

Mwandishi wa taarifa hii ana msimamo kuwa:

- A. ustaarabu wote wa kigeni unapotosha maadili
- B. maadili yatafaulishwa na vijana na serikali husika
- C. uigaji wa nyendo za kigeni unapaswa kuzuiwa
- D. ujenzi wa ghorofa duni na njama za kifisadi zimezidi

Matokeo ya swali la 49

Majibu	A	B*	C	D
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili	28.56	20.31	33.42	16.31
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine	27.20	28.71	28.25	24.37

* Inaonyesha jibu sawa

Swali hili lilitahini mbinu ya tathmini. Hapa pia, kama swali la 48, watahiniwa walikuwa wanakisia majibu. Mwandishi wa kifungu hakusema kuwa utamaduni wote wa kigeni ni mbaya kwa hivyo hawezi kusema uigaji wa nyendo za kigeni uzuiwe. Taarifa inazungumzia juu ya ufasadi kwa jumla kwa hivyo huo hauwezi kuwa msimamo wa mwandishi. Mwandishi yeyote akiandika lazima aonekane kutoa suluhisho ikiwa anaandika kuhusu tatizo fulani katika jamii – Naye huyu mwandishi hapa amejaribu kupendekeza suluhisho. Amezungumzia juu ya mikakati ya serikali kutafuta suluhisho na pia akataja kwamba vijana ndio wajenzi wa taifa wa leo na kesho. Kwa hivyo msimamo wake ni **B. Maadili yatafaulishwa na vijana na serikali husika.**

4.2 SEHEMU YA PILI: INSHA

Mwaka wa 2007 insha ilikuwa

Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu juu ya kichwa kifuatacho:

Rafiki yako amehamishwa na kujiunga na shule nyingine. Mwandikie barua ukimwelezea maendeleo yako tangu mlipoachana.

Insha hii ni ya kirafiki kwa hivyo haikuwa na mahitaji mengi kwa mtahiniwa. Mtahiniwa amepewa uwanja mpana wa kujieleza na kuandika insha yake kwa njia inayopendeza bora asitumie lugha kwa mfano isiyo ya adabu.

Yafuatayo ni maelezo ya kuonyesha jinsi alama katika viwango vine maalum zinavyofikiwa katika usahihishaji. Viwango hivi ni alama 01-10, 11-20, 21-30, 31-40.

4.2.1 Kundi la kwanza (alama 01-10)

Watahiniwa hawa, hasa wale waliotuzwa alama 01-05, huandika insha zao vibaya mno. Wao hutumia maneno ya Kiswahili, ya Kiingereza na lugha zao za mama yakichanganywa. Kuna baadhi wanaotumia lugha isiyoeleweka hata kidogo. Wale wanaotuzwa alama 6-10 huwa wameandika insha zao kwa Kiswahili kilicho na makosa mengi sana ya sarufi na tahajia. Pia mawazo yao hayatokei vizuri. Huwa pia wamepotoka kwa upande wa mada.

SHULE YA NITHONGONI,

P.O. BOX 51,

KIBWZE,

13-11-2007.

Shule ya moto kusakubama ya mifukua na ukutan. Changa al mabawet alitafuta kula ya kuya ulana. Chanzanua zebant adaweret pia. Kilitangant kula shule ya uloto Benikueang ifanwany nikueanshya:

Huyn kaula na Mama alusantendero Chang ya ulakuliyu. Baaday an alishang ganeti mabi Maamuly na shule ya ulutan / shele ulanufueany ya bauehokulana. na sana kuyaulera kaula za paneha muandikanyi. ya Nating buyant zebulan za na hewanega.

Siku moja shule an hijanantaua Chankna alimantula. ula hijezakue Machang haruka ulafankwan. kula anekankus shele ya maki alikueang mmoja kula. Chaneki hi an mabi Siku ulafakua anekakua ya Sana yetkou ya henokuehag alinakulan na ulakuehina muansa. yetzokueet na ulakua anueha kula shule kula mato yetaukue ya ulakua. Baaday Crasua ya ulakuehi na sana pia ula maendakua. kula alikaua Changua hi watanantana.

Kula nikueanshya muachang cha yetzant kuyanzakua na sana fanueang ya Mlaka hikuu afikueang. tukuanit kula ulamang yote jankueakra

anikūthi, ya kuua itauwāng. hii mohauwankwa
na Sāntifikusan. Uwanjye zewan ya Mabawanzhi
kazewanya. alikuwānfan am yefazūthi kula sana
klemawelha. Nilaniwa hianfikusa jhauk ula wafakna
adikawāng na Sāntifikusan ahattang kula Chaya
Mutanikamifa ya pauea Machanzeti yote.

(alama iliyotuzwa 02)

Mtunzi wa insha hii hawasiliani na wala maneno aliyotumia hayaeleweki.

Mtunzi wa pili

Linnet odhiambo

Shule ya msingi ya papa

S.L.P. 401163.

mombasa.

Elizabeth Ndiinda

Shule ya msingi ya wangu

S.L.P. 50516

Nairobi

Kwamba ni salamu mingi kutoka pahali
niko huku Nairobi. Nadhani wewe ni mzima kama
mimi vile nitavyo natamani ya Kwamba mola amekupa
raha sufusufu.

Ya kwanza ni kuua ni kutoka uhamishwe
hii shule yetu huku buruburu na ukajiunga na
shule ya Shirandula huko mombasa ya Kwamba
tangu tulipoachana nimehendelea vizuri sana katika
masomo yangu huku nikiomba mola mendelee
vivyo hivyo. Katika muhula wa kwanza nilikuwa
na alama za juu huku nikiongoza shule yetu
nambari moja.

Tangu ulipoenda mombasa roho yangu haina raha ya kwamba tamaa mbele mauti nyuma na hivyo ndivyo mambo yako huku Nairobi na kusifu na kuziiga ya kweli siki la kufa alisikii dawa. Niliketi pekee yangu huku nikiwanzo na kuwazua huku nikiwa na vitabu vyangu mikononi hata kulala siwezi nikikufikiria natokwa na majazi hata sikuli.

Nataka mola akuongezee miaka mingi huendeleo kufanya kama mimi

Hesabu nilikuwa 98%

Sayasi 100%

somola ziada 78%

Kiswahili 88%

Kiingereza 94%

Zote zikiunganishwa nilikuwa na alama mie nne na sitini na saba (467) na taka pia mtihani ya kuwenda kidato cha kwanza hufanye hivyo na huongezee zingine kama ishirini na huache pilkapilka zenye nimesikia huko kwenyu mombasa. Nashukiwa na nyota ya Jaha.

Vyote vingaavyo si dhahabu chambilecho wahenga kwa hivyo tia bidii kwa masomo ndio kila kitu bila masomo huwezi pata kazi mzuri na hakuna mtu yeyote atandika adinasi kama achasoma.

Mwisho nataka kukujulisha ya kwamba soma na huache hii mamba ya kucheza na masoma dunia ni baya na kama husomi

hakuna kitu kingine kunaweza fanya isipokuwa
Kuiba vitu vya watu na hutakufa.

Kwa rafiki

mpendwa

Elizabeth Ndinda

SP.

(alama iliyotuzwa 09)

Mtadiniwa huyu amejaribu kuandika insha yake kufuata mada aliyopewa. Hata hivyo amepotoka sana kwa mtindo wa insha yake na sarufi yake ni mbaya. Amefanya makosa mengi sana ya hijai.

Kundi la pili (Alama 11-20)

Kundi hili ni la wale wanaoonyesha kuimudu lugha kidogo na wanaweza kuandika sentensi na zikaleta maana. Wale waliotuzwa alama 16-20 ni wale wenye mawazo yanayoweza kutiririka kidogo. Hata hivyo, wale wa alama 11-14 huwa hawapangi hoja zao vizuri, wanafanya makosa mengi ya sarufi, msamiati na tahajia, Wale waliotuzwa alama 15-20 huwa pengine wameandika hoja chache katika insha zao na hawakutumia lugha tamu ya tamathali. Insha zao huwa fupi pia.

Mtungo wa tatu

Kathure Eunice,

S.L.P. 200

Nanyuki,

14/11/2007

Rafiki mpendwa

CAROLINE

kuzanza ni salamu sitakaga kwangu Ninanjua huko
salamu salamini huko shuleni Mbakwiko na ninanjua kuwa
unaendelea vizuri.

Ninaishukuruwa nafasi hii ili nikwize jinsi unavyo endelea huko
ninaishukuruwa mungu kwa kutaka nafasi hii kutaka tuipochana
hakuna aliyemwaulikia mwingine bamba lakini nashukuruwa
nafasi hii ili nikwarditae jinsi ninavyo endelea huko ambii
Tangu tuadhiane nanaendelea vizuri katika masamu yangu
tuipochana mimi nitia bidii katika masamu yangu na
kutaka mwaka huo nimimi tuikuwa nikianza katika darasa
langu hakuna baayekuwa akiniabinda kwakuwa walisema
walisema ukitaka cha munguni lazima huinam, niikuwa napawa
zawadi kila bwafo fanya mihani. Nakika kukujunika kuwa
ikiwa niikuwa unaisoma vitabu vya metta, na ninyo vingine
utafanua kwakuwa asiyepua ngai ngai kiswahili, na ikiwa
ungua iso rafiki yangu hutafuru nokutaka baraka zio kazo
kwa mwenyezi mungu kwakuwa mungu si adhumanani baba
kujalia.

Niku tu katika hali hii ya kukujunika ingawa uko katika
shule hii tu tugekuwa tunagofisha mei hii Pameja, mwanam
mtu ana kikumbuka hampanga katika darasa kutufundia
endelea na mihani wako vizuri tuarona wendao nyumbani

Shule inaendelea vizuri kabisa kuitengua vizuri baba utafaf
kwa nitakuafeka kwa sababu wewe kwenda wewe pake yako
utafandikia unambie utakapo kula nikupereka siku hie utakoa
nikupereka haitadhami ndia shule ulikuwa utadhami nile
shule ya ufii niyikuwa karibu na yetu kwa vile wengwa vija
baba jwinyo kwa mbeeni ginyo tuongozaka tukawa weni, unpa
enda mimi sikufota mwingine kama wewe kwakuwa wewe
na mimi tuikuwa marafiki wa kufana kusikana niwewe tu
na kutakia baraka kumbwa ili tuende shule ya ufii Pameja.

Mimi wako mwaminifu

Kathure Pameja,

(Alama iliyotuzwa 11)

Mwandishi ameandika insha yake kufuata mada aliyopewa lakini amefanya makosa mengi sana ya sarufi na hijai. Aya zake zinaingiliana na haijulikani sentensi zake zinaishia wapi.

Mtungo wa nne

Shine ya Mbingi ya Kiondungu

S: LP 182

Igoji Meru-

Tarehe 14/11/2007

Kwa mpenziwa Mwakazi

Habari yako ratiki? Natamani ni nzuri pia jangu ni nzuri kwaka wakati tulipoachana.

Ninachukua sura hi kukwandikia barua hii nikulitiche vile ninavyenda. Hapa niko shuleni niko salama salamini. Nimeendelea sana hapa shuleni kwa sababu kutoka wakati ulipohama nilianza kuwa nambani ya kwanza na hata nikaongeza makisi nyingi sana. Sasa mwaimu wangu ameniambia kuwa atanipa zawadi tele.

Miyumbani wazazi wangu wanafuraha ribariba kwa vile nimezama. Wazazi wamenikumsha kuwa wana zawadi nyingi zangu. Wakati ulipoenda tulianka kusoma kwa bidii za mchao kwa sababu hata hao wengine wametia bidii.

Shuleni yetu nimechaguliwa kuwa kirala wa darasa kwa kile khalimu wameana nikitia bidii sana. ulipoenda mwaimu mkuu aliwaita wazazi shuleni ili tuweze kupewa zawadi. Nilikwa na suraha mpwita mpwito kwa sababu mtihani tulizotanya nilikuwa nambani ya kwanza.

Wazazi walipoingia shuleni tuliwakambisha kwa makosi. Mkwaimu mkuu alipiga kengele na sote tukakusanyika. Aliwakambisha wazazi tena na tukaanza kupewa zawadi. Nilikwa na suraha tele kwa sababu nikuwa wa kwanza kuhwa. Nilizitokeza nikuwa ninajiriga kama fausi. Mkwaimu mkuu alinipongeza kwa kile nilikuwa

nimezanya. Ainaipatia zawadi tele na nikarudi nikiwa na suraha.

Kutoka siku hiyo mwalimu mkuu alisema ni mimi kiraia wa shule yote. Wanasunzi wenzangu wauiposikia hivyo wauishangilia sana. Hata sasa ni mimi kiraia wa shule yetu. Wazazi wangu hata wao wainipangia sherehe kubwa sana. Niipewa zawadi nyingi hata siwezi hesabu. Miamba wangu naye alivitea vitabu vya kusoma na nino hakika anaendelea vizuri sana. Nimeendelea sana na hata wewe nadhani unaendelea.

Kwa aita yetu hakuna mwingine mwerevu kuhika mimi. Wazazi wangu wancinipongezi kwa yote nimesanya. Wasalimie wazazi na watoto wenu wote.

Ni mimi wako

Kinani mwenia

(Alama iliyotuwa 20)

Mtahiwa huyu ameanza insha yake vizuri. Amepanga kazi yake katika aya na hati yake ni nzuri. Hata hivyo, insha yake ni kavu na haina utamu wa tamathali na msamiati unaovutia. Ametoa hoja moja tu ya mandhari ya shuleni. Amefanya makosa mengi ya sarufi na insha yake ni fupi.

Kundi la tatu (alama 21 - 30)

Hawa ni wale ambao wameshughulikia maudhui ya insha. Wengi hupoteza alama kwa kutumia lugha isiyokolezwa semi ama pengine wakatumia semi visivyo. Makosa ya kisarufi, tahajia na msamiati pia huwakosesha alama. Urefu usioridhisha wa insha zao huweza kuathiri alama kwa sababu huenda hoja zisikamilike, au kutosha kihoja.

Mtungo wa tano

Shule ya msingi ya mkumu,

S. K. P. 1045,

KAKAMEGA,

14-11-2007.

Kwa rafiki mpendwa Carazon Seita

Pokea salamu nyingi kutaka kwangu, natumai
u mzima kama kisiki cha mkalitusi huku pia
mimi nikiwa mzima kama kigogo.

Ningependa kuandika hii barua kukuelezea
ninavyo endelea tangu tulipoachana na wewe na
ukaenda kujiunga na shule ya msingi ya
mkumu huko Kakamega. Mimi hapa ninaendelea
vizuri sana tukiwa na familia yetu hapa
Nairobi hata wamekusalimnia sana.

Natumahi pia wewe mahali ulipo unatukumbwa
na tunazidi kuumbeara kila lakheri kwa
masomo yetu hata maisha yetu. Kwa masomo yangu
mimi nilikuwa naendelea vizuri tulipoachana
nikiwa darasa la sita na nilikuwa nafuzu
vizuri hata tulikuwa tunafanya mtihani
nina kuwa wa kwanza darasani walimu wana
furahia sana nilikuwa mwanafunzi wa heshima
sana shuleni na nilikuwa na mudu usafi. Walimu
wa shule yetu wakanipenda sana kwa heshima
yangu na kunipongera sana hata nilipomaliza
darasa la sita na kwenda la saba niliweza

kufurahia sana sikuweza kurudi nyuma hata
dakika moja wala kupoteza wakati wangu kwa
marafiki wabaya niliweza kwenda na wervevu
wangu, hata watu wakaweza kunipenda zaidi
hata nilikuwa nasaidia wanafunzi wa darasa
letu ambao hawa kuwa wanagua somo la
hesabu kwa sababu hilo ndilo somo ambalo
nilikuwa na lipenda zaidi kuliko somo zingine.

na nilikuwa napita vizuri kisha na tunukiwa
zawadi maarufu sana.

Hata sasa niko darasa la nane nakalia
mtihani wangu wa kimataifa (K.C.P.E) na
nina matumaini kuwa nitapita mtihani huu kwa
alama mia nne kuendelea. Nikimalizia ningependa
kukuambia ya kwamba tukumbukane kwa maombi
kita wakati na uweze kufaulu mtihani wako.

mimi wako mwaminifu,
ELIZABETH MUSIMBI
~~SLP~~

(Alama iliyotuzwa 22)

Mtuhiniwa huyu amekosa alama nyingi kwa kutumia lugha kavu isiyokolezwa semi na tamathali. Amefanya makosa mengi ya kisarufi kama vile kuandika herufi ndogo badala ya kubwa, kutoakifisha kazi yake na pia makosa mengi ya tahajia.

Baadhi ya makosa ni:

Nina kuwa
Na lipenda
nairobi
ninavyo endelea

Mtungo wa Sita

JOYCE ACHIENG

STULE YA MSINGI UHURU

SLP: 1187,

BURUBURU.

NAIROBI.

14/11/2007.

Rafiki mpendwa Pamela,

Habari yako? Natumai ya kwamba uka
sawa na pia u mzima mithili ya

Kigongo. Mimi niko salama salimini na
ninaendelea vizuri na masomo yangu.

Mathumuni ya kuandika hili waraka
ni kwasababu nataka kukujulia hali na
nikueleza ninavyoendelea na maisha huku
shuleni baada ya kuhamia kwako "chambilecho
wahenga" barua ni nusu ya kuonana.

Kama nilivyokueleza awali, nataka
kukufahamisha ninavyoendelea shuleni
kingaabagaa.

Jambo la kwanza ambalo ningependa
ujue ni kwamba tumeletewa mwalimu
mgeni baada ya Bw Otieno Kustaafu.
Mwalimu huyu anajulikana kama Bw
Macharia. Yeye ni mwalimu mpole na
mwenye heshima. Waama wahenga, heshima
si utumwa. Ni mweusi tititi mithili ya
makaa. Ni mcheshi na punde tu anapocheka
utapata nafasi ya kuziona meno zake
ambazo ni nyupe pepupe, thelyji kando.

Jambo la pili, niko na furaha isiyo
na kipani kwa sababu mimi ndiye Kiranga
mkuu wa shule baada ya mwalimu kuona
tabia zangu njema. Wahenga na wahenguzi
hawakutuchana nywele kwa mfupa wa
ngisi waliponadi ya kwamba chema
chajuzi kibaya chajitembeza. Isitoshе,
mcheza kuao hutuzwa.

Jambo la tatu ni ya kwamba shule yetu imepakwa rangi upya. Tulikuwa tumezoea kuta chafu lakini sasa shule yetu inameremeta metumetu nyota kando.

Mahanga hawakutuvalwa saksu za glasi waliponadi. Pasipobudi hubidi wanafunzi wa darasa la nane hawana budi kutoka shuleni sa moja jioni, kwani wao hubaki shuleni kwa ming'ili ya kufanya masomo ya ziada.

Sina budu kumaliza kwa kusema ya kwamba tunajitahidi sana katika masomo yetu. Chambilecho wahanga "Mwumilivu hula mbivu".

Natumai nawe pia utaniandikia barua hivi karibuni.

Nisalimie wayeye wako na pia dada yako.

Ni mimi wako
Joyce.

(Alama iliyotuzwa 29)

Insha hii imeandikwa vizuri. Mwandishi amejieleza vizuri na kupanga kazi yake vizuri katika aya. Hata hivyo, amefanya makosa ya sarufi na hijai kama:

<i>kwasababu</i>	-	<i>kwa sababu</i>
<i>hili waraka</i>	-	<i>huu waraka</i>
<i>meno zake</i>	-	<i>meno yake</i>
<i>meno ambazo</i>	-	<i>meno ambayo</i>
<i>sa</i>	-	<i>saa</i>
<i>budu</i>	-	<i>budi</i>

Baadhi ya aya zake ni fupi sana.

Kundi la nne (alama 31- 40)

Hawa ni wale mabingwa kweli katika uandishi wa insha. Wanaimudu lugha vizuri na wanashughulikia maudhui vilivyo. Insha zao zinavutia kwa hati safi, aya zilizopangwa vizuri, msamiati unaokubalika na wingi wa tamathali za usemi.

Wale waliotuzwa alama 36 hadi 40 huwa wameandika insha za kipekee na za kiwango cha juu zaidi. Katika kiwango hiki makosa ya aina yoyote ile ni nadra kupatikana. Insha hizi huwa za urefu unaoridhisha.

Mtungo wa saba

Eunice Kadzo,

Shule ya msingi ya kahawa,

S. L. P 10479,

Nairobi,

4 NOV, 2007.

Kwa sababu mpendwa Rodha,

Natumai uko buheri wa afya na mzima kama kigongo. Hapa Nairobi wanyete wangu pamoja na ndugu zangu wako salama na wanendelea vizuri Tangu tulipoachana na wewe nimekuwa nikiendelea vizuri na masomo yangu. Nilipelekwa katika shule nyingine ambayo ni nzuri zaidi kuliko ile ya kwanza. Najikaza kisabuni na kutia bidii masomoni kama mchwa ili mwishowe nivune nachapanda na kama ujuonyo mtu humina anachapanda nami bila shaka nitawuna mazuri.

Mimi huamka asubuhi na mapema kabla jimbi hajawika na kuanza masomo yangu. Sifanyi mchezo ambao nilikuwa nafanya hapo awali kwa maana, niligundua kuwa duniani huwezi kufanikiwa bila kutoa jasho lako moenyose kama walivyosema akina babu zetu kuwa mtegemea cha ndiguye hufa maskini nami sitaki kufa maskini hohohohoh. Babu alinunulia vitu vingi vya kuchezea na istashe alinunua tarakishi ambayo mimi huitumia

kama ninasoma Nilijiunga na klabu cha vijana ambacho
huwasaidia watu ambao hawajiwezi na pia walioathiriwa
na ugonjwa hatari wa ukimwi. Kila juma sisi
huwatembelea na kuwahimiza jinsi ya kuishi na ugonjwa
huni.

Wakati mwingi, mimi huendo maktabani
na kupitia vitabu kadha wa kadha kwani mtaka
cha mvunguni sharti ainame na wala sio kusimama
wima kama askari jela. Nilijanibu kuwatapita marafiki
wengi wa kukaa nao na nilifanikiwa kumpata mmeja
tu! Lakini wewe ndiye rafiki yangu wa chando na
pete kufa kuzikana na istashe wazazi wetu wanaishi
karibu kama pua na mdomo.

Uk mzinga wa nyuki umeendelea na una nyuki
wengi na wao hutengeneza asali ambayo mimi huza
na kupata ngwenje za kutumia kwa kununulia vitu
vyangu mbali mbali. Nilikuwa na furaha mithili ya tasa
aliyeweza kujifungua mapacha mwezi uliopito kwa
kuibuka mshindi katika mashindano ya kuiba mashairi
Nilikuwa mwanafanizi bora zaidi katika mkoa wetu.

Mimi kama mmeja wa vijana nilijiunga na
marafiki wenzangu kupinga utumia wa mihadarati na
ngono kabla ya kufunga ndoa. Tuliandamana pameja na
mabango njiani kwa juma moja. Vijana wengi
walijitokeza na kutunga mkona na pia chifu wetu
alitupa mkono wa tahania kwa kazi nzuri. Sina
mengi ya kusema bali nikukuhimiza ulie bidii masomo.
Natuma tutaonana hivi karibuni shule ziki fungwa na
pia uwape wazazi wako mkono wa buriani
pameja na nduguzo.

Rafikiyo wa chanda na pede

Eunice Kadza.

Rodha Rehema
S.L.P 0079,
Kampala.

(Alama iliyotuzwa 31)

Insha hii inavutia kwa tamathali za semi, hati safi na kupangwa katika aya. Mwandishi amejaribu kutoka katika mazingira ya shule kuelezea mambo mengine lakini hakukuza hoja zake vizuri, hali ambayo imemkosesha alama za juu zaidi ya alizotuzwa. Amefanya makosa machache ya tahajia na ya sarufi.

Mifano:

natuma - natumaini
kuiba mashairi - kuimba mashairi

ukimwi badala ya UKIMWI

Mtungo wa nane

Allan Kuria,
S.L.P. 21784-00505,
NAIROBI

Novemba 14, 2007.

Kwa mwandani Msanifu,

Nakumiminia salamu bwai bwai mfano wa thureya za nyota tupitia mbali wana wa Ibrahimu. Urai gani? Ni rajua yangu kuwa una siha njema na u mzima mfano wa ngarange ya mpingo.

Madhumuni na dhamira kuu ya kukuandikia waraka huu si kukusabahi,

mbali ni kukueleza kwa mapana na marefu maendeleo yangu hapa shuleni. Tangia ulipojiunga na Shule ya Matopeni, hapa chongoleani pamekuwa na maendeleo tumbi nzima.

Kwanza, tuliachana nikiwa karibu kuburura mgwisho darasani. Sasa, nina furaha isiyo mfanowe kukujulisha kuwa sasa, matokeo yangu ni aula zaidi. Katika mtihani uliopita, niliuma uzi na kukwangura maksi gana nne wahedi wa sabini. Mwanagenzi mmoja tu ndiye aliyenipiku, naye alituka namba moja kwa alama mia arba sabini na mbili. Kwenye mtihani unaokuja, nimepania kumpiku na maksi si kidigi.

Pia, kuna wafunzi wageni ambao wameajiriwa shuleni mwetu. Wadarisi hawa wameletwa ili kutufunza badala ya walimu walioenda njia ya marahaba kwenye ajali ya barabarani. Ingawa walimu hawa ni wapya shuleni kwetu, si wageni asilani kwenye uwanja wa ufunzi.

Bwana Kokotoo, ambaye ni mdarisi wa Hisabati, ni mwalimu mufti kabisa. Yeye hupenda nambari mithili ya mbani ya jicho lake. Kupeli kwenye Hisabati ni sawa na kujitukana mwenyewe. Bi Safuni naye ni bingwa kwenye lugha

ya mayai. Yeye hukitongoa na kukisongoa
Kimombo kana kwamba alizaliwa
Uingereza. Siku hizi, sisi hustihizai mitihani
ya Kiingereza. Ustadh Obonyo naye ni
galacha kama si ulama katika Kiswahili.
Ustadh hukitema Kiswahili kama aliyekopolea
na kamusi mkononi. Yaumu hizi, -
Kupasi Kiswahili ni rabisi kama mboga.

Kwenye kitengo cha upishi,
ukarabati pia umefanywa. Wapishi wazee
waliokuwepo wamepigwa kalamu na
wengine wageni wakapewa ajira.
Wapishi hawa wana tajriba chungu
nzima. Wao hutuandalia maakuli
ya kunoga na kuhomolewa. Wengi
hutoka humo wakiramba vyanda na
viganja vya mikono yao kweli, aisi fuye
mvua imemnyea.

Isitoshe, bwawa lililokuwa likiakwa
limekamilika. Bwawa hili lilikuwa
limechukua miaka minne kujengwa
kikamilifu, lakini wazee wa konga za
mawe hawakuwa na ubozi wa kaa
waliponadi, kawia ufike. Sasa, tunajua
samaki ni nani na limbukeni ni kina
nani kwa hisani ya bwawa hilo.

Kwa vile wasaa umenipiga kamba,
sina budi kutia kitone cha mwisho,

kwani lisilo budi hubidi na likibidi
hutendwa. Nitakuwa mwingi wa furaha
tamthili ya hawinde aliyeokota vipande
vya almasi ya Mwadui nitakapoisoma
risala yako Mbali na hayo, usighafilike
kuwasabahi ndugu zako Nana na Vumilia
na wahebi wangu, kina Kitwana na
Rashid. Wajuvye kuwa bado sijawazika
kwenye mava ya mghafala.

Mimi wako wa jua na mvua,

~~Mimi~~
Allan Kuria.

(Alama iliyotuzwa 38)

Insha hii imeandikwa kwa ufundi mkubwa. Kazi imepangwa vizuri kwa sentensi na aya na hati inayovutia. Urefu wake unaridhisha kabisa. Makosa ya aina yoyote ni machache sana. Mtahiniwa amejaribu kueleza mambo tofauti tofauti katika mazingira ya shule. Amefanya kosa la tahajia. wafunzi - wakufunzi .

4.3 MAPENDEKEZO KWA WALIMU

- 4.3.1 Ni vizuri mfundishe Kiswahili katika ujumla wake. Tafuteni vitabu ambavyo vimependekezwa na kuvitumia kufundishia.
- 4.3.2 Sisitizieni wanafunzi kuwa wakijibu maswali ya vifungu ni lazima wasome kifungu chote ili waweze kujibu maswali, wala wasijikite tu pale wanapofikiria kuwa swali limetoka.
- 4.3.3 Fundisheni kuwa maswali ya kifungu cha ufahamu ambayo hayaonekani kuwa na majibu moja kwa moja huulizwa katika mtihani. Wasaidieni kuzoea kujibu maswali ya aina hii. Maswali haya huweza kuwa ya stadi kama ya tathmini ambayo ni stadi ya juu katika zile stadi za *ujuzi, ufahamu, matumizi, uchanganuzi, usanisi* na *tathmini*.
- 4.3.4 Wanafunzi wenu ni lazima wasome kichwa cha insha na kuelewa mada na kutoa hoja nyingi. Si vizuri kutumia msamiati mkubwa ama mwingi mwingi ambao unapoteza maana iliyokusudiwa ama kutumika vibaya tu.