4.0 ) KISWAHILI ,

Wakati huu tumechanganua matokeo ya Kiswahili ya mwaka wa: 2007 huku tuklyalmgamsha na ya g
miaka ya 2004 2005 na 2006 , ,

Fahmsn 4 Matokeo ya Klswahlll KCPE ya miaka 2004 hadi 2007

2004 i 2005 2006 2007
Lugha | Insha | Lugha | Insha Lugha | Insha | Lugha | Insha
i 50 40 | S0 - 40 50 40 50 40
Alama ya wastani- - 23.88 | 15.85 | 30.23 18.06 | 29.89 | 18.32 | 25.51 | 16.99
Alama iliyotuzwa | 24 14 32 20 | 33 18 26 16
watahiniwawengi | | ‘ o - , 1
Alama ya juu iliyotuzwa | . 50 40 | 50 | - 39 .50 | 39 49 39
Fahirisi hu inatuonyesha kuwa kwa upande wa lugha: o o R

T

i Alama ya wastam 1meshuka kutoka alama 29.89 mwaka wa 2006 hadl 25 51 mwaka wa 2007
- Hii ni tofauti ya alama 4.38. ‘

(ii) Alama 1I1yotuzwa watahlmwa weng1 1meshuka kwa alama 7 kutoka 33 mwaka wa 2006 1kawa
26 mwaka wa 2007. . . C - .

(i)  Alama ya juu iliyotuzwa ni 49. Alama hii ilikuwa 50 miaka yote minne iliyopita.
Kwa upande wa insha: .

@) Alama ya wastani imeshuka kutoka 1 8.32 mwaka wa 2006 hadi 16.99 mwaka wa 2007.

(i)  Alama iliyotuzwa watahmlwa wengi 1meshuka kwa alama 2. kutoka 18 mwaka wa 2006 hadi I 6
- mwaka wa 2007 :

(iii)} -~ Alama ya juu iliyotuzwa bado ni- 39.

Mchoro huu unatuonyesha vile alama za sehemu za lugha na insha zilivyojitawanya.

Powered By: www.manyamiranchise.com

39

e o v o vt


Maurice
Typewritten Text
Powered By: www.manyamfranchise.com


- Figure 3 - Kiswahili
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Mchoro huu unatuonyesha kwamba watahiniwa wengi waliweza kupata alama nusu ya alama zote
zinazoweza kutuzwa katika sehemu ya lugha. Alama hizi ni 25 juu ya 50. Katika upande wa insha
watahiniwa wengi hawakuweza kupata alama zaidi ya nusu ya alama zote ambazo zinaweza kutuzwa
ambazo ni 20 juu ya 40. ' -

4.1  SEHEMU YA KWANZA: LUGHA

Mchoro huu unatuonyesha asilimia ya watahiniwa tuliochanganua ambao walipata jibu sawa katika kila
swali. ‘ L

Figure 4 - Kiswahili Lugha
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b 4.

Kila mwaka huwa tunachanganua maswali ambayo

ya 8, 17, 20, 34, 35, 47, 48 na 49.

FAHIRISI 5: Maswali ambayo yaliwatatiza watahiniwa

yaliwatatiza watahiniwa. Maswali hayo yalikuwa

Maswali 8 17 20 34 35 47 48 49

Asilimia ya watahiniwa waliopata | 17.01 | 18.33 | 33.81 | 19.59 14.87 | 32.44 | 25.36 20.31

jibu sawa

Alama yao ya wastani ya maswali | 30.06 | 32.10 | 30.74 | 29.05 | 31 01 2832 | 29.32 28.71
ale mengine :

* Inaonyesha jibu sawa

Msichana alikuwa amechoshwa na vitimbi vyakasri _ 8§ shangazi yake ambaye alixuwa amemtoa k

ijijini kuja kumpeleka

shule. 9  alikuwa na nia ya kumfanya 10__ . Hakujua amlaumu shangazi yake huyu, 11 _ majaliwa _ {2 wazazi wake
na kumwacha yatima. Alikumbuka jinsi 13 na matumaini ya kusoma kwa bidii ili kuiokoa jamii _ 14 _ kutokana na umaskini
1§ hali zao.
Swali la 8:
A. la B yak C. mwa D. kwa

Matokeo ya swalila 8

Majibu *A B C D

% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 17.01 52.66 7.57 21.47

Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 30.06 27.53 24.46 26.01

Katika kifungu cha maswali ya 8 m
la shangazi yake. Jumba hili ni kas

paka 15, panazungumziwa msichana ambaye anaishi katika jumba

ri yaani nyumba kubwa.

Swali hili limetahini mbinu ya ujuzi pamoja na ile ya matumizi.

Neno kasri liko katika ngeli ya li —
kasri ama pengine kama walielewa h

Swalila 17

ya. Inaonekana watahiniwa wengi hawakuelewa maana ya neno

Kitenzi nawa katika kauli ya kutcndesha ni:

A. nawika

B. nawia

C. navya

D. nawishwa

Matokeo ya swali la 17

awakujua liko katika ngeli ipi. Jibu sawa lilikuwa A — /a,

Majibu A B *C D
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 8.99 21.28 18.33 50.05
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 24.86 25.97 32.10 26.74

* Inaonyesha jibu sawa
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Mbinu iliyotahiniwa hapa ni ya ujuzi.

Nawika ni kauli ya kutendeka, nawia ni kauli ya kutendea na nawishwa ni kauli ya kutendeshwa.
Kwa hivyo jibu sawa lilikuwa C. Navya, ambayo ni kauli ya kutendesha.

Swali la 20

Chagua sentensi iliyo na kivumishi cha sifa.
Mwanafunzi ameandika insha nyingine.
B. Daktari amewatibu wagonjwa watatu,
C. Mpishi amepika chakula kibichi.

D. Mtoto yule anaweza kukimbia,

>

Matokeo ya swali la 20
Majibu A B *C D
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 10.72 15.87 | 33.81 38.39
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 24.12 24.75 | 30.74 26.47
*

Inaonyesha jibu sawa
Mbinu iliyotahiniwa katika swali hili ni ile ya uchanganuzi.

Inaonekana wafunzi hawajaielewa vyema dhana ya vivumishi. Sentensi za 4, B, C, D hapa zote zina
vivumishi tofauti. Katika 4,neno nyigine ni kivumishi cha pekee, katika B, neno watatu ni kivumishi
cha idadi, katika C,neno kibichi ni kivumishi cha sifa na katika D,neno yule ni kivumishi kionyeshi
ama kiashiria. Kwa hivyo katika swali hili jibu lilikuwa C. Kibichi

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 — 40.

Nilizaliwa na kulelewa katika familia iliyotajika. Baba yangu Mlajasho alikuwa tajiri wa mali na moyo. Mimi na ndugu yangu
mdogo hatukujua maana ya uhitaji kwani baba alitukidhia mahitaji yetu yote. Nyumbani mwetu kila siku mlishiba na kutapika watu
wa kila sampuli waliokuja kulilia hali kwa baba. Baba aliwasabilia kwa mengi. Kuna waliopewa ruzuku mbalimbali za vyakula,

kuna waliopewa vibarua mashambani na waliofanya kazi pale nyumbani. Almuradi kila mwana kijiji alifaidika kutokana na mkono

wazi wa baba. Ndugu yangu mdogo hakuisha kuwabughudhi waja hawa na kuwaita waggemea nundu.

Siku zilisonga na kupita kama maji ya mto; hata nikajipata katika shule ya msingi. Niliyakumbatia masomo yangu kwa hamu
kubwa. Sikuwa na wakati wa kufanya ajizi, kwani baba, pamoja na pato lake nono, hakuwahi kudekeza hisia za ugoigoi. Nasi ilibidi
tufuate nyayo zake; kwani mwana akibebwa hutazama kisogo cha nina. Nilifanya mtihani wangu wa darasa la nane na kuvuna
nilichopanda. Asubuhi baada ya kutangazwa kwa matokeo ya mtihani huo, niliamshwa na sauti ya, “pongezi mwanangu,” kutoka
kwa baba. Baba alikuwa amebeba gazeti la siku hiyo, usoni amevaa tabasamu kubwa. Sikuamini maneno yake. Nilimnyang’anya

gazeti na ikawa kweli mwenye macho haambiwi tazama. Nilikawa mwanafunzi bora nchini. Nilijiunga na shule mojawapo ya
kitaifa.

Siku nilipokivuka kizingiti cha lango la shule ya kitaifa ya Tindi ndipo maisha yangu yalipoanza kuingia ufa. Nilikutana na
Tamasha, mwanafunzi mchangamfu na mcheshi. Alijitambulisha kuwa alisomea shule iliyokuwa jirani na ile yangu ya msingi.
Urafiki shakiki ukazaliwa kati yake nami. Tukawa daima tunaandamana. Hayo hayakunitia shaka, kwani Tamasha alinihimiza kila
mara nitie bidii masomoni. Hata hivyo, siku zilivyosonga ndivyo tabia yake halisi ilivyonibainikia.

Jioni moja Tamasha alikuja chumbani mwangu akiwa amebeba unga aliouita dawa ya homa. Aliniambia nijaribu kutibu homa
ambayo ilikuwa imenikaba kwa siku ayami. Nami, kwa kutotaka kumvunja rafiki yangu, nikachukua unga huo na kuutia kinywani;

ingawa kwa kweli mwalimu wetu alikuwa ametuonya dhidi ya kutumia dawa zozote bila maelekezo ya daktari. Unga huu
haukuitibu homa yangu, ila ulinipa utulivu mkubwa wa akili, utulivu ambao sikuwa nimewahi kuushuhudia maishani.
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Tamasha alifika chumbani mwangu usiku kunijulia hali. Alinipata nimejituliza juu ya kitanda changu. Alinisalimu na kukenua
kama aliyetarajia jawabu fulani kutoka kwangu. Nilimweleza hali yangu naye akaniambia kuwa hivyo ndivyo dawa hiyo ifanyavyo
kazi; kwamba amekuwa akiitummia kwa muda, hata nyakati za mtihani; naye hupata nguvu za kukabiliana na majabali yote.
Alinielekeza kwa Mzee Kamaliza ambaye ndiye aliyekuwa akimuuzia unga buo. Kuanzia siku hiyo nikawa mieja mwaminifu wa
Kamaliza. Nilitumia unga huu bila fikira nikidhani kuwa ilikuwa dawa ya homa t! Sikujua ilikuwa dawa ya kulevya: na Tamasha
alikuwa mraibu sugu wa dawa hiyo na nyingine nyingi! “Uzuri wake huu ni wa mkakasi ty?” Nilijiuliza. “Laiti ningalijua™. Hata
hivyo maswali yote haya hayakuwa na faida tcna. Nilikuwa tayart nimezama katika tatizo sugu la matumizi ya dawa za kulevya.

Nilijisuta moyohi kwa matumizi ya dawa za kulevya ambayo yalielekea kuyagongesha mwamba maisha yangu shuleni. Hata
hivyo, haikuwa rahisi kuacha kwani nilichelea kuitwa limbukeni na wenzangu. Matokeo ya haya yote yakawa kuzorota kwa
masomo yangu. Walimu hawakuchelewa kuona mabadiliko yaliyonikumba. Walijaribu kunishauri na kutaka kujua kilichokuwa
kikinisumbua. Walipoona kwamba hali yangu haibadiliki na kwamba nimeshindwa kuwaambia tatizo langu, walimjulisha mwalimu
mkuu ambaye hakukawia kumwita baba.

Mazungumzo kati ya baba na mwalimu mkuu yalinitia fadhaa kubwa kwani sikutaka kuwaambia nilitumia dawa za kulevya;
ingawa kwa kweli mwalimu mkuu alishuku. Walijaribu kunishika sikio kuhusiana na tabia hii yangu; lakini tangu lini sikio la kufa
likasikia dawa? Niliendelea na uraibu wangu hadi siku nilipofunzwa na ulimwengu baada ya kufumaniwa na naibu wa mkuu wa
shule mjini nikipiga maji. Nilipewa adhabu niliyotarajia. Nilijipata nayumbani kwa muda wa mwezi mzima, nikiuguza vidonda vya

moyo na akili. Kijtji kizima kilijua nimefukuzwa shule kwa sababu ya matumizi ya dawa 2a kulevya. Sikuwa na pa kuutia uso
wangu. Hata hivyo hili lilikuwa funzo kubwa kwangu. ’

Mama yangu aliweza kunipa nasaha na kunishauri niache kutumia dawa hizo. Mara hii, maneno aliyoniambia yalikuwa na
maana. Niliyasikiliza kwa makini. Hata baba alipopata barua kumwarifu aniregeshe shule, nilikuwa tayari kurudi na kuyaanza
maisha upya. Nilikuwa nimeamua kujiunga na chama cha vijana wanaopigana na matumizi mabaya ya dawa shuleni. '

Swabhli la 34

Kifungu “ndipo maisha yangu yalipoanza kuingia ufa”
kinamaanisha:

A. maisha ya msimulizi yalianza kupata matatizo
B. maisha ya msimulizi yaliporomoka.

C. maisha ya msimulizi yalianza kubadilika

D. maisha ya msimulizi yaliharibika

Matokeo ya swali la 34
Majibu *A B [ D
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 19.59 3.80 63.57 11.81
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 29.05 21.83 27.24 27.30

* Inaonyesha jibu sawa

Katika kutafuta jibu la swali hili, watahiniwa hawakuzingatia maana ya neno “ufa” ambalo ndilo neno
lililoshiria jibu. Kuingia ufa ni kuharibika. Watahiniwa wengi walichagua jibu la C, ambalo
linazungumzia mabadiliko. Kubabilika kunaweza kuwa kwa uzuri au ubaya. Lakini kuingia ufa ni
kuharibika au kupata matatizo, kwa hivyo jibu la swali hili lilikuwa 4. Maisha ya msimulizi yalianza
kupata matatizo. Katika swali hili mbinu mseto ya ujuzi,ufahamu na hata matumizi inatumika.

Swali la 35

Msimulizi hakutaka kuacha “unga” kwa sababu:

A.

B.
C.
D.

alikuwa amezoea uraibu wa Kamaliza
hakutaka kumuudhi Tamasha

alichelea kuondolewa kundinina wenzake
alichelea kudunishwa na wenzake.

43



Matokeo ya swahli la 35

Majibu A B
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 24.34 48.61
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 26.46 26.98

* Inaonyesha jibu sawa

Jibu la swali la 35 linapatikana katika aya ya sita pale ambapo msimulizi anasema kuwa alichelea
kuitwa limbukeni na wenzake. Inaonekana kwamba katika hiyo shule pengine kulikuwa na vijana
wengine waliokuwa wanatumia dawa za kulevya. Kuitwa limbukeni ni sawa na kudunishwa.
Watahiniwa wengi walichagua jibu la B, lakini hakuna mahali popote ambapo tunaona msimulizi
akisema kwamba aliogopa kumuudhi Tamasha. Kwa hivyo jibu sawa ni D. Alichelea kudunishwa na
wenzake. Swali hili lilitahini mbinu ya ufahamu tu.

. Soma taarifa hii kisha ujibu maswali 41 mpaka 50.

Mafunzo ya kuimarisha maadili katika jamii ni muhimu. Kinyume na hapo awali, sasa maadili ya jamii zetu yanazoroteka kwa
kasi sana kiasi cha kushangaza. Mwingiliano mwingi kati ya mataifa ya Kiafrika na ya kigeni unaweza kuleta upungufu wa maaditi.
Watu wengi hufikiria kuwa upotovu wa maadili ndio ustaarabu ufaao. Kusifu na kuziiga nyendo mbaya huchangia upalilizi wa uozo
wa tabia. Hali hii inaweza kuzifuja nchi hizi. -

Ni dhahiri shahiri kuwa umaskini wa nchi umewafanya vijana kwa wazee kutamani na kuzitafuta njia za mkato 2a
kujitajirisha. Kwa kuingiwa na tamaa nyingi, wao huanzisha miradi ya kifisadi. Watu hao hufanya juu chini kutafuta mianya ya
kujipenyezea fedha. Wao hufanya haya bila ya kujali madhara yanayoletwa na hizo pilkapilka zao. Hongo huzidi kuendelezwa ili
kuficha hizo njama ambazo huwa hatari kwa usalama wa nchi na watu wake.

Tamaa ikikithini mpaka, bongo za fisadi hao hazitulii bali huenda kwa haraka isiyomithilika. Watu hujikweza wakitaka
kuwafikia na kuwapita waliowatangulia kiuchumi. Mathalani, watu ambao hivi majuzi walionekana hoi ama watu wa kawaida,
ghafla huonekana watu wa kuishi kitajiri huku wakijijengea majumba ya ghorofa katika mitaa ya kifahari. Kama hali hiyo ingeletwa
na kushukiwa na nyota ya jaha, tungeelewa. Lakini kama utajin huo unatokana na kufurisha mifuko kwa kuleta shoti ofisini,
wakitumia wizi wa kalamu au kula mlungula, itabidi utiliwe shaka na kulaaniwa, Vijana ambao ndio wajenzi wa taifa wa leo na
kesho wanapaswa kuvipuuza vitendo hivyo kwa sababu vinadhalilisha utu wa jamii.

Serikali nyingi za Kiafrika hutafuta mikakati ya kukabiliana na ufisadi ili ziimarishe maadili. Mojawapo ya hiyo mikakati ni
hatud ya serikali ya kuwahimiza wananchi kujaza fomu kuonyesha jumla ya rasilimali zao. Hata hivyo, wahusika katika ufisadi
hutafuta vizingiti vya kuzizuia jubudi hizo za serikali.

Ni bayana kuwa mtu hawezi kushindana na mkono mrefu wa serikali. Juhudi za kukomesha vituko vya ufisadi zimeanza
kuzaa matunda. Tayari vielelezo vya kupambana na ufisadi vimeanza kujidhihirisha vyenyewe. Hivi majuzi vituko vya kujenga
nyumba hafifu hapa nchini vilifuatiliwa unyounyo na wahusika kufunguliwa mashtaka; hasa baada ya watu kupoteza maisha yao na
wengine kulemazwa walipoangukiwa na nyumba hizo. Kwa mfano, watu waliodai kuwa watajenga ghorofa tatu, walibadili nia na
kujenga ghorofa zaidi. Walifanya hivyo baada ya kupata vibali vya pembe za chaki. lsitoshe, kwa kutaka kutajirika haraka
walinunua na kuvitumia vifaa duni kinyume na kanuni za uhandisi. Mambo kama haya hujitokeza katika nchi nyingi barani Afrika.
Nchi hizi sasa zimeamka na kukaza kamba katika kuupinga ufisadi huu.

B T e

Ikumbukwe kuwa ufisadi unaotokana na ukosefu wa maadili ni hatari kubwa kwa nchi yoyote ile. Mienendo kama hii hufuja
nchi husika. Ni vyema kuepuka tabia hizi kama mtu aepukavyo ugonjwa wa kuambukiza.
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Swali la 47

Upalilizi wa uozo wa tabia huendelezwa kwa: '
A. kupenda na kuzifuata tabia za kifisadi

B. kufikiria tu juu ya upotovu wa maadili

C. kusifu na kuzifuata nyendo zote za kigeni

D. mwingiliano wa binadamu katika ustaarabu

Matokeo ya swali la 47
Majibu A B C D
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 32.44 14.93 40.71 10.40
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine | 28.32 24.32 28.51 24.61

* Inaonyesha jibu sawa

Swali hili lilitahini mbinu ya matumizi.

Uozo wa tabia katika kifungu hauji kwa kufikiria tu juu ya upotovu. Huenda mtu akafikiria juu ya
jambo na asifanye chochote. Nazo nyendo zote za kigeni haziwezi kuwa mbaya. Kuna zile mbaya na
kuna zile nzuri. Mwingiliano wa binadamu katika ustaarabu huleta uzuri na unaweza kuleta ubaya pia.
Kwa hivyo upalilizi wa uozo katika kifungu utaendelezwa tu na A. Kupenda na kuzifuata tabia za
kifisadi.

Swali la 48
Madhara makuy yanayoweza kupata jamii ya kifungu ni:
A. vijana kuupenda na kuuiga utamaduni wa kigeni
B. umaskini mkubwa unaorudisha nchi nyuma

- kiuchumi
C. watu kuingilia njama za kifisadi kwa kutaka
kutajirika
D. maangamizi yanayoletwa na watu wenye njama za
kifisadi
Matokeo ya swali la 48
Majibu A B C D*
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 12.67 27.94 32.61 25.36
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 25.51 27.89 26.23 29.32

* Inaonyesha jibu sawa

Swali hili lilitahini mbinu ya tathmini na kidogo matumizi pia. Mtunzi anauliza mtahiniwa asome
kifungu na kutumia ujumbe kupata jibu. Mtahiniwa pia anatakiwa atathmini ujumbe wa taarifa .

Swali linauliza juu ya madhara makuu. Neno makuu limepigiwa mstari kuonyesha msisitizo. Kutokana
na vile majibu ya swali hili yanavyojitawanya ni wazi kwamba watahiniwa wengi walikuwa wanakisia
jibu. Kuiga utamaduni wa kigeni hakutajwi kama madhara au kama kunaweza kuleta madhara, kama
vijana hawaigi utamaduni mbaya. Umaskini katika kifungu umetajwa kama sababu ya baadhi ya watu
kuingia ufisadi. Nalo jibu la C limekuwa silo kwa sababu watu kuingilia njama za kifisadi ni jambo
lililojadiliwa katika kifungu ambalo linaleta madhara, nayo madhara hayo ni kama watu kuangamia
kwa mfano wanapoangukiwa na nyumba zilizojengwa kifisadi. Kwa hivyo jibu hapa ni D.
Maangamizi yanayoletwa na watu wenye njama za kifisadi. ’
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Swali la 49

Mwandishi wa taarifa hii ana msimamo kuwa:

A. ustaarabu wote wa kigeni unapotosha maadili
B. maadili yatafaulishwa na vijana na serikali husika
C. uigaji wa nyendo za kigeni unapaswa kuzuiwa
D. ujenzi wa ghorofa duni na njama za kifisadi zimezidi
Matokeo ya swali la 49
Majibu A B* C D
% ya watahiniwa waliochagua jibu hili 28.56 20.31 |- 33.42 16.31
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 27.20 28.71 28.25 24.37

* Inaonyesha jibu sawa

Swali hili lilitahini mbinu ya tathmini. Hapa pia, kama swali la 48, watahiniwa walikuwa wanakisia
majibu. Mwandishi wa kifungu hakusema kuwa utamaduni wote wa kigeni ni mbaya kwa hivyo
hawezi kusema uigaji wa nyendo za kigeni uzuiwe. Taarifa inazungumzia juu ya ufisadi kwa jumla
kwa hivyo huo hauwezi kuwa msimamo wa mwandishi. Mwandishi yeyote akiandika lazima aonekane
kutoa suluhisho ikiwa anaandika kuhusu tatizo fulani katika jamii — Naye huyu mwandishi hapa
amejaribu kupendekeza suluhisho. Amezungumzia juu ya mikakati ya serikali kutafuta suluhisho na
pia akataja kwamba vijana ndio wajenzi wa taifa wa leo na kesho. Kwa hivyo msimamo wake ni B.
Maadili yatafaulishwa na vijana na serikali husika.

4.2 SEHEMU YA PiLI : INSHA

Mwaka wa 2007 insha ilikuwa

Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu juu ya kichwa kifuatacho:

Rafiki yako amehamishwa na kujiunga na shule nyingine. Mwandikie barua ukimwelezea maendeleo yako tangu mlipoachana.

Insha hii ni ya kirafiki kwa hivyo haikuwa na mabhitaji mengi kwa mtahiniwa. Mtahiniwa amepewa
uwanja mpana wa kujieleza na kuandika insha yake kwa njia inayopendeza bora asitumie lugha kwa
mfano isiyo ya adabu.

Yafuatayo ni maelezo ya kuonyesha jinsi alama katika viwango vine maalum zinavyofikiwa katika
usahihishaji. Viwango hivi ni alama 01-10, 11-20, 21-30, 31-40.

4.2.1 Kundi la kwanza (alama 01-10)

Watahiniwa hawa, hasa wale waliotuzwa alama 01-05, huandika insha zao vibaya mno. Wao hutumia
maneno ya Kiswahili,ya Kiingereza na lugha zao za mama yakichanganywa. Kuna baadhi wanaotumia
lugha isiyoeleweka hata kidogo. Wale wanaotuzwa alama 6-10 huwa wameandika insha zao kwa
Kiswahili kilicho na makosa mengi sana ya sarufi na tahajia. Pia mawazo yao hayatokei vizuri. Huwa
pia wamepotoka kwa upande wa mada.
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