi. 

 Taswira 

 Twasira ni dhana ambayo hutumia maneno ili kumchorea msomaji picha fulani 

katika fikira au akili yake. Pia huitwa jazanda. 

 Inawezekana mwandishi kutumia taswira za kimaelezo au zile zilengazo hisi za 

mwanadamu kama vile joto, mnuso, mguso na usikivu. 
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Mifano 

 Taswira inajitokeza kwenye maneno yaliyo kwenye mabano au yaliyoandikwa 

katika hati ya kiitaliki. Maelezo hayo yanatuchorea picha akilini mwetu. 

Yanatufahamisha na kutujulisha dhahiri wakati, mahali na matendo yanapofanyikia.

 Kwa mfano, katika onyesho la kwanza sehemu ya kwanza maneno yaliyo kwenye 

mabano yanatuonyesha kwamba onyesho linafanyika wakati wa alasiri, mahali ni 

nyumbani kwa Sara, tunaona Sara akichukua vidonge vya dawa na kuvimeza 

 kabla ya kuketi kwenye kochi jipya. Tunaona namna ukuta wa nyumba ya Sara 

umepambwa na picha za familia. Takriban maneno yote yaliyo kat:ika hati ya 

kiitaliki yanatuchorea picha fulani akilini, hivyo yanajenga taswira. 

 Taswira katika tamthilia hii pia imejidhihirisha kupitia kwa maneno yanayosemwa 

na wahusika. Kupitia usemaji wa wahusika, msomaji anapata taswira fulani 

kuhusiana na namna mhusika anavyozungumza. Kutokana na maneno yao, msomaji 

hupata taswira sikivu ambayo inamdhihirishia toni au kiimbo anachotumia mhusika

lengwa. 

 Katika Onyesho I Sehemu I; mazungumzo kati ya Sara na Yona yanatuonyesha 

taswira sikivu ya toni wanayotumia, Yona anatumia toni ya juu naye Sara anatumia 

toni ya chini. Maneno Yao yanatuchorea picha akilini kuhusu wanavyozungumza. 

Taswira ya aina hii ndio inayowezesha tamthilia kuigizwa jukwaani kwa kutumia 

toni au kiimbo kinachofaa. 

 Anwani ya tamthilia hii inatuchorea picha akilini. Neno bembea linarejelea kifaa 

ambacho mara nyingi hutumika na watoto kuchezea. Kifaa hiki huenda juu na chini 

na kurudi nyuma na mbele. Hivyo basi, 

 BEMBEA YA MAISHA ni taswira fikirivu, msomaji anaposoma anwani hii anapata 

mawazo mengi kuhusu maisha ambayo anayalinganisha na bembea. Msomaji 

anatarajia kupatana na maisha ambayo yana panda shuka au ambayo yanayumbisha

anaposoma tamthilia nzima. Hali hii inadhihirika wazi kwa kuwa anwani Bembea ya

Maisha imejidhihirisha katika maelezo na matendo ya wahusika katika tamthilia 

nzima. 

Mifano ya taswira inayojitokeza katika dondoo 

i) ...Miaka inaposonga mnatuona...kama..kama vile tambara bovu. Tambara lisilomjia 

hata mpiga deki akilini (uk. 4). Maneno haya yanatumiwa na Yona yakielekezewa 

mkewe. Maneno haya yanaonyesha namna wanaume hawana umuhimu wowote 

kwa wanawake katika jamii ya tamthilia hii. 

ii) ...Wewe unaona rangi ya mwisho wa kinachoelea. Kabla kielee kimepigwa shoka, 

kimeonja misumeno aina aina, kimetambaliwa na randa, kimestahimili makali ya 

patasi na kupapaswa na mikwaruzo ya msasa (uk. 10). Haya ni maneno ya Dina 

akimweleza Kiwa kuhusu maisha ya mabinti wa Yona na Sara. Maneno haya 

yanatujengea taswira ya maono. Msomaji anaposoma maelezo haya anaona picha 

ya watu walioishi kuteseka, kunyanyaswa na kwa jumla watu walioishi maisha 

magumu sana kisha kufanikiwa baadaye. 
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iii) ...Nilikuwa kimbaumbau mwiko wa pilau. Upepo mchache tu ungeniyumbisha 

kamajani kavu wakati wa kipupwe (uk. 10). Haya ni maneno ya Sara akimweleza 

Dina. Maneno haya yanatuonyesha taswira ya maono. Tunaona namna mwili wa 

Sara ulikuwa umedhoofika na afya yake kuzorota kwa kukondeana kama ngonda 

hadi kufikia kiwango cha kupeperushwa na upepo. 

iv) ...Mkulima hodari libasi yake huwa imechakaa na kuchoka lakini moyoni anabaki 

kama theluji kwa kutosheka na tija ya sulubu zake. Huwezi kumlinganisha na 

mkulima wa nguo safi zilizopigwa pasi zikanyooka (uk. 18). Haya ni maneno ya 

Sara ya kumpongeza Neema kwa juhudi zake za kujiendeleza kimaisha. 

Analinganisha hali hii na ya mkulima ambaye amelazimika kufanya kazi ngumu 

shambani na kupata vuno zuri. Ili afanikiwe sharti nguo zake zichafuliwe na 

udongo na mchanga. Kama angaliogopa kuchafuka basi mkulima asingelifanikiwa. 

v) ...Mwanangu usitake kuhoji alacho kuku. Utachafukiwa roho umchukie kuku bure. 

Wala usitake kujua asali ameitengenezea nini nyuki. Hutaila. 

Maadamyameshakujayapokee (uk. 20). Kupitia maneno haya, Sara anampatia 

Neema moyo ili ajikaze na kumvumilia mumewe kwa kupuuza udhaifu wake 

kwani asipofanya hayo ndoa yake na Bunju inaweza kuingia doa. 

vi) ... Bembea inapolika na kukatika haiwi mwisho wa mchezo. Huungwa na mchezo 

kuanza tena (uk. 21). Sara analinganisha mchezo wa watoto wa kubembea na 

maingiliano ya ndoa. Mchezo wa bembea humalizika kwa sababu bembea 

imekatika na uhusiano wa ndoa hutatizika wanandoa wanapokosa kuvumiliana. 

vii).... Ni kama mti mchanga kwenye chaka la miti mikubwa mirefu. Unaishi kutapia 

hewa na jua. Unajitahidi kutoa Shingo kila wakati kuung'ang'ania mwanga huo. 

(uk. 26) Haya ni maneno ya Neema akimweleza Bela namna watu wa tabaka la 

chini hulazimika kufanya bidii ili kujinyanyua kutokana na mnaso wa umaskini. 

Hali hii inalinganishwa na jinsi miti michanga inavyong'an<ana kuufikia mwanga 

porini. 

Misemo 

Misemo ni aina ya semi fupi zenye ukweli ambazo hutumiwa kuelezea mambo yenye 

kuafiki ukweli huo. Mwandishi ametumia mifano kadhaa ya misemo katika tamthilia hii.

Mifano 

a) Kutupigajeki (uk. 3) - Kumpa mtu msaada au kusaidia. 

b) Kuadimika kama wali wa daku (uk. 5) - Ni kutoonekana kwa muda mrefu sana. 

c) Kufanya nongwa (uk. 12) - Kusongwa na moyo kutokana na jambo linaloudhi. 

d) Kila limfikalo mwanadamu ni mpango wa Manani (uk. 12) - Imani kuhusu 

majaaliwa ya kwamba tunayokutana nayo ni mpango wa Mwenyezi Mungu. 

e) Kupiga makasia chombo kinapopungukiwa na upepo (uk. 14) Kutoa msaada 

wakati hali ngumu inapomkabili mwenzako. 

f) Kichwa kimeudara mto (uk. 1) - Kichwa kimelala juu ya mto. 

g) Tiwa vinywani (uk. 6) - Semwa sana na watu. 
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h) Bongo za sumaku (uk. 7) - Bongo zinazoweza kushika mambo kwa urahisi. 

i) Sisimkwa na malaika (uk. 12) - Kuwa na wasiwasi. 

j) Nisiyatie machungu moyoni (uk. 12) - Nisihuzunike, nisiwe na wasiwasi. 

k) Watoto ni baraka (uk. 18) - Watoto ni majaliwa ya Mwenyezi Mungu. 

l) Fungulia milangoya heri (uk. 18) - Achilia baraka. 

m) Ingiajakamoyo (uk. 44) - Patwa na wasiwasi. 

n) Ponza roho (uk. 44) - Jiingize katika matatizo. 

o) Ana bidiiya mchwa (uk. 45) - Bidii kubwa. 

p) Kutokuwa na kabaya ulimi (uk. 48) Kutojizuia, kusema sana na kila wakati. 

q) Kuwa chiniya amri (uk. 49) - Kuwa mtiifu. 

r) Ujana ni moshi (uk. 52) - Ujana ni sawa na moshi ambao ukienda haurudi. 

s) Ndoa ni mtihani mkubwa (uk. 53) - Ndoa ina matatizo mengi; inahitaji hekima. 

Nahau 

Nahau ni aina ya semi ambazo huundwa kwa fungu la maneno ya kawaida yanayozua 

maana tofauti na ile ya maneno hayo. Nahau ni maneno ya busara ambayo hutumiwa 

kueleza kitu kutokana na mifano katika maisha. Ni bayana kwamba nahau hutokana na 

mazingira ya watumiaji wa lugha husika. Nahau hutumiwa kupamba lugha na kupunza 

ukali wa maneno. 

Mifano 

1) Kutupa jogoo na mti wake (uk. 3) - Inamaanisha kuachana na jambo kabisa. Sara 

anarejelea jinsi ambavyo baadhi ya wasichana wanavyowasahau ndugu zao 

wanapoolewa. 

2) Bahatiya mtende (uk. 3) - Ni kubahatika sana kwa njia isiyotarajiwa. 

3) Kushindana na ng'onda (uk. 5) - Kukonda sana. 

4) Kikapu cha mama kimejaa ndago (uk. 6) - Usemi unaoashiria mtu aliyefanikiwa. 

Usemi huu unamrejelea Sara ambaye alikuwa na uhitaji siku za nyuma lakini sasa 

bintize wanamfaa kwa hali na mali. 

5) Maji kuzidi unga (uk. 11) - Hali kuwa tatizi au ngumu kukabiliana nayo. 

6) Utakuwa unajivulia nguo (uk. 14) - Utakuwa unajiaibisha. 

7) Nyotayajaha (uk. 19) - Bahati. 

8) Tumeyaacha maji ya mbizi tukaingia maji ya mbuzi (uk. 20) Tumetoka kwenye hali 

ngumu na sasa tumeingia kwenye hali nafuu. 

9) Taaridhi isiyo kifani (uk. 24) - Udadisi; hali ya kuuliza uliza au kuchunguza mambo. 

10) Bora punda afe mzigo ufike (uk. 27) - Kutomjali mfanyakazi bora tu kazi 

ifanyike. Hata anayeifanya akidhurika Sio hoja. 

11) Fanya ajizi (uk. 1) - Legea, kuwa mvivu, zembea. Zika katika giza la kina cha 

moyo (uk. 7) - Nyamazia jambo au fanya kuwa siri. 

12) Angukiwa na nyotayajaha (uk. 19) - Bahatika. 

13) Piga kalamu (uk. 19) - Achisha kazi. 
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14) Walimwengu sasa wanavaa sare moja (uk. 24) - Watu wamebadilika; 

wameachana na ya kitambo na wanafuata ya sasa. Akili za madongo kuinama (uk. 

23) - Akili hafifu zisizo imara. 

15) Mchele umeingia mchanga (uk. 26) - Mambo yameharibika. 

16) Poa moto (uk. 26) - Tuliza hasira; kuwa mpole. 

17) Bunju ni mkono wa birika (uk. 33) - Ni mchoyo. 

18) Chombo kingezama (uk. 62) - Mambo yangeharibika. 

19) Kujipiga kifua (uk. 63) - Kujigamba. 

20) Kata shauri (uk. 70) - Amua. 

21) Sikuwa na picha nzima (uk. 74) - Sikuwa na ufahamu wa kutosha. 

 Mbinu ya majazi 

Majazi ni mbinu ambayo mwandishi hutumia kuwapa wahusika majina kulingana na 

tabia zao. Mbinu hii inadhihirika kupitia kwa wahusika kama vile: 

 Bunju - jina Bunju ni la kimajazi. Bunju alipewa jina hili lililolinganishwa na 

mnyama mwenye sumu lakini sumu hiyo huondoka baada ya kusafishwa. Bunju 

ana tabia mbaya inayolinganishwa na sumu ya mnyama huyo. Kwa mfano, 

alionekana kuwa na ukali kwa mambo ya kusaidia Neema katika matibabu ya 

mama mkwe (Sara). Baada ya kushawishiwa kwa muda na Neema, ukali huo 

unamwondoka na kumweleza Neema kwamba atamsaidia kulipa gharama ya 

matibabu ya mama yake (uk. 40). Anamwambia atampiga jeki. 

 Neema - Neema ni jina la kimajazi. Neno neema lina maana ya kufanikiwa au 

kustawi. Mwandishi amempa Neema jina hili kutokana na sifa za kustawi na 

kufanikiwa maishani. Neema amefanikiwa kusoma hadi Chuo kikuu na kustawi 

kwa digrii mbili, amefanikiwa kupata kazi nzuri, amefanikiwa kupata mume 

anayemjali na kushughulikia maisha ya familia yake na pia amefanikiwa 

kuwalipia karo dada zake hadi Chuo kikuu. Kwa kifupi, mhusika Neema 

amefanikiwa kwa kiasi kikubwa maishani. 

 Sara - mhusika Sara amepewa jina hili kutokana na namna alivyosemwa na 

wanajamii. Neno sara lina maana ya kutapakazwa au kuenezwa kila mahali. Jina 

la Sara lilienezwa na wanajamii kila mahali. Alisemwa sana na kutukanwa kwa 

kuwa hakuwa na watoto wa kiume (uk. 13). Alisemwa kotekote ikiwemo 

makanisani na magengeni. Kwa sababu hii mwandishi akampa mhusika huyo 

jina, Sara. 

Lakabu 

 Lakabu ni mbinu ambayo mwandishi hutumia kuwapa wahusika majina mbali 

na majina yao halisi. Lakabu huwa ni jina la kupanga au jina la kutania. Mhusika 

ametumia mbinu hii kuwarejelea wahusika kama vile: 

 Kalasinga - hili ni jina alilojipa baba yake Yona. Alijipa jina hili kwa kuwa 

alikuwa Mwafrika wa kwanza kufanya kazi kwa Mhindi. Mhusika huyo alijifunza 
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Kihindi na kufanikiwa kukimudu vizuri baadaye akajipa jina Kalasinga. 

Kalasinga si jina lake halisi ila ni jina la kupanga. 

Tasfida 

Tasfida ni matumizi ya maneno yanayoficha ukali wa hali fulani. Mwandishi anatumia 

mbinu hii kupitia kwa mifano ifuatayo: 

 Sara: Hata nikiitwa nitaondoka nikiwa nimeridhika (uk.13). Haya ni maneno ya 

Sara akirejelea ufanisi wa watoto wake ambao walikuwa wanachekwa na 

majirani kutokana na fikra kuwa hawawezi kufaulu kwa sababu ya uhitaji wa 

wazazi wao. Sara anamaanisha kwamba hata 

 akiaga dunia atakuwa ametekeleza azimio lake la kuwasaidia watoto wake 

kufaulu maishani. 

 Bunju: Unataka nifurahi ghaya wakati huna kamba ya ulimi (uk. 48). Haya ni 

maneno ya Bunju kwa Neema. Bunju anatumia tafsida kwa kutumia neno"kamba

ya ulimi," kuficha ukali fulani. Maneno haya yanamaanisha kwamba Neema 

anaongea sana au anaropokwa na maneno. 

 Dina: wewe umekua ukampata Yona kipenzi cha maji (uk. 10). Kipenzi cha maji 

ni maneno yenye maana ya mtu anayependa pombe; mievi 

 Sara: watt/ walituona masikini wa watoto. Maskini wa kizazi (uk. 55). 

kupindukia. Maneno haya yametumiwa kurejelea mtu asiye na uwezo wa kupata

mtoto, badala ya kutumia maneno ya moja kwa moja na makali kama vile gumba

au tasa. 

Kuchanganya ndimi 

Kuchanganya ndimi ni mbinu inayotumiwa na mwandishi kuonyesha hali ya 

kuzungumza lugha mbili au zaidi kwa pamoja. Mwandishi wa tamthilia hii ametumia 

mbinu hii katika uandishi wake kama ishara ya maudhui ya elimu na pia kusawiri hadhi

ya wahusika fulani kama walioelimika. 

Mifano: 

1) Culture shock (uk. 46) - Usemi huu unamaanisha hali ya kushangazwa na 

mienendo ya watu ambao wana utamaduni tofauti au mazoea tofauti na yale 

ambayo mtu aliyatarajia. 

2) Homework (uk. 40). Asna anasema Lemi amempa homework. Hii ina maana 

kuwa amempa kazi ya ziada. Pia ukurasa 49, Bunju anasema kuwa "ninamsaidia 

kufanya homework". 

3) Boarding school (uk. 27). Usemi huu una maana ya shule ya bweni. 

4) First class(uk. 28). Usemi huu unamaanisha kiwango cha juu zaidi cha kupita 

mtihani wa Chuo kikuu. 

5) Flying doctors (uk. 41). Usemi huu unamaanisha madaktari ambao husafirishwa 

kwa ndege ili kufika haraka mahali penye wagonjwa mahututi. 
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6) My foot (uk. 26). Mwandishi ametumia usemi huu kukejeli. Bunju anatumia 

usemi huu kumkejeli mke wake Neema. Ni usemi unaotumiwa katika jamii ya 

kisasa na vijana kwa lengo la kutupilia mbali mawazo ya watu wengine. 

7) Hii Servant Quarter inanitosha (uk. 31). Asna anatumia neno servant quarter 

kurejelea chumba anamoishi jijini. Chumba cha aina hii aghalabu hutumiwa na 

wafanyakazi wadogo kwenye boma la mwajiri wao. Kwa hivyo, iwapo Asna 

anaishi mtaa wa kifahari, hana nyumba ya kifahari huko bali anaishi katika 

chumba kidogo tu. 

8) I wish wangeelewa (uk. 72). Neema anatumia maneno I wish kuonyesha 

matamanio yake kwa wale wanaopewa kibarua kujua kuwa waajiri wao 

wanapitia magumu ili kupata mali kidogo waliyonayo. 

9) Sharp (uk. 73). Katika muktadha wa matumizi usemi huu una maana ya kuelewa 

mambo kwa upesi au kwa haraka. 

10)Mum (uk. 47). Lemi anatumia jina hili kumwita mama yake. Mum ni jina la 

Kiingereza linalomaanisha mama. 

11)Kesho una time umpeleke huyu out? (uk. 48). Katika muktadha wa matumizi, 

neno out lina maana ya 'ziara'. Yaani kwenda kuburudika na kujivinjari. Lemi 

alitaka kupelekwa out wakacheze na kuogelea pamoja na watoto wengine. Nalo 

neno time limetumiwa kuonyesha 'nafasi'. 

12)Tomboy (uk. 52). Hii ina maana ya msichana anayeishi na kutenda mambo kama 

mvulana. 

 Kubadili msimbo 

Hii ni mbinu ya kubadilisha lugha wakati wa mazungumzo na kuanza kutumia lugha 

nyingine tofauti na ile ya kwanza. Mwandishi ametumia mbinu hii katika tamthilia 

kuonyesha hekima au elimu.. 

Mfano; 

If wishes were horses beggers would ride (uk. 72). Maneno haya yalisemwa na Yona 

kwa Neema. Mhusika Yona anabadili msimbo kutoka kwa lugha ya Kiswahili hadi lugha 

ya Kiingereza kwa kutunga sentensi nzima. Ni kauli inayodhihirisha majuto na nia ya 

mabadiliko kwa upande wa Yona. 

Maswali ya balagha 

Hii ni njia ya usemi ambayo hutumia maswali yaliyokusudiwa kusababisha athari fulani

bila kutarajia majibu. 

Mtindo huu umetumiwa na Sara anayeuliza: 

(Kwa ukali.) Hivi mtoto una akili wewe? Babako aende kuteka maji 

kisimani? Wazee wenziwe watamwonaje? Kijiji kitasema nini? Kwamba 
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amesomesha watoto ambao wameniweka jijini ili baba yao ataabike2 hiyo ndiyo 

heshima?(uk. 44) 

Sara alikusudia kuonyesha hisia zake kuhusu kuendelea kukaa kwake mjini na 

kumsababishia mumewe izara. Usemi huu pia unaendeleza maudhui ya utamaduni, 

migogoro, na nafasi ya mwanamke katika jamii pamoja na kusawiri sifa za Sara. 

Mbinu hii imetumika pia katika mazungumzo nafsia ya Neema (uk. 41). Anajiuliza: Leo 

tungekuwa wapi bila Bunju? ...Mtu huyo atakosaje kuwa zawadi kwako? Maswali haya 

yanadhihirisha mabadiliko katika hisia za Neema juu ya mumewe Bunju. Anaanza 

kumthamini zaidi.

Utohozi 

Utohozi ni mbinu ya kubadili maumbo ya maneno ya lugha moja na kuyafanya 

yachukue muundo wa lugha nyingine. Mwandishi ametumia majina ya kutoholewa 

kutoka lugha ya Kimombo hadi lugha ya Kiswahili. Mifano 

 Hospitali (uk. 51) - neno hili limetoholewa kutoka kwa neno la Kiingereza 

hospital. 

 Familia - limetokana na neno la Kiingerezafamily. 

 Skuli - limetoholewa kutoka neno la Kiingereza school. 

 Presha (uk. 11) - limetoholewa kutoka neno la Kiingereza pressure. 

 Daktari (uk. 12) - limetoholewa kutoka neno la Kiingereza doctor. 

 Afisini (uk. 27) - limetokana na neno la Kiingereza office. 

 Kliniki (uk. 14) - neno hili limetokana na neno la Kiingereza clinic. 

 Hoteli (uk. 42) - jina hili limetoholewa kutoka kwa neno la Kiingereza hotel. 

 Rekodi (uk. 73) - neno lililotoholewa kutoka neno la Kiingereza record. 

Tashbihi 

Huu ni usemi wa ulinganisho au ufananisho wa vitu viwili au zaidi kwa kutumia 

maneno ya ulinganishi: kama vile, kama, mithili ya, mfano wa na kadhalika. 

Mifano 

1) Tafunwa kama chingamu (uk. 6); kusemwa sana na watu. 

2) Kutuona kama tambara bovu (uk. 4); ni kuonekana vibaya au kitu kisicho na 

thamani. 

3) Hayayalikuwa kama vishindo vya mashua na Sisi kama bahari (uk. 56); maana 

ya tashibihi hii kulingana na matumizi ya muktadha ni kwamba matatizo ya 

maisha yao yanafananishwa na hali ya mashua kupita kwenye bahari na 

kwamba walistahimili na kufaulu.. 

4) Tunaendeshwa kama tiara (uk. 23); kuendeshwa hivihivi. Kazi kama safari ya 

ahera (uk. 23); kazi ambayo inachosha; isiyokamilika. 

5) Ni wazi kama mchana (uk. 3) - jambo lisilofichika, lisilo siri. 

6) Mwili mzima mfano wa bua (uk. 4) mwepesi mno. - mwili hauna nguvu, ni 
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7) Ni kama msafiri katikajangwa (uk. 7) - mtu mwenye kiu au tamaa ya kupata kitu 

fulani. 

8) Mwanadamu sawa na tumbo, hakinai (uk. 8) - mwanadamu hatosheki. 

9) ponyoka kama maji kwenye viganja (uk. 10) - jambo lisiloweza kuzuiwa. 

10) Upepo ungeniyumbisha kamajani kavu (uk. 12) - upepo ungempeleka 

kokote ufanyavyo majani makavu. 

11) Maisha yamekuwa mfano wa gurudumu kwenye gari la masafa marefu 

(uk. 23). Hata gurudumu likichoka halina hiari. Litaenda tu namna 

litakavyovingirishwa. Watu hawana chaguo ila kuendelea na maisha yajavyo. 

12) Kujisikia kama abiria kwenye gari liendalo kasi (uk. 29) - kuwa na 

wasiwasi; kutotulia. 

13) Konda kama ng'onda (uk. 32) - konda kupindukia. Mwoga kama kunguru 

(uk. 34) - mwoga sana. 

14) Safi kama pamba (uk. 35) — bila doa, uzuri uliokamilika. Hospitali za 

kijijini ni kama seli (uk. 42) - hali yake ni mbovu. 

15) Watoto wa siku hizi wanakua mithili ya mchicha (uk. 43) wanakua kwa 

kasi. 

16) Ana moyo kamajiwe (uk. 45) - ana moyo mgumu; si mwepesi wa kutoa; ni

mchoyo. 

17) Kuteleza kama sabuniya povujingi (uk. 56) - kushindwa kumudu hali 

yake. 

Methali

Methali ni aina ya semi ambayo huwa na muundo maalumu. Hueleza ukweli fulani 

wenye maana pana na unaoweza kufasiriwa kwa njia mbalimbali. 

Methali hukusudia kuonya, kuelekeza, kuadhibu, kusuta, kulaumu, kushauri na 

kadhalika. Methali huwa imebeba maana pana kuliko maneno yenyewe. 

Tamthilia ya Bembea ya Maisha imetumia mbinu ya methali kwa wingi. 

Mifano: 

1) Mungu hamwachi mja wake (uk. 8). 

2) Kigumba kwa nguruwe kwa binadamu ki uchungu (uk. 63). 

3) Baada ya dhiki faraja (uk. 6). 

4)  Njia haimuagulii msafiri (uk. 6). 

5) Binadamu mchoyo kwa lake lakini mkarimu ajabu kwa la mwenziwe (uk. 5). 

6) Mlango mmoja ukifunga, macho huiona mingine mingi (uk. 56). 

7) Mwacha mila ni mtumwa (uk. 58). 

8) Mgala muue na haki yake mpe (uk. 66). 

9) Hakuna kizuri kijacho kwa urahisi (uk. 67). 

10) Kutoa ni moyo, usambe ni utajiri (uk. 2) 

11) Mtu hujikuna ajipatapo (uk. 2) 
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12) Mungu si Athumani (uk. 10) 

13) Mungu hamtupi mja wake (uk. 10) 

14) Leo kwangu kesho kwal<0 (uk. 11) 

15) Mungu hamwachi mja wake (uk. 11) 

16) Safari ya kesho huungwa leo (uk. 16) 

17) Mrina haogopi nyuki (uk. 18) 

18) Papo kwa hapo kamba hukata jiwe (uk. 21) 

19) Mwana wa yungwi hulewa (uk. 21) 

20) Kipendacho roho hula nyama mbichi (uk. 21) 

21) Ya kale hayanuki (uk. 24) 

22) Mapema ina sudi (uk. 25) 

23) Afikaye kisimani mapema hunywa maji maenge (uk. 25) 

24) Samaki hukunjwa angali mbichi (uk. 26) 

25) Msafiri kafiri angawa tajiri (uk. 31) 

26) Mwindaji huwa mwindwa (uk. 32) 

27) Ng'ombe halemewi na nunduye (uk. 35) 

28) Mali ya bahili huliwa na mchwa (uk. 45) 

29) Mgala muue na haki umpe (uk. 66) 

Methali katika tamthilia ya Bembeaya Maisha zimetumika kutekeleza yafuatayo: 

 Kupamba lugha na kuipa mvuto wa kisanaa. 

 Kuendeleza maudhui na dhamira ya mwandishi, hasa kuhusu suala Zima la 

bembea ya maisha. 

Sitiari 

Ni mbinu ya lugha inayotumia ulinganisho wa moja kwa moja wa kitu na kingine. Kitu 

kimoja husemwa kuwa kingine. Mifano ya sitiari katika tamthilia ya Bembea ya Maisha. 

1) Mbegu ipandwayo haina budi kuzaa na izaapo mazao yake huvunwa. Mtu 

huitakasa sahani yake akijua itamfaa tena. (uk. 1-2). Yona analinganisha wanawe

(Asna na Neema) na mbegu, mazao yake, na mavuno. Pia, anawalinganisha na 

sahani ambayo aliitakasa imfae. 

2) Katika uk. 2, Sara anasema kuwa Neema ana 'mzigo' wa familia yake. Mzigo 

umetumiwa kama sitiari ya majukumu mengi au mazito. 

3) Vilevile, kwenye uk. 2, Yona anasema kuwa fimbo ya mzee hurithiwa na mtoto 

wa kwanza. Fimbo ni sitiari ya nafasi ya mzee katika familia. 

4) Ukurasa wa 3, Sara anasema kwamba wachapakazi hodari ni njozi iliyopotea. Hii

ina maana kuwa hawapatikani. 

5) Mimi mzigo (uk. 4) - mtu ambaye ni tatizo kwa jamaa zake, anayetekelezewa 

majukumu yake yote. 

6) Amekuwa na kimo cha sindano (uk. 5) - amekuwa mwembamba sana. 

7) Neema ni chuma cha reli (uk. 6) - Neema ana nguvu za kustahimili changamoto 

za maisha. 
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8) Katika uk. 8, mvua ya baraka iliwanyea Yona na Sara. Mvua ya baraka ni sitiari 

ya watoto ambao Yona na Sara walibarikiwa kuwapata. 

9) Dina anaeleza kuwa watu walimtaka Yona kutafuta mtoto wa kiume ili "utambi 

wa ukoo wake usizime" (uk. 10). Utambi wa ukoo ni sitiari ya kizazi cha ukoo. 

10) Ukurasa wa 11, dunia ni nyumba ya mitihani. Hii ina maana kuwa dunia 

ni mahali pa changamoto nyingi. 

11) Sara anasema kuwa alipoanza kuugua alikuwa kimbaumbau mwiko wa 

pilau (uk. 12) - hii ina maana kuwa alikuwa mwembamba na mithili ya mwiko 

wa kupikia pilau. 

12) Safari hii ni maji ya mbizi (uk. 16) - safari ni ndefu Maisha ya siku hizi si 

maji ya kunywa (uk. 23). Maisha si rahisi au mepesi. 

13) Mamangu mzazi ni mboni ya jicho kwetu (uk. 30) - mama mzazi ni 

mwangalizi wao. 

14) Nyumbani, hiki ni kizimba cha kuku (uk. 31) - ni chumba kidogo na duni. 

15) Maisha ni mshumaa usio mkesha (uk. 32) maisha ni mafupi na hayapo 

daima. 

16) Sara na Bunju ni chanda na pete (uk. 36) - wanalingana katika maoni yao, 

ni wamoja. 

17) Mifuko inazidi kuwa king'onda (uk. 41) - inaendelea kuishiwa 

18) Akili za Yona zinatajwa kuwa sumaku (uk. 43) - zinashika mambo haraka.

19) Nina jeshi lake (uk. 46) - nina watoto wake. 

20) Bunju anamweleza Neema kuwa kuwa yeye (Bunju) ni kichwa na Neema 

ni shingo (uk. 49). Hii ina maana kuwa Bunju ndiye kiongozi wa nyumba naye 

Neema ni msaidizi wake. 

21) Ujana ni moshi (uk. 52) - ujana ni kitu kinachopita na kikienda hakirudi. 

22) Ndoa ni mtihani mkubwa sana (uk. 53) ndoa ina majaribu mengi. 

23) Luka anamrejelea Neema kama 'simba wa kike anayenguruma' (uk. 61). - 

hii ina maana kuwa Neema ana sauti, usemi au hadhi sawa na ya mtoto wa 

kiume. 

24) Watoto walikuwa nyota ya jaha (uk. 61) — ina maana kuwa watoto wa 

Sara na Yona walikuwa bahati kubwa kwao. 

25) Mwanamume ni mto wa kifuu (uk. 67) - ina maana kuwa mwanamume 

amesawiriwa kama mtu hatari. 

26) Sasa rudini mzalishe mbegu nzuri (uk. 68) - wawasaidie watoto wengine 

kukua vyema kama wao; wawe mfano kwa wengine. 

27) Shikeni usukani muwe marubani wa kweli ili ndege ipae angani (uk. 68) - 

chukueni nafasi ya kuleta maendeleo kijijini. 

Tashihisi 

Tashihisi ni mbinu ya mwandishi kuvipa viumbe visivyo na uhai sifa za uhai au za 

kibinadamu. Pia huitwa uhuishi. 
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 Katika uk. 5, Kiwa anasema kuwa mvua yenyewe imefanya ugeni. Kiwa 

analinganisha mvua na mgeni, na hivyo kuipa mvua sifa za uhai. 

 Katika uk. 6, Dina anasema kuwa maradhi yamemgeuza Sara kuwa ngoma. 

Katika mfano huu, maradhi yamesawiriwa kuwa yenye uwezo wa kumpiga Sara 

kama vile mtu anavyopiga ngoma. 

 Katika uk. 9, Dina anamweleza Kiwa kuwa "dunia mwanangu imetufunza Sisi 

wazee wenu". Katika mfano huu, dunia imepewa uwezo wa kutoa mafunzo. Hii 

ina maana kuwa matukio mbalimbali duniani yana uwezo mkubwa juu ya 

maisha ya mwanadamu. 

 Tashihisi pia imetumika katika uk. 38. Neema analalamika kuhusu maradhi 

yasiyosikia dawa. Anasema, maradhi "yakitaka huzichezea dawa mwajificho. 

Dawa zikiingilia huku, maradhi hutokezea pale, hali pesa zinakwenda, shughuli 

zinasimama". Vitu hivi vitatu: maradhi,pesa na shughuli vinasawiriwa kuwa na 

uwezo fulani ambapo maradhi yanazidi uwezo wa vyote viwili. 

 Vilevile, tashihisi imetumika katika uk. 39 ambapo Bunju anamwambia Neema 

kuwa "chumba chenyewe kinajisemea". Hii ni baada ya Bunju kufika nyumbani 

kwake na kupendezwa na uzuri wa chumba hicho. Mfano huu una athari ya 

kusisitiza uzuri wa chumba hicho usiofichika. 

 Mbinu hii pia imetumika katika uk. 56 ambapo Sara anasema kuwa agongo 

liliyamega maadili" ya Yona kimyakimya na taratibu uwajibikaji wake ukawa 

umemponyoka. Gongo ni aina ya pombe kali. 

 Mwandishi wa Bembea ya Maisha ameisawiri pombe hii kuwa na uwezo juu ya 

mwenendo wa maisha ya mtu na kuweza kumdhuru mtu huyo. 

 Vilevile, katika uk. 62, Beni anasema kuwa Yona alikuwa mwalimu mwenye bidii

kabla "tembo kunyoosha mikono yake na kumdaka". Mfano huu, sawa na ule 

uliotangulia hapo juu, unadhihirisha uwezo mkubwa wa pombe kumteka na 

kumyumbisha mtu. 

Mbinu za kishairi 

Mbinu za kishairi ni sehemu muhimu ya matumizi ya lugha katika tungo za kitamthilia. 

Miongoni mwa mbinu hizo muhimu ni takriri. 

Takriri

Takriri ni urudiaji wa sauti, silabi, neno au sentensi za namna moja zinazofuatana kwa 

karibu. Takriri hupamba lugha katika fasihi na pia kuvuta nadhari ya msomaji au 

msikilizaji. 

Mwandishi wa tamthilia ya Bembeaya Maisha ametumia mbinu ya takriri katika kazi 

yake. Mifano: 

 Sara: ... Ulikuwa umenila kiasi cha kuniacha chicha. (uk. 2). 

 Kiwa: Dunia ya leo haithamini kimo, inathamini akili. Haitaki kututumua misuli, 

inataka tambo la fikira. (uk. 5). 
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 Dina: Dunia hii sasa tunaishi katika hofu. Tunahofu hata tusichokifahamu. (uk. 

9). 

 Dina: Wewe unaona rangi, tena rangi ya mwisho wa kinachoelea. Kabla kielee 

kimepigwa shoka, kimeonja misumeno ainaaina, kimetambaliwa na randa, 

kimestahimili makali ya patasi, na kukapaswa na mikwaruzo ya msasa. (uk. 10). 

 Sara: Wewe unajua yote yaliyosemwa, hadharani na faraghani. Si makanisani, si 

magengeni. (uk. 13). Sara: Tena hodari wa misemo na nahau. Wala hawana 

simile 

 kutuloweka kwenye misemo na nahau zao. Hawana simile mwanangu! 

 Sara: Tumeyaacha maji ya mbizi na kuingia kwenye maji ya mbuzi. (uk. 20). 

 Neerna: Kikijanjaruka hakitakuwa na budi ila kurauka. (uk. 25). 

 Neema: Usingepikika, usingelika. (ul<. 41). 

 Neema: Mwenyewe huyo analipia kila kitu. Ninakwambia kila kitu! (uk. 41). 

 Asna: Ndoa imeyatia doa maisha yako. (uk. 53). 

 Sara: Hizo juu-chini chini-juu ndizo utamu wake. (uk. 54). 

 Asna: Elimu ni muhimu mama. (uk. 55). 

 Sara: Mungu hakupi yote. Akikupa hiki, anakunyima kile. 

 Akikupa yote yatakushinda. (uk. 55). Sara: Watu walituona maskini wa watoto. 

Maskini wa kizazi. (uk. 55). 

 Sara: Wakatulaumu na kutusema bila simile. Bila simile! (uk. 56). 

 Yona: Malezi yameachiwa yaya. Nyumba ni ya yaya. (uk. 59). 

 (xviii) Yona: Asubuhi niko skuli majira ya alfajiri, kiboko mkononi... 

 Jioni darasani tena, kiboko mkononi. (uk. 62). 

 Yona: Nilishindwa kuingia kazini kila siku. Nilishindwa kuishi bila kulewa. (uk. 

62). 

 Yona: Yabarikiwe mashamba yetu. 

 Beni: Ibarikiwe mimea yetu. 

 Luka: Vibarikiwe vizazi vyetu. (uk. 64). 

 Neema: Kwenye hujuma na kuchimbana, kwenye ugomvi na mivutano, kwenye 

chuki na uhasama wa kitoto, kwenye tembo na gumzo lisiloisha, penye uchimvi 

na kusutana (uk.65). 

 Sara: Anza polepole. Anza na baba yenu. Badala ya kumkabili, mshawishi. 

Atakuelewa. Akikuelewa atauendeleza ujumbe. (uk. 69). 

 Yona: Siku zangu za uzeeni lazima nizitumie kumwangalia mke wangu mgonjwa.

Lazima nimshukuru kwa vitendo kwa jinsi alivyojitolea kuijenga familia yetu. 

Kwaheri pombe. Buriani. (uk. 70). 

Ishara na taashira 

Ishara katika fasihi hutumiwa kurejelea kitendo, hali au kitu kinachodokeza au 

kuonyesha dalili ya kitu kingine. Nayo taashira ni alama mahususi ambazo huhusishwa 

na hali fulani katika jamii. 
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1) Katika uk. 1, Yona analalamika kuwa nyumba haifuki moshi. Kufuka kwa moshi 

ni ishara ya upishi. Kutokuwepo kwa moshi ni ishara na pia taashira kuwa 

hakuna kinachopikwa. 

2) Mwangaza hafifu unaotokana na taa ya sola katika chumba cha Asna mjini ni 

ishara ya maisha ya Asna. Mwangaza huu hafifu unaashiria kuwa ingawa Asna 

anaona anaishi maisha mazuri na katika mtaa wa kifahari, mazingira anamoishi 

si mazuri sana. Uzuri wake ni hafifu. Chumbani humo hamna vitu vya thamani 

vinavyoendana na maisha ya kifahari. Ishara hii ni kama kejeli kwa maisha 

anayoishi Asna. 

3) Katika uk. 6, Dina anasema kuwa njia, sawa na moyo wa mwanadamu imejaa 

giza. Mfano huu unatumia giza kama ishara au taashira ya mambo yasiyojulikana

au yasiyoweza kutabirika. 

4) Katika uk. 61, Luka anaeleza kuwa kijiji kina mwanga kutokana na ufanisi wa 

watoto wa Yona. Katika mfano huu, mwanga umetumiwa kuashiria maendeleo 

yanayotokana na elimu. Baadhi ya maendeleo hayo ni watoto kupata kazi, 

kuwajengea wazazi wao nyumba na kununua gari na kuenda nalo kijijini. 

5) Vilevile, mbinu ya ishara imetumika katika uk. 15 ambapo Dina anapika kwa 

kuni mbichi zinazomfanya Sara kuondoka nje kwa sababu ya moshi. Kuni mbichi

zinaashiria umaskini na hali ngumu ya maisha ya kijijini. Pia, ni ukosefu wa 

maendeleo. Hali hii inaweza kutofautishwa na mjini ambako watu wanapika kwa

kutumia jiko la gesi. 

6) Ishara pia imetumika pale ambapo tunaelezwa kuwa Salome alipata First Class 

katika mtihani wake wa Chuo kikuu (uk. 28). First Class imetumika kama ishara 

ya hekima na bidii masomoni. 

7) Katika uk. 33, Sara anamwambia Asna kuwa Bunju ashanunua leso yake akavaa 

mpaka ikazeeka. Leso ni ishara ya zawadi au kirimu kwa mama mkwe. Hivyo 

basi, Sara anamtaka Asna atafute mume amletee zawadi au amkirimu. 

Tabaini 

Ni mbinu ya fasihi ambapo jambo husisitizwa kwa kutumia kikanushi 'si'. Mbinu hii 

imetumiwa na mwandishi wa Bembea ya Maisha mara kadhaa. Mifano: 

 Asna: ...nyumbani pakigeuka kuwa kambi ya jeshi nitafanyaje! Amri si amri, 

masharti si masharti! Asna anasisitiza hali ya ndoa anayoiona kuwa haifai. 

 Sara: Wewe unajua yote yaliyosemwa, hadharani na faraghani. Si makanisani, si 

magengeni. Sara anasisitiza kuwa watu waliwasema kila mahali, hata 

makanisani, mahali pasipofaa kusengenywa mtu.

Tanakuzi 

Ni tamathali ya usemi inayolinganua mawazo kwa kutumia mkinzano wa maneno, virai 

au sentensi kwenye miundo yenye usambamba. 
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 Katika uk. 1, Yona anasema kuwa "njaa haileti shibe". Hapa kuna mkinzano baina

ya njaa na shibe. 

 Katika uk. 9, Kiwa anasema kuwa dunia imekuwa ngumu kama "mwanga uletao 

kivuli". Mkinzano upo baina ya mwanga na kivuli. 

MBINU ZA KIMUUNDO 

Mbinu za kimuundo hutumiwa na mwandishi kuendeleza msuko wa kazi ya fasihi. 

Mwandishi wa tamthilia ya Bembea ya Maisha ametumia mbinu kadhaa za kimuundo 

kujenga msuko wa tamthilia yenyewe. 

Mifano 

 Uzungumzi nafsia 

Ni aina ya monolojia itolewayo na mhusika mmoja akiwa jukwaani pekee yake. Mbinu 

hii hutumiwa kuwasilisha maoni, hisia na fikra za mhusika kuhusu jambo fulani. 

 Mbinu ya uzungumzi nafsia imetumika (uk. 38) ambapo Neema anazungumza 

pekee yake na kudhihirisha hisia zake kuhusu maradhi yasiyosikia dawa. 

Anasema maradhi hayo yanamfukarisha mtu. Mtu huwa hana la kufanya ila 

kumwomba Mungu amwepushie. Ni wazi kuwa maradhi yana uzito 

usiostahilimika. 

 Mbinu hii pia imetumika katika (uk. 41) kwenye mazungumzo ya kibinafsi ya 

Neema. Neema anajisemea kuhusu Bunju. Anasema kuwa Bunju ni zawadi 

kwake kwa kuwa alimsaidia wakati alipatwa na ajali na kuwachwa katika hali 

mahututi. Tunamwona pia akikumbuka maneno ya mamake kuhusu Bunju, 

kuwa Bunju ni mmoja wao. Anakiri kuwa zamani hakuona hivyo kwa kuwa 

mtazamo wake kuhusu mumewe ulikuwa hasi. Sasa, kwa sababu ameahidiwa 

kusaidiwa kulipa gharama ya hospitalini ya Sara, mtazamo wake kuhusu Bunju 

unabadilika na anmuona kama zawadi kwake. 

 Uzungumzi nafsia pia unatokea katika mazungumzo ya Yona (uk. 70). Yona 

anamhurumia mke wake Sara kwa sababu ya ugonjwa uliodhuru. Anasema awali

aliona kuwa ni kama mzaha kuwa mkewe anaugua. Anajilaumu kuwa angejua 

hangemfanyia madhila mkewe, angemtunza na Silesi za maisha wangezila 

zijavyo. Tunapata nia na mwelekeo wa Yona kwa kurejelea mazungumzo yake. 

Anasema ni lazima awache njia zake za awali za unywaji pombe na 

kutoshughulikia familia yake.

 Mkondo anaochukuwa ni kubadilisha tabia na kuahidi kwamba siku zake za 

uzeeni atazitumia kumwangalia mke wake Sara. 

Usemaji-kando 

 Hii ni mbinu ambayo mhusika mmoja anasema maneno kwa hadhira au mhusika

mwingine huku wenzake kwenye jukwaa wakijifanya kutosikia anachosema 

mhusika huyo. 
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 Mbinu hii humsaidia msomaji kuelewa nia na kuibua msimamo wa mhusika 

kuhusu mhusika mwingine, wazo au kitu fulani kinachozungumziwa katika kazi 

ya fasihi kinyume na anayosema au kufanya akiwa na wahusika wengine. 

Mwandishi wa tamthilia ya Bembea ya Maisha ametumia mbinu hii katika kazi 

yake. 

 Mbinu hii imetumika katika mazungumzo baina ya Bela na Neema (uk. 24). Bela 

anaposisitiza kumwuliza Neema sababu ya kutowacha Sara alale kwake ili 

wapige gumzo, Neema anageuka kando na kuuliza kwa nini Bela aendelee 

kuulizia kuhusu hilo. Ni wazi kuwa Neema hataki kuzungumzia suala hilo 

lihusulo mila na tamaduni. Ana hisia hasi nalo. 

 Mbinu ya usemaji-kando pia imetumika katika uk. 29-30. Neema anainuka na 

kuihutubia hadhira. Analalamikia hali ngumu ya maisha yanayokwenda mbio 

kama gari liendalo kwa kasi. Anashangaa iwapo Bunju anamwelewa kama 

ilivyokuwa hapo awali kwa kuwa hataki kumsaidia kumlipia mama yake 

matibabu. Anajiuliza iwapo anaweza kumwacha mamake ateseke kwa sababu ya

ugumu wa maisha. 

Mbinu rejeshi 

 Mbinu rejeshi ni sehemu katika kazi ya fasihi inayozungumzia matukio katika 

wakati uliopita. Pia huitwa kiangaza nyuma. Mbinu hii imetumika katika sehemu

mbalimbali katika tamthilia ya Bembea ya Maisha. Kimsingi, mbinu hii 

imetumika kutofautisha maisha ya jana na ya leo, kuendeleza maudhui ya 

utamaduni na mabadiliko. Dina anaturejesha nyuma kiwakati katika 

mazungumzo yao na Siwa ambapo anasimulia kuhusu maisha ya awali ya familia

ya Yona na Sara (uk. 7). Kupitia mbinu hii, tunapata kuelewa shida ambazo Sara 

na Yona walipitia, hasa masimango ya watu waliowasema kwa kukosa kupata 

watoto. 

 Katika (uk. 51) Bunju na Neema wanaturejesha nyuma kwenye ajali iliyompata 

Neema. Bunju anasema alimpata Neema akiwa mahututi. 

 Neema anakiri kuwa ilikuwa ajali mbaya sana ambayo ilisababisha vifo vingi. 

Hata hivyo, Neema alinusurika baada ya kupangiwa matibabu na Bunju. Mfano 

huu unaendeleza sifa ya utu na ukarimu alionao Bunju. 

 Mbinu rejeshi pia imetumika katika uk. 62 kupitia mazungumzo baina ya Beni, 

Luka na Yona. Hususan, Yona anakumbuka maisha yake ya awali alipokuwa 

kijana na mwalimu. Yona anaeleza kuwa alikuwa anarauka kwenda shuleni, 

akiwa na kiboko mkononi na hakupenda wanafunzi kuchelewa kufika shuleni. 

Vilevile, anakumbuka namna alivyovibeba vitabu kwenye baiskeli yake kwenda 

kuvisahihisha wikendi. Mfano huu unadhihirisha bidii yake kabla pombe 

haijamwathiri na kumbadilisha. 

 Mfano mwingine wa mbinu rejeshi umetumika katika uk. 64 ambapo Neema 

anakumbuka usafiri wa zamani kabla mabadiliko ya kiteknolojia. Anasema kuwa

zamani wangechukua siku tatu kupambana na barabara ya vumbi, na mvua 
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iliponyesha, kulikuwa hakuendeki mpaka barabara ikauke ndipo safari iendelee. 

Sara anachangia na kusema kuwa mwendo ulikuwa wa kobe na safari ilikuwa ya 

kuchosha. Mfano huu unaendeleza maudhui ya mabadiliko ya kiteknolojia na 

mgogoro baina ya jana na leo. 

Sadfa 

Sadfa katika fasihi ni hali ambapo matukio mawili hutokea kwa wakati mmoja bila 

kupangwa na kwa namna ya kushangaza au inayoashiria bahati. 

Mbinu ya sadfa imetumiwa mara kadhaa katika tamthilia ya Bembeaya Maisha. 

 Kwanza, mbinu ya sadfa imetumiwa katika (uk. 34) ambapo Sara na Asna 

wanazungumza kuhusu ndoa ya Neema na Bunju wakiwa nyumbani kwa Asna 

mjini. Ghafla, na bila kutarajiwa, Neema anaingia bila kubisha. Asna anashtuka. 

 Vilevile, katika (uk. 71) Sara anamweleza Neema aende kuandaa 

kiamshakinywa. Neema anaitikia wito wa mama yake na kusema kuwa ataandaa

kiamshakinywa mara moja. Hata hivyo, Yona anawaeleza kuwa alikuwa 

ameshaandaa tayari. Hii ni sadfa na pia kinyume cha matarajio. Neema 

anaonyesha kushangazwa na kitendo hicho cha babake. 

Taharuki 

 Taharuki ni hali katika kazi ya fasihi inayoibua matarajio au hali ya kutojua 

kitakachofanyika hatimaye. 

 Mwandishi wa tamthilia ya Bembea ya Maisha ametumia mbinu ya taharuki 

kuendeleza msuko wa tamthilia yenyewe na kumpa msomaji hamu ya kusoma zaidi 

kujua kitakachotokea. 

Mifano 

1) Katika onyesho la kwanza sehemu ya kwanza (uk. 1-2), mwandishi anaeleza 

kuhusu ugonjwa wa Sara. Pia, Asna anaeleza kuwa Sara ataishia 

2) kumeza vidonge maisha yake yote kwa sababu ya ugonjwa huo. Kisha, 

mwandishi anaonyesha Sara akisafirishwa mjini na kulazwa katika hospitali ya 

bei ghali iliyo na huduma bora na wataalamu hodari kuliko hospitali za kijijini. 

Mwandishi anampa msomaji hamu ya kuendelea kusoma kujua iwapo ugonjwa 

wa Sara utapona. 

3) Katika uk. 10, Dina anamweleza Kiwa kuhusu namna Yona alivyoanza kulewa 

kupindukia na kuanza kumpiga mkewe Sara kipigo cha mbwa. Hali hii ya Yona 

na Sara pia inamulikwa kupitia kwa mazungumzo ya Asna na mamake Sara. 

Msomaji anapata hamu ya kutaka kujua iwapo ulevi wa Yona ulipungua au 

ulifikia kikomo. 

4) Katika uk. 28, mwandishi anadokeza kuhusu mgogoro baina ya Neema na 

mumewe Bunju. Bunju anakataa kumsaidia Neema kulipia gharama ya 

hospitalini kwa ajili ya matibabu ya Sara. Hata hivyo, katika 
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5) uk. 40, Bunju anabadilisha msimamo na kuahidi kusaidia "baadaye", kisha 

anaondoka. Msomaji anapata hamu ya kutaka kujua iwapo Bunju alitimiza ahadi 

hiyo. 

6) Mfano mwingine wa taharuki unazuliwa na mgogoro baina ya Asna na mamake 

Sara kuhusu haja ya ndoa (uk. 52-53). Asna anasema kuwa kuolewa ni hiari ya 

mtu, na kuwa ndoa ni dhuluma. Kwa upande mwingine, Sara anamhimiza Asna 

kutafuta mchumba aolewe amletee wajukuu na zawadi kutoka kwa mumewe. 

Msomaji anapata hamu ya kujua iwapo Asna aliishia kuolewa au la. 

WAHUSIKA 

Yona 

Ni mume wa Sara na pia ni mmoja wa wahusika wakuu. Anatambulika kama mhusika 

mkuu kwa sababu anahusika na takriban masuala yote yanayojadiliwa katika tamthilia 

hii. Ni kama kwamba kila kitu katika tamthilia hii kinamhusu. 

Sifa zake: 

1) Mwenye bidii: Alikuwa mwalimu hodari aliyesifika kazini na udumishaji wa 

nidhamu shuleni. Aliijali kazi yake na hakusita kufunga vitabu kwenye baiskeli 

yake ili avisahihishe anapofika nyumbani hata siku za wikendi. 

2) Mtamaduni: Licha ya kujaliwa na mabinti waliofanikiwa maishani na kuiletea 

fahari jamii yake, msukumo wa wanajamii wa kumhimiza apate mtoto wa kiume 

ulimtikisa. Alikosa furaha kwenyenndoa yake kwa sababu ya kuamini mila na 

desturi za jamii yake. 

3) Mwenye rabsha: Yona alipoingilia ulevi wa kupindukia alibadilika kwa njia hasi. 

Alianza kumpiga mkewe hata akazirai na kumwagiliwa maji. Alishindwa 

kutekeleza wajibu wake kazini na hatimaye akafutwa. 

4) Mwenye majuto: Mwishoni mwa tamthilia anajirudi na kujisuta kuhusu matatizo

aliyoisababishia familia yake na hasa mke wake na kuamua kuacha kunywa 

pombe. 

5) Mlevi: Yona aliposhinikizwa na wanajamii kuoa na kutafuta mtoto wa kiume 

aliingilia ulevi wa kiwango cha juu. 

6) Katili: Yona ni katili na hana utu kwa sababu hata baada ya kumkuta bibi yake 

akiwa katika hali mbaya ya ugonjwa, anamuuliza kwa nini hajamwandalia 

chakula. Hakusaidia bibi yake katika mapishi. 

7) Ni msomi: Amesoma hadi Chuo kikuu. Alikuwa mtu wa kwanza pale kijijini 

kufuzu kutoka chuoni. 

Umuhimu wake 

 Yona anadhihirisha masaibu ya uraibu wa pombe unaoweza kuvuruga maisha ya

mtu yeyote pasipo kujali nafasi yake katika jamii. Pia, anadhihirisha kwamba 

vita dhidi ya uraibu wa pombe vinaweza 
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 shindwa ikiwa mikakati bora itatumika. Anadhihirisha ukweli wa methali kuwa 

muwi huwa mwema. 

Sara 

Sara ni mke wa Yona. Yeye pia ni mhusika mkuu kwa sababu anahusika na karibu 

masuala yote ya tamthilia hii. Ndoa yake ilikuwa na changamoto nyingi zikiwemo 

mahitaji ya kiuchumi, fujo za mumewe ambaye alikuwa akishiriki ulevi na ugonjwa wa 

moyo uliomkaba. 

Sifa zake  :   

1) Mvumilivu: Sara alivumilia mateso ya mume wake ambaye alimlaumu kwa 

kutopata mtoto wa kiume. Mume wake alimtesa kutokana na kosa ambalo kwa 

hakika halikuwa lake. 

2) Mpatanishi: Sara ni mpatanishi kwa kuwa alimshauri bintiye amwelewe mume 

wake ambaye alitii utamaduni uliomfanya asimkubali mkwe wake alale 

nyumbani kwao. Pia, alimshauri bintiye amshukuru mumewe kwa kumruhusu 

kutumia hela zake kumtibu yeye aliyekuwa anaugua. 

3) Mwenye utu: Sara aliijali ndoa yake na kumpenda mumewe licha ya fujo zake. 

Alikataa kukaa mjini na binti yake ili kumwepushia mume wake fedheha ya 

kujifanyia kazi zilizohusishwa na wanawake kama vile kuchota maji kisimani. 

4) Mwenye hekima: Maneno anayozungumza yana wingi wa hekima na busara. 

Anamweleza Asna asicheze na akili zake ijapokuwa hakupata elimu sawasawa. 

5) Mlezi mwema: Anawalea wanawe kwa kuwapa mawaidha ya busara. 

Anawanasihi kuheshimu ndoa, utamaduni na baba yao. 

6) Mtamaduni: Neema anatilia maanani tamaduni za jamii yake. Kwanza 

tunamwona akisema kuwa fimbo hurithiwa na mtoto wa kiume. Tena 

tunamwona akimtetea bwana yake kuhusiana na suala la kazi za jikoni na 

kuteka maji kisimani. 

7) Mwenye uhusiano mwema: Sara alikuwa na uhusiano mwema na Dina. 

Anapougua, Dina anakuja kumsaidia kwa kuwa walikuwa na uhusiano mwema. 

8) Mwenye msimamo thabiti: Hata baada ya kusutwa na kukejeliwa na wanajamii 

hakuyumbishwa na maneno yao. Aliwapenda mabinti zake kwa dhati. Hata 

ingawa anachapwa kichapo cha mbwa na bwana yake, hakutoka nyumbani 

kwake, alisimama kidete na familia yake. 

Umuhimu wake 

 Sara anakuwa kielelezo chema cha wanawake walio katika ndoa zenye 

misukosuko. Anavumilia na kufaulu kuwalea na kuwasomesha wanawe ingawa 

mumewe anamdhulumu.

 Anaendelea kumtii mumewe na kumshauri bintiye amnasihi baba yake dhidi ya 

ulevi kwa heshima. 

Neema 
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Neema ambaye ni binti wa Yona na Sara ni mhusika mjenzi. Neema ni mke wa Bunju. 

Wasifu wa Neema unadhihirika kutokana na kauli zake na za watu wengine pamoja na 

matendo yake. Neema anadhihirisha sifa kadhaa: 

1) Mwenye bidii: Anadhihirisha mwelekeo wa mtu mwenye bidii tangu alipokuwa 

shule. Licha ya kwamba wazazi wake walikuwa hawajiwezi, alisoma kwa bidii na

kufaulu katika masomo yake hadi Chuo kikuu. 

2) Mwenye moyo wa kujitolea: Neema aliipenda familia yake hata alipoolewa. 

Tofauti na wasichana wengine ambao hujitenga baada ya kuolewa, Neema 

aliendelea kuwa nguzo imara katika familia yao. Alijitolea kumpeleka mama 

yake hospitali na kugharamia ada iliyohitajika. Pia aliajiri wafanyakazi wa 

kuwasaidia wazazi wake. 

3) Mwenye busara: Neema alidhihirisha busara katika ndoa yake kwa kumheshimu

mumewe na kushirikiana naye katika malezi ya watoto wao tofauti na baadhi ya 

wake ambao huvuruga ndoa zao kwa mivutano mambo yanapokuwa magumu. 

4) Mwenye upole. Hakujibizana na Asna dada yake wakati alikuwa akizungumza 

vibaya kuhusu ndoa yake na Bunju. 

5) Amekengeuka: Neema amezinduka kwa kujua kwamba kuna tamaduni ambazo 

hazifai kutiliwa maanani katika kizazi cha leo. Anamwambia Bunju kwamba 

kumkataza mama yake kulala kwao ni utamaduni uliopitwa na wakati. 

6) Mwenye heshima: Neema anamheshimu baba yake hata baada ya kuwatesa 

walipokuwa wachanga. Neema anamheshimu bwana yake pia. Anasema 

amempa heshima yake tangu walipofunga ndoa. 

Umuhimu wake 

 Neema anajitokeza kuwa kielelezo chema cha akina mama wenye uwezo wa 

kiuchumi na kuonyesha kwamba inawezekana kudumisha amani kwenye ndoa 

bila ya kusababisha ushindani usio na manufaa. 

 Anadhihirisha na kuthibitisha kuwa hata mtoto wa kike anaweza kuwasaidia 

wazazi wake wanapotatizika hata akiwa kwenye ndoa. Hivyo basi, anasawiriwa 

kama nguzo muhimu ya kuupinga utamaduni unaomdhalilisha mtoto wa kike na 

kumtukuza mtoto wa kiume. 

Asna 

Bintiye Yona wa pili. Ni mdogo wake Neema. Asna ni mhusika msaidizi. Anamsaidia 

msomaji kuelewa baadhi ya masuala yanayojadiliwa katika tamthilia. 

Sifa zake: 

1) Mwenye misimamo ya kipekee: Asna anasema kwamba si lazima msichana 

aolewe mara tu aingiapo utu uzima. Anaonelea kuwa watu wanastahili kupewa 

nafasi ya kufanya maamuzi. Anasema taasisi ya ndoa ndiyo taasisi pekee 

inayotolewa vyeti kabla ya watu kupita mtihani. Anazungumzia hali ya watu 

51 | P a g e  G O L D E N  E L I T E  E D U C A T I O N A L  T E A M  @  2 0 2 2  

0 7 2 4 3 5 1 7 0 6

Downloaded by Benson Namikasa (bensonnamikasa@gmail.com)

lOMoARcPSD|16919415



wawili wanaotoa ahadi za maisha kabla ya kufahamu ikiwa jambo 

wanalojiingiza litafanikiwa au la. 

2) Mwenye heshima: Hata ingawa msimamo wake kuhusu ndoa ni tofauti na ule wa

dadake, bado anamheshimu kama mkubwa wake na kuiheshimu ndoa ya Neema 

ingawa anajua ina matatizo. Pia, anawaheshimu na kuwapenda wazazi wake. 

3) Amekengeuka: Asna anaelewa fika kwamba kuolewa ni kwa hiari ya mtu binafsi 

ila si kushinikizwa au kulazimishwa na utamaduni. 

4) Msomi: Asna amesoma na kuhitimu hadi Chuo kikuu. 

5) Mwenye chuki: Asna anachukia tabia za Bunju za kujifanya kuwa hana pesa ilhali

anazo. Anachukia ubahili. 

Umuhimu wake 

 Asna anawakilisha vijana ambao hawana azimio la kuolewa. Wao ni sehemu ya 

jamii na wanastahili kukubalika kama wale wenzao wenye imani kwenye taasisi 

ya ndoa. Hata hivyo, anavyoeleza Sara, na anavyodhihirisha Neema, vijana 

hawapaswi kuwa na msimamo mkali kuhusu taasisi ya ndoa kwa sababu 

changamoto nyingi zilizo katika taasisi ya ndoa zinavumilika kama ilivyo katika 

taasisi nyingine. 

Bunju 

Bunju ni mumewe Neema. 

Sifa zake: 

1) Mpenda haki: Bunju anamkubalia mke wake kutumia pesa zake kuishughulikia 

jamii yake ambayo ina uhitaji mkubwa baada ya Yona kufutwa kazi. Pia, mama 

mkwe anahitaji kutunzwa kwa hali na mali kutokana na hali yake ya kuugua kwa

muda mrefu. 

2) Mwenye mapenzi: Bunju anampenda mkewe na wanawe na kutekeleza wajibu 

wake wa malezi kwa bidii. 

3) Mwenye bidii: Anajitahidi kazini na mara nyingi hata muda wa kustarehe hana. 

Bidii zake zinamwezesha hata kumnunulia mkewe gari. 

4) Ni mgumu wa pesa: Anajitokeza kama mwenye msimamo thabiti kuhusu 

matumizi ya pesa na hivyo kusawiriwa kama mtu mchoyo au bahili. 

5) Mtamaduni: Bunju anashikilia mila na desturi za jamii yake. Anapoziishi kwa 

kumkataza mama mkwe kulala nyumbani kwao, anaonekana kama mtu mchoyo 

na asiyejali maslahi ya mama mkwe wake. Mila na desturi zinamtawala na 

kumfanya asitangamane na mama mkwe hata akiwa amelazwa hospitalini. Hili 

Sio jambo jema. 

Umuhimu wake 

 Bunju anadhihirisha umuhimu wa kushirikiana katika ndoa. Anatoa kielelezo 

chema cha mume anayemjali mke wake. Ana moyo wa kusaidia. 
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 Alimsaidia Neema wakati alipopata ajali na kumlipia gharama zote za matibabu. 

Anamsaidia Neema kwa kumruhusu atumie mshahara wake kusaidia wazazi 

wake. Kwa hiyo, anampatia Neema fursa ya kusaidia jamii yake bila pingamizi. 

Pia, Bunju anasimamia wanarika ambao bado wanathamini mila na desturi za 

kwao kwani mwacha mila ni mtumwa. 

6. Dina 

Ni mama wa umri wa makamu na jirani wa Sara na Yona. 

Sifa zake: 

1) Mwenye moyo wa huruma: Sara anapougua, Dina anamsaidia kazi za nyumbani 

na kumpa moyo kuhusu ugonjwa alionao. Anamsifu Sara kwa bidii aliyonayo 

iliyomfanya kusomesha watoto wake hadi wakafikia Chuo kikuu licha ya 

masimango ya wanajamii na mateso ya mumewe. 

2) Mwenye ujirani mwema: Anapoitwa na Sara amsaidie kupikia bwana yake, 

anafika nyumbani mwa Sara kumsaidia katika shughuli hiyo. 

3) Mwenye roho safi: Hana kinyongo chochote kwa watoto au familia ya Sara. 

Anafurahia kufanikiwa kwa watoto wa Sara. 

4) Mwenye mapenzi ya dhati: Anamsaidia rakifi yake Sara kwa dhati. 

Umuhimu wake 

 Dina anadhihirisha usemi kwamba "Kidole kimoja hakiui chawa." Hii ni 

kutokana na kujitolea kwake kumsaidia Sara kazi za nyumbani anapokuwa 

anaugua. Ni kielelezo cha urafiki wa dhati na ujirani mwema. Ifahamike kwamba

Sara asingeishi vyema na majirani, asingepata mtu wa kumsaidia. 

Kiwa 

Kijana wa kiume, mtoto wa Dina. Kama majirani wengine anashangazwa na bidii za 

watoto wa Sara na Yona. 

Sifa zake: 

1) Mwenye heshima: Anamheshimu mama yake na kushirikiana naye licha ya pato 

dogo analopata. Kupitia pato lake dogo, ameweza kubadilisha hali yao ya maisha

pale nyumbani na kuinua maisha ya Dina. 

2) Mwenye roho safi: Anashangazwa na ufanisi wa majirani zake lakini hawaonei 

gere. 

3) Mdadisi: Kiwa anamuuliza mama yake maswali mengi kuhusu familia ya Yona. 

Umuhimu wake 

 Umuhimu wa Kiwa unatokana na mambo mawili; ni kijana anayewajibika na 

kubadilisha maisha ya mama yake licha ya pato lake dogo. Kupitia kauli zake, 

anadhihirisha kuwa ufanisi maishani hautegemei jinsia bali bidii ya mtu binafsi. 
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Luka 

Mwanakijiji ambaye ni jirani na rafikiye Yona. 

Sifa zake: 

1) Ana busara: Anakiri kwamba siku hizi watoto wa kike wameacha kutegemea 

waume zao na kuanza kuwajibikia familia zao kiuchumi. 

2) Mshauri mwema: Anamshauri Beni kuhusiana na masuala ya kitamaduni 

kwamba zamani tamaduni zilikuwa lakini sasa tamaduni zingine zimepitwa na 

wakati. 

Umuhimu wake 

Anadhihirisha kwamba hata vijijini mabadiliko ya kimawazo kuhusu mtoto wa kike 

yameanza kukita mizizi. Anamchora Neema kama "simba wa kike" (uk. 67). 

Beni 

Mwanakijiji ambaye ni jirani na rafikiye Yona. 

Sifa zake: 

1) Mtamaduni: Anashikilia kuwa mtoto wa kiume ana manufaa kuliko wa kike. 

Anadai Neema hajali maslahi ya baba yake huku akijua kuwa Neema 

anamshugulikia mama yake ambaye ni mgonjwa. Hajakengeuka: Beni 

hajazinduka kwa kuwa hajui tofauti kati ya injinia na fundi wa mitambo. 

2) Mchochezi: Anadai kuwa Yona anafedheheshwa kwa kuachiwa kazi za kujipikia. 

Ni kama anaelekezwa na mkewe na wanawe. Ukweli ni kwamba mkewe alisafiri 

mjini kwa matibabu na kukaa kwa wanawe kwa siku chache tu. Beni 

anatawaliwa na taasubi ya kiume na si jirani mwema kwa Yona kwa kuwa 

anachangia kumchanganya akili. 

Umuhimu wake 

 Ni hasidi katika jamii. Watu wa aina hii huwachochea wenzao na mwisho 

kuwatenganisha na wake na familia zao. Yona anapuuza uchochezi wa Beni na 

kuonyesha kuwa sasa ameanza kupatwa na mwamko mpya. 

Bela 

Ni mfanyakazi wa nyumbani wa Neema. 

Sifa zake: 

1) Mwenye busara: Anazungumza na mwajiri wake, Neema, kuhusu matatizo 

anayoyapitia kwenye ndoa yake kwa busara na kumsihi kuvumilia. 

2) Mtu wa kutegemewa: Ni mfanyakazi wa kutegemewa. Ana uhusiano mwema na 

mwajiri wake na anaelewa kazi yake barabara. Anamkumbusha Neema kuhusu 
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kazi za shule za Lemi kwa maana kuwa, anaelewa jukumu lake la kuwalea 

watoto wa Neema, anayeonekana kuwa mtu wa kazi nyingi. 

3) Mlezi mwema. Bela analea watoto wa Neema vizuri na kwa bidii. 

4) Mwenye bidii: Bela anafanya kazi ya kuwalea watoto wa Neema kwa bidii. Pia 

anasema kuwa mara nyingi yeye hakupatana na watoto wake kwa sababu ya 

shughuli ya kazi. Maneno hayo yanaonyesha alikuwa mwenye bidii hata kabla ya

kuanza kufanya kazi kwa Neema. 

Umuhimu wake 

Anawakilisha wafanyakazi wa kiwango cha chini wanaowajibika, kuheshimu na 

kuthamini kazi zao. 

Lemi 

Ni mvulana wa miaka kumi, mwanawe Bunju. 

Sifa zake: 

1) Mtiifu: Lemi anawatii wazazi wake na pia mlezi wake Bela. Anatii amri ya mama 

yake anapoambiwa aende akafue hanchifu. 

2) Mwenye shukrani: Lemi anamshukuru mama yake Neema wakati alikumbushwa

kufua hanchifu yake (uk. 48). 

3) Mdadisi: Lemi anauliza mama yake maswali kuhusu mama yake na bibi yake. 

Lemi anauliza mama yake (uk. 30) kwa nini hana raha na maswali mengine 

mengi. Pia anataka kujua ni kwa nini bibi yake hajakuja kumsalimu. 

4) Mwenye vipawa: Lemi ana kipawa cha kuimba na kucheza nyimbo kwa 

miondoko na minenguo (uk. 22). 

Umuhimu wake 

Lemi anawakilisha watoto wa baadhi ya wazazi ambao hawapati wakati mwingi wa 

kuingiliana na wazazi wao ambao mara mwingi wako kazini. Anawakilisha watoto 

ambao hulelewa na yaya. 

Wahusika wadogo 

Salome na Mina: Wahusika wadogo ambao wanatajwa tu. Hawashiriki moja kwa moja 

katika masuala ya tamthilia hii. Salome ni mwanawe Yona na Mina ni bintiye Bunju na 

Neema. 

Umuhimu wao 

Wanakamilisha idadi ya watoto wa Yona na Bunju mtawalia. Idadi hii ni dhihirisho la 

usasa ambapo wazazi hawapati watoto wengi kutokana na hali ibuka za kiuchumi na za 

kijamii. Pia, wanaendeleza malezi ya kisasa ambapo watoto hawaonani na wazazi wao 

kwa kuwa wanahudhuria masomo ya bweni au nje ya nchi. 

Ushauri muhimu kwa mtahiniwa 
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1) Mtahiniwa sharti asome kitabu husika (Bembeaya Maisha) barabara na 

kukielewa. 

2) Mwongozo ni kurunzi ya kumulikia njia, kwa hivyo, mtahiniwa sharti aelewe 

aendako. 

3) Ni muhimu kusoma na kulielewa swali lililoulizwa. Ni vyema kujiuliza swali 

lifuatalo: Mtahini anataka habari gani kutokana na swali hili? 

4) Usitoke nje ya muktadha wa swali na kuandaa habari ambazo hazihusiani na 

swali uliloulizwa. 

5)  Ikiwezekana, toa mifano kutoka kwenye tamthilia inayohusiana na jambo 

unalolifafanua ili kuweka jambo hilo wazi. 

PIA KUNA

1. MWONGOZO WA NGUU ZA JADI

2. MWONGOZO WA KIGOGO

3. MWONGOZO WA TUMBO LISILOSHIBA

4. MWONGOZO WA CHOZI LA HERI

5. MASWALI NA MAJIBU YA MAPAMBAZUKO

6. MTIHANI WA SHULE ZA KITAIFA MBALIMBALI

7. MITIHANI YA KATI YA MUHULA

8. MITIHANI YA MWISHO WA MUHULA

9. TINI YA ISIMUJAMII, FASIHI SIMULIZI, SARUFI NA USHAIRI

10. MASWALI NA MAJIBU YA CHOZI, KIGOGO NA TUMBO

TUNA MENGI- PIGA SIMU KWA 0724351706
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