
GOLDEN ELITE EDUCATIONAL PUBLISHERS 

MWONGOZO WA BEMBEA YA MAISHA 

UTANGULIZI

VIGEZO MUHIMU KATIKA UCHAMBUZI WA TAMTHILIA HII 

1) Dhamira/ Lengo/ Mintarafu/ Kusudi: Nijambo linalokusudiwa na 
mwandishi/ lengo kuu la mwandishi. 

2) Maudhui: Jumla ya maswala yanayozungumziwa na mwandishi 
3) Falsafa: Msimamo wa mwandishi kuhusu jambo fulani analoliandikia.
4) Muwala: Mtiririko wa vitushi/ mawazo katika kazi ya fasihi. 
5) Usuli: Asili /hali inayomzunguka mwandishi na ambayo humchochea 

kuandika kazi ya fasihi k.m. usuli wa mwandishi waweza kuwa 
anazungukwa na jamii iliyojaa uongozi mbaya / ufisadi ndiyo maana 
anaandika kuhusu maudhui hayo. 

6) Mandhari: Mahali ambapo wahusika wanatekelezea kazi ya fasihi. 
K.m. njiani, shuleni n.k. 

7) Wahusika: Ni viumbe ambao huendeleza mawazo ya mwandishi 
katika kazi ya fasihi. Wahusika waweza kuwa binadamu, Wanyama, 
viumbe halisi au wa kidhahania (wa kufikirika tu). 

AINA   Z  A WAHUSIKA   KATIKA TAMTHILIYA HII  

1) Wahusika wakuu 
• Huchukua nafasi kuu na kukuza kazi ya fasihi. 
• Matendo yote muhimu huwahusu. 
• Dhamira kuu ya mwandishi na falsafa/ msimamo wake 

hudhihirika kupitia kwa wahusika wakuu. 
2) Wahusika wadogo 

• Hawana nafasi kubwa. 
• Aghalabu husaidia hadhira kujua zaidi mhusika mkuu na 

dhamira yake. 
3) Wahusika wasaidizi 

• Hujenga wahusika wakuu na kukuza maudhui. Aghalabu huja 
na kutoweka baada ya muda mfupi. 

• Uainishaji Mwingine wa Wahusika 
4) Wahusika bapa/ Wahusika wa mraba mmoja 

• Huwa hawabadiliki katika hulka/ sifa zao. 
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• Mhusika bapa anaweza kuwa na tabia nzuri au hasi kuanzia 
mwanzo hadi mwisho. 

5) Wahusika duara/ wahusika wa miraba minne 
• Huweza kubadilika kisaikolojia. 
• Huwa na sifa nyingi. 
• Wahusika bapa vielelezo 
• Huwa na tabia za kubadilika ila hujikita katika mtazamo wa 

mwandishi na hadhira yake. 
• Aghalabu huwa wahusika wakuu na hutumiwa na mwandishi 

kuendeleza suala fulani. 
6) Wahusika bapa sugu 

• Wana sifa ya kutobadilika ila huwakilisha walio na tabia 
potovu katika jamii. Mhusika bapa sugu anayeweza kuwa 
mhusika mkuu. 

7) Wahusika hasidi/ wapinzani 
• Hulka zao ni kinyume na mtazamo wa maadili ya jamii. 
• Humpinga mhusika nguli. 

8) Mhusika nguli 
• Ni mhusika anayekinzana na mhusika hasidi kwani 

anawasilisha maadili katika kazi ya fasihi. Aghalabu huwa 
mhusika mkuu au mmoja wa wahusika wakuu. 

9) Mhusika shinda 
• Hukuza wahusika wengine kwa kuwa hupelekwa mbele kwa 

usaidizi wa wahusika wengine. 
• Huwa chini ya kivuli cha mhusika mkuu. 
• Kupitia kvake ndipo hadhira inapata sifa bayana za wahusika 

wakuu. 

FANI ZA FASIHI/ MITINDO KATIKA   TAMTHILIYA  

Fani ni mbinu ambazo hutumiwa na mwandishi anapoiandika kazi 
ya fasihi. Fani hujumuisha: 

a) Mitindo ya lugha: Pia huitwa matumizi ya lugha, mitindo ya lugha, 
tamathali za lugha, mbinu za lugha au tamathali za usemi. 

b) Mintindo ya uandishi: Pia huitwa fani za mwandishi, mbinu za 
uandishi, mbinu za sanaa au mbinu za usanii. 

 FA  NI   ZA LUGHA (TAMATHALI ZA USEMI)   
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Ni maneno, sentensi au misemo inayotumiwa kuwasilisha kazi ya fasihi. 
(Senkoro; 1982). Zinajumuisha: 

1) Takriri/ Uradidi (Repetition): Takriri ni mbinu ya lugha ambayo 
kwayo maneno au silabi fulani hurudiwa. Lengo kuu la takriri huwa 
ni kusisitiza jambo fulani na kuwavutia wasomaji wawazie jambo 
hilo. 

2) Maswali Balagha/ Mubalagha (Rhetoric; questions): Haya ni maswali 
ambayo hayahitaji majibu. Jibu la swali la balagha huwa akilini mwa
anayeulizwa au anayesoma kazi fulani ya fasihi au huwa tayari 
analijua. Dhima ya maswali balagha huwa kutoa mawazo au hisia za 
ndani za mhusika au kuweka jambo fulani wazi. Aidha hulenga 
kusisitiza usemi fulani na kuwasilisha maudhui. 

3) Methali: Ni kauli fupi ya kimapokeo inayosheheni maana na ujumbe 
na ambayo huwa na mizizi katika jamii. Methali huwa na wingi wa 
hekima na hutumiwa kupigia mfano. Huwa na maana iliyofumbwa. 

4) Tanakali ya sauti: Ni mbinu ambapo mwandishi huiga tendo fulani na
kulipa matamshi au maandishi. 

5) Tashbihi/ Tashbiha/ Mshabaha: Ni ulinganishi/ umithilishaji (usio wa 
moja kwa moja) wa kitu na kingine kwa kutumia maneno kama vile: 
ja, mfano wa, mithili ya, kama, sawasawa, ungedhani ni... .n.k. 

6) Istiara/ Sitiari: Ni ulinganisho wa kitu na kingine kwa njia ya moja 
kwa mojae Ulinganishi huu hufanywa bila kutumia vifananishi. 

7) Nidaa: Ni maneno ambayo hutumiwa kuonyesha hisia za wahusika. 
Hutumika kuonyesha hisia za furaha, huzuni, masikitiko, mshangao, 
mshtuko n.k. 

8) Jazanda: Mwandishi hutaja kitu fulani ambacho kwa kawaida 
kinaweza kuonekana kuwa na maana ya kawaida ila 
kinapochunguzwa zaidi kinaonekana kuwa na maana ya ndani kuliko 
ile ya kawaida. Jazanda ni sawa na kilichositiriwa ndani mwa neno au
maneno fulani. 

9) Mdokezo: Mbinu ambapo mhusika mmoja hutaja jambo kisha 
mwenzake hulikamilisha au mhusika hutoa wazo/ jambo na 
kumwacha msomaji kulikamilisha. Aidha, mdokezo waweza kutokea 
palipo na upinzani ambapo mhusika mmoja anaweza akatoa jambo 
huku mwenzake akilikamilisha atakavyo kwa kumpinga au 
kumkejeli. 
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10) Tabaini: Tabaini ni mbinu ya lugha ambapo mwandishi 
hutumia maneno kueleza jambo linaloeleweka waziwazi na msomaji. 
Ni maelezo ya kina kuhusu j ambo. Waandishi wengi hutumia takriri/
neno moja ili kuibua tabaini. K.m. urudiaji wa 'ni' na 'si'. K.v. 
Walifika watu wa janibu mbalimbali: si wanawake, si wanaume, si 
vijana, si watoto — wote walijumuika kumuaga gwiji wa taarabu. 

11) Taniaba: Taniaba yatokana na 'kwa niaba ya'. Kitu/ Jambo 
hutumiwa kuwakilisha au kufanya kwa niaba ya kitu/ jambo jingine. 
K.m. chaki ni taniaba ya mwalimu; jembe ni taniaba ya mkulima 
ilhali bunduki ni taniaba ya askari. 

12) Utohozi: Ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha nyingine 
ili yatumike kama ya Kiswahili. K.m. skwota — Squatter, ekisirei X-
ray n.k. 

13) Tasfida/ Tauria/ usafidi (Euphemism): Matumizi ya lugha ya 
adabu/ ya sitara/ ya nidhamu. K.m. Natoka kutabawali (Haja ndogo)
badala ya natoka kukojoa; Alijifungua badala ya alizaa n.k. 

14) Chuku/ Udamisi (Exaggeration/ Hyperbole): Mbinu ya kuongeza
chumvi katika jambo. Mwandishi hueleza jambo kwa namna 
inayozidi hali halisi ya jambo hili. K.m. watu waliohudhuria matanga
walikuwa wamcjaa pomoni hivi kwamba hapakuwa na nafasi ya nzi 
kupita. 

15) Ucheshi/ Kichekesho (Humour): Maneno yanayozua furaha. 
Msomaji hucheka kutokana na namna mwandishi alivyolieleza 
jambo. 

16) Kejeli: Pia huitwa dhihaka, kebehi, stihizai au mcheko. Ni 
kumfanyia mtu, jambo au kitu dhihaka au kumdunisha mtu au kitu 
kwa kuonyesha kuwa anachosema hakina thamani. 

17) Lakabu: Mbinu ya mhusika kupewa au kubandikwa jina na 
wahusika wengine au yeye mwenyewe kujibandika jina 
linaloambatana na sifa zake. 

18) Kuchanganya ndimi (Code mixing): Pia inaitwa kuchanganya 
lugha, kuchanganya msimbo au ndimi mseto. Ni mbinu ya kuweka 
maneno yasiyo ya Kiswahili katika sentensi ya Kiswahili. K.m. Sina 
time ya wanawake. 

19) Kubadili msimbo (Code switching): Pia huitwa kuhamisha 
msimbo, kuhamisha ndimi au kuhamisha lugha. Ni mbinu ya 
kuchopeka sentensi ya lugha nyingine katika kifungu cha lugha ya 
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Kiswahili. Utofauti kati ya kuchanganya ndimi na kubadili ndimi ni 
kuwa katika kuchanganya ndimi, mwandishi huchanganya maneno 
ya Kiswahili na lugha nyingine katika sentensi moja ila katika 
kubadili ndimi, sentensi kamilifu ya lugha nyingine hutumika 
miongoni mwa sentensi sanifu za Kiswahili. 

20) Ritifaa: Ni mbinu ya kuzungumza na mtu asiyekuwepo au 
aliyekufa. K.m. Mbona umeamua kuniacha duniani? 

21) Taashira (Symbolism): Ni mbinu ya kutumia lugha ya ishara 
kuwakilisha ujumbe fulani. 

22) Majazi: Mwandishi huwapa wahusika majina yanayoambatana 
na tabia au hulka zao. 

FANI ZA UANDISHI (MBINU ZA SANAA) 

a) Taharuki (Suspense): Ni mbinu ya kumpa msomaji hamu/ tamaa ya 
kuendelea kusoma ili kujua kitakachofanyika baadaye. 

b) Sadfa (Coincidence): Matukio mawili hutokea kwa wakati mmoja bila 
kutarajiwa, kupangwa au kukusudiwa. 

c) Barua/ Waraka: Wahusika huandikiana barua. Nyimbo na Mashairi 
d) Ndoto/ Njozi/ Ruiya: Maono ya mhusika akiwa amelala. 
e) Uzungumzi nafsia/ Mjadala nafsia: Mhusika hujizungumzia 

mwenyewe. 
f) Mbinu rejeshi/ Kisengere nyuma: Mwandishi hurejelea mawazo ya 

msomaji kwa matukio ya awali hasa kupitia kwa masimulizi. 
g) Kinaya: matukio katika kazi ya fasihi kuwa kinyume na matarajio ya

msomaji au hali halisi. 
h) Usemaji kando: Mhusika anayezungumza na wenzake hutafuta 

faragha labda kwa kuzungumza bila kumhusisha mwenzake au 
kupinda kichwa. Mhusika mmoja anaweza kuwa anamsengenya 
mwenzake/ au anapinga maoni ya mhusika mwenzake. 

i) Tadmini: mbinu ya kuchukua mtindo wa lugha au maneno kutoka 
kwa matini nyingine na kuweka katika matini fulani. Kwa mfano 
kuchukua vifungu vya Biblia kutoka matini ya Biblia na kuyatumia 
katika tamthilia. K.m. Amini amini nakwambia. (Kigogo). 

j) Hotuba: mazungumzo ambayo hutolewa kwa hadhira na mtu mmoja. 
Mazungumzo haya aghalabu huhusu jambo maalum. 
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k) Tashihisi: pia huitwa uhuishi, uhaishaji au uhuishaji. 
(Personification): Ni mbinu ya kuvipa vitu visivyo na uhai sifa za au 
kutenda kama kitu kilicho na uhai. 

l) Utabiri/ ubashiri: Ni mbinu ya kueleza kuhusu mambo ambayo 
yatatokea baadaye. 

m) Mhusika ndani ya mhusika: mhusika fulani huiga maneno au matendo
ya mhusika mwingine na kutenda kama yeye. 

n) Mbinu maarifa mtambuka: Msanii kuingiza maarifa ya taaluma 
(uwanja mwingine wa kitaaluma) katika kazi yake. 

o) Taswira: Ni mbinu ya mwandishi kutoa maelelzo kuhusu jambo au 
mtu yanayojenga picha (Mawazo ya akilini) ya jambo au mtu huyo 
hivi kwamba msomaji huona picha kamili ya kitu/ jambo au mahali 
hapo. Dhima ya taswira huwa kumwezesha msomaji aelewe zaidi 
jambo husika. 

        Aina za taswira 

i) Taswira muonjo/ mwonjo: msanii anaweza kutueleza namna 
chakula kilionjwa hadi msomaji akataka adondokwe na mate. 

ii) Taswira oni: msanii hutoa maelezo hadi msomaji akaona picha 
ya kitu/ jambo fulani mawazoni. 

iii)Taswira hisishi: msanii anaweza kueleza hisia za mhusika fulani
kama furaha, majonzi n.k. 

iv) Taswira msanii anaeleza  jinsi ambavyo alisikia jambofulani 
kwa nakini.

v) Taswira mnuso: msanii anaeleza mambo kuhusu harufu 
anayoingiamua kupitia pua, 

vi) Taswira mguso; msanii anaeleza alivyohisi kwa mguso.

Katika maandalizi ya kuukabili mtihani(kuyajibu maswali), ni vyema 
mwanfunzi azingatie mambo yaliyo hapa chini ili aweze kuyamudu maswali 
yatakayotokana na kazi anazozishughulikia. 

Isome kazi mara kadhaa ili kuifahamu kazi husika ndani nje. Kuisoma 
kazi mara moja na kujidanganya kuwa umeielewa si vyema. Hakikisha 
kuwa umeyafahamu mambo yote muhimu katika kazi ya fasihi na 
kuyahifadhi katika ncha za kucha zako(yakumbuke kwa urahisi). 
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Wakati wa kusoma kazi hizi, hakikisha kuwa una penseli ili kupiga 
nmstari mambo yote muhimu k.m mbinu za lugha, wahusika, nk. Vile 
vile hakikisha unaongeza pembeni mambo yote muhimu 
yanayojitokeza unapoendelea kutagusana na kazi. 
Fahamu kuwa sehemu hizi tatu hutahiniwa. Kila sehemu hubeba 
alama 20. 
Wakati wa kuyajibu maswali ya mtihani, mwanafunzi achague maswali
ambayo anayamudu vilivyo ili kujizolea alama nyingi zaidi. 
Mwanafunzi vilevile asipuuze mambo mawili yafuatayo wakati wa 
kuukabili mtihani; 

Hati 

Hati ni mwandiko yaani namna mtu anavyoandika. Hati huwa kigezo 
muhimu sana katika mtihani. Ni vyema mwanafunzi aandike kwa hati 
inayosomeka vyema kwa urahisi. Ukiandika kwa hati 'nadhifu' mtahini 
hatatatizika kuisoma kazi yako wala kutumia muda mwingi akijaribu 
kuisoma kazi yako. Ni vyema uzingatie namna ulivyofundishwa kuandika 
herufi katika chekechea. Herufi zingine zisizoeleweka ambazo wanafunzi 
huweza kuandika si za Kiswahili na hazina maana katika Kiswahili, 
ziepuke. 

 Makosa ya kisarufi 

Japo makosa haya hayaadhibiwi katika karatasi hii ya 102/3, ni vyema 
mwanafunzi ayaepuke mno. Makosa haya yakikithiri yanaweza kuupotosha
usahihi wa jibu kiasi cha mtahini kuamua kukuadhibu na bila shaka 
utakuwa umepoteza alama. Makosa mengine ya kuingiza herufi zisizo za 
Kiswahili kama vile 'X', 'C' nek katika kuendeleza maneno ya Kiswahili 
visivyo pia hupotosha umantiki na usahihi wa jawabu. 

JINSI YA KUKABILIANA NA MASWALI 

Baada ya kuisoma kazi yoyote ile ya Fasihi Andishi, mtihani hufuata. Kwa 
hivyo ni vyema kujihama na mbinu za kuyakabili maswali. 

Mwanzo, fanya utafiti zaidi kuhusu usuli wa kazi unayasoma, falsafa au 
mtazamo wa mwandishi n.k. Ihakiki kazi yenyewe kwa undani ili 
kuhakikisha umeelewa maudhui, wahusika, matumizi ya lugha, mandhari 
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na fani nyingine zilizomo. Ili kujitayarisha kuyajibu maswali katika 
mtihani wa fasihi, ni muhimu kuelewa kuhusu Uteuzi wa maswali. 

Tatizo kubwa linalowakumba watahiniwa katika mtihani wa fasihi ni 
uteuzi wa maswali. Kati ya maswali saba yanayotahiniwa, mtahiniwa 
anatakiwa kuchagua maswali manne. 

Ikumbukwe kuwa Riwaya, Tamthilia na Hadithi Fupi ni kati ya maswali 
haya saba yaliyotahiniwa. Kwa hivyo, hakikisha unaangazia yafuatayo 
katika sehemu hii; 

a) Uzito wa swali - kadiria uzito wa maswali kwa kuangalia alama 
zinazotolewa kando ya swali. Swali la alama 20 linahitaji hoja kumi 
zilizojadiliwa vyema. 

b) Hoja za kutosha. Usivamie maswali bila kuwa na hakika kama una 
hoja za kutosha kuyajibu kwani huenda utakwama katikati. Kama 
swali lina alama 20, hakikisha una hoja kumi zenye uzito. 

c) Kulielewa swali - Elewa swali na kuangalia kama lina vijisehemu. 
Iwapovijisehemuvyake vinahusiana na sehemu ya kwanza, jihadhari 
usije ukakosa kuonyesha uhusiano huo. chukua muda kuchagua 
swali, kwa 

d) Kuchagua swali kuandika vidokezo vya kulijibia kando ya swali 
lenyewe. Ni vyema kuchagua swali ambalo utapata zaidi ya alama 15.

e) Kuyaelewa maagizo kumbuka kuwa, maswali hutungwa ili kujibiwa 
kwa kuzingatia maagizo. Unapaswa kulichukua jukumu la kusoma, 
kuelewa na kufuata maagizo. Kwa mfano, kuna maswali ambayo ni 
ya lazima, na maswali ya kuchagua. Kadhalika, maagizo hufafanua 
jinsi ya kuchagua maswali, k.v. jibu swali la tatu au la nne. Usijibu 
maswali mawili kutoka kitabu kimoja na kadhalika. 

f) Kuuelewa msamiati wa swali -- pamoja na maagizo, zingatia pia 
msamiati wa swali. Kwa mfano unapoambiwa - taja na ueleze, lazima 
uelewe kwamba, mtahini katika mwongozo wake wa kusahihisha, 
atakuwa na tuzo yakutaja mambo manne, kwa mfano, aghalabu 
utakuta neno manne limekolezwa wino. Hakikisha kuwa una hoja nne
zilizo sahihi. Iwapo utaandika hoja zaidi ya nne, mtahini atachukua 

Kwa mwongozo nzima piga simu kwa nambari 0724351706



GOLDEN ELITE EDUCATIONAL PUBLISHERS 

hoja nne za mwanzo tu, hata kama umezikosea na hatatuza hoja 
zinazofuata japo zitakuwa sahihi.

AINA ZA MASWALI 

Kuna aina mbalimbali za maswali. Kila moja yazo huwa na mahitaji yake. 
Kuna aina mbili za maswali yanayotokea katika tamthilia na vitabu 
vingine viteule: maswali ya insha na maswali ya muktadha wa dondoo. 

Maswali ya insha huandikwa kwa nathari. Jiepushe na kudondoa hoja au 
kuziorodhesha. Wakati ambapo maswali ya insha yanahitaji majibu ya kina
na hoja zilizofafanuliwa kikamilifu, yale ya muktadha yanamhitaji 
mtahiniwa awe ameielewa tamthilia kwa undani ili aweze kufafanua 
muktadha wa dondoo alilopewa bila kukatizika. Hii itamwezesha 
kulitambua dondoo lilikotolewa kwa urahisi.

 Katika kufafanua muktadha wa dondoo, mtahiniwa anahitajika kujibu 
maswali manne kwa usahihi: 

1. Nani anaongea? 
2. Anaongea aongea na nani? 
3. Wakiwa wapi au katika hali gani? 
4. wanaongea kuhusu jambo gani? 

JALADA LA   BEMBEA YA MAISHA  

Jalada ni sehemu iliyoko juu ya kitabu  Huwa  ni mambo yaliyo 
muhtasari wa kile msomaji anataraji ndani. Jalada huwa kuwili 
yaani, jalada la mbele na la nyuma. Kunavyo vipengele muhimu hasa
rangi za michoro na maandishi.
Jalada la tamthilia ya Bembea ya Maisha limechorwa mwanamume 
na wanawake wawili wakiwa wamekumbatiana. Watu hao wameketi 
kwenye bembea. Mwanamume huyo anawakilisha Yona na 
wanawake hao wanawakilisha Sara na Neema. 
Wote wanaonekana kufunga macho kuonyesha wako katika hali ya 
utulivu wa moyo. Hali hii ya kukumbatiana inadhihirisha kwamba 
kuna upatanisho wa familia ambayo ilikuwa imeyumbishwa na 
bembea ya maisha. 

ANWANI YA TAMTHILIA 
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 Bembea ni kifaa kama vile ubao, kamba au chuma inayoninWinia 
baina ya chuma au mti ambacho hutumiwa kuchezea aghalabu na 
watoto. 

 Bembea huenda juu na chini au mbele na nyuma. Ili mtoto aweze 
kucheza na bembea, wakati mwingine kuna anayeisukuma bembea 
hiyo. 

 Bembea ya maisha ni namna maisha yanavyoendesha watu. 
 Katika tamthilia hii, maisha yamesawiriwa kama bembea. Kuna 

wakati maisha ya wahusika yamejawa na furaha na mafanikio tele na
kuna wakati maisha ya wahusika yanaenda chini, wanakumbwa na 
shida na matatizo. 

Kwa mfano: 

Maisha ya familia ya Sara na Yona yanaleta taswira ya bembea. 
Mwanzoni, ndoa ya Sara na Yona inaonekana yenye furaha. Hii ina 
maana kuwa, kama bembea inavyokuwa juu, maisha yao yalikuwa 
yenye mafanikio na furaha. Maisha yao yanaingiwa na dosari wakati 
wawili hao wanakosa mtoto baada ya kipindi kirefu katika ndoa. 
Zaidi ya hayo, wanajaliwa na watoto wa kike watatu. Hawajaliwi na 
mtoto wa kiume, kinyume na matarajio ya jamii. Wanachekwa, 
wanasutwa na kukejeliwa. 
Bembea ya maisha yao inarudi chini. Sara anaanza kuchapwa 
kichapo cha mbwa na bwana yake Yona. Yona anaidharau familia 
yake na kuingilia ulevi, ulevi uliomfanya kupigwa kalamu kazini. 
Sara anasema, japo kuna wakati maisha yanabwagwa na bembea ya 
maisha, lazima maisha hayo yaendelee. Hata kama kamba, chuma au
minyororo ya maisha inakatika, hawana budi kujiinua na kuendelea 
na maisha (uk. 20-21). Hivyo basi Sara anasimama na familia yake 
kidete akifahamu kuna siku atafanikiwa na maisha yao yatakuwa 
mema tena. 
Maisha ya familia ya Yona yanabadilika kutoka kuwa maisha ya 
kukosa mahitaji ya kiuchumi. Bembea yao ya maisha ilionekana 
kuwachini. Baada ya Neema kufanikiwa na kupata kazi, bembea ya 
maisha yao inakuwa juu. Wanafanikiwa kujengewa nyumba, 
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wanapata wafanyakazi wa kuwasaidia nyumbani na hata kuwa na 
jiko la gesi la kupikia. 
Bembea ya maisha ya Neema inaonekana kusukumwa na Bunju 
mumewe. Kwanza Bunju alimsaidia Neema alipokuwa amepata ajali. 
Bunju alimtumia flying doctors ili aweze kupata matibabu zaidi (uk. 
41). 
Bunju anasaidia kuisukuma bembea ya maisha ya Neema kwa 
kumsaidia kuwasomesha dada zake. Vilevile, anamsaidia kuwajengea 
wazazi wa Neema nyumba. 
Maradhi ya Sara yanaifanya bembea ya maisha ya Sara kuwa kama 
iliyokatika na kuwa chini. Sara anakosa matumaini ya kuishi na 
kutamani kufa. 
Bembea ya maisha ya mjini huwa juu kutokana na maendeleo. Kuna 
maendeleo ya barabara, magari mengi, majengo mengi na hata sekta 
ya matibabu imeimarishwa. 
Watu mjini wanapokea matibabu ya hali ya juu ilhali, bembea ya 
maisha ya kijijini huwa chini kwa sababu ya kukosa maendeleo hasa 
katika sekta ya matibabu na barabara nzuri. Sekta ya matibabu ya 
kijijini inamfanya Neema kumtafutia mamake hospitali ya mjini 
sababu zile za kijijini hazimpi mtu matumaini ya kutoka akiwa 
mzima ilhali za mjini zinampa mgonjwa matumaini ya kutoka akiwa 
buheri wa afya.

Dhamira ya mwandishi 

Dhamira huelezwa kama lengo au shabaha ya mwandishi wa kazi ya 
fasihi. 

Mwandishi wa tamthilia ya Bembea ya Maisha anadhamiria: 

 kuonyesha masaibu ya pombe katika maisha ya familia 
 kuonyesha kuwa ili kujenga jamii mpya, mapinduzi ni muhimu na ni 

lazima wanajamii wajitolee kupinga tamaduni zisizo na umuhimu 
wowote katika maisha ya wanajamii 

 kutuonyesha kuwa watoto wa jinsia zote ni sawa na hawafai 
 kutenganishwa kwa mila na tamaduni za jamii 
 kutuonyesha kuwa hakuna lililo na mwanzo lisilokuwa na mwisho. 

Kwa mwongozo nzima piga simu kwa nambari 0724351706



GOLDEN ELITE EDUCATIONAL PUBLISHERS 

MTIRIRIKO WA MAONYESHO 

Sehemu I 

Onyesho I 

 Nyumbani kwa Sara, Sara ameketi kwenye kochi baada ya kumeza 
vidonge vya dawa kwa sababu ya maradhi yanayomsumbua. Yona 
anayeonekana mchovu na mwenye kukinai anaingia kwa nyumba. 

 Onyesho linaanza kwa kuonyeshwa namna Yona asivyofurahia hali 
katika nyumba yake. Analalamikia Sara kuwa hajamwandalia 
chakula. Yona hababaishwi na hali ya Sara ya ugonjwa, haja yake ni 
chumba kivuke moshi. Sara anamweleza namna mwili wake ulivyo, 
hapo mazungumzo kuhusu mwana wao, Neema, yanaanza. Yona 
anatoa wazo lake kwa Sara amwite bintiye aje ampeleke hospitalini. 
Sara anakataa wazo hilo kwa kukiri kuwa bintiye ana familia yake 
ambayo anafaa kuishughulikia. 

 Maoni ya Sara yanazua mgogoro baina yake na Yona kuhusiana na 
mtoto wao Neema. Yona anashikilia kuwa ni jukumu la bintiye 
kuwajibikia matibabu ya mamake, naye Sara anashikilia kuwa 
bintiye ana majukumu ya kwake na tayari amewafanyia mengi, kwa 
hivyo, awachwe apumzike. 

 Mgogoro huu unasawazishwa onyesho linapoelekea kuisha. Sara na 
Yona wanakubaliana kuwa wanafaa kumpa binti yao baraka zao. 

 Onyesho linamalizika kwa kuonyeshwa Yona akirejelea suala la 
chakula. Sara anamweleza asubiri kwa kuwa amempelekea Dina 
salamu aje awafanyie chochote. 

Masuala makuu

 Onyesho hili linakunjua jamvi la mjadala kuhusiana na majukumu ya
watoto kwa wazazi wao. Inabainika kuwa katika jamii nyingi watoto 
wa kiume ndio wanaotarajiwa kuwatunza wazazi wanapozeeka. 

 Inachukuliwa kuwa watoto wa kike walioolewa wanapaswa kupewa 
fursa ya kushugulikia jamii za kule walikoolewa. Ingawa Neema ni 
mtoto wa kike, anaonekana kuyamudu majukumu yake kama 
ambavyo mtoto wa kiume angaliweza kuyamudu. Msemo wa 'kutoa 
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ni moyo usambe ni utajiri' unadhihirishwa na matendo ya Neema. 
Mazungumzo baina ya Sara na Yona yanadhihirisha kuwa hata ajira 
za kiwango cha chini kama zile za kufanya kazi shambani na 
nyumbani pia huwa na changamoto zake. Baadhi ya waajiriwa 
huwaibia waajiri wao huku wengine wakidhihirisha hali za uvivu na 
kushindwa kutekeleza wajibu wao kama inavyotarajiwa. 

Onyesho Il 

 Onyesho hili linatukia nyumbani kwa Dina. Kiwa alikuwa amefika 
nyumbani kumjulia hali mama yake. 

 Onyesho hili linaanza kwa kuonyeshwa namna Kiwa anavyogusagusa
chakula na kudai ametosheka. Katika harakati ya mazungumzo juu 
ya chakula, Dina na Siwa wanajikuta wakizungumza kuhusu familia 
ya Yona na Sara. Dina anamweleza mwanawe Kiwa namna familia 
hiyo ilivyodunishwa na wanajamii kwa kukaa muda mrefu bila 
kujaliwa na watoto na hata baada ya kufanikiwa na watoto 
wasichana, jamii iliendelea kuwasuta na kuwakejeli kwa kuwa 
hawakujaliwa na mtoto wa kiume atakayerithi fimbo ya baba yake. 
Kusemwa huku na wanajamii kunasababisha Yona kuingia katika 
ulevi, ulevi ambao unamsukuma kumdharau na kumchapa bibi yake 
kichapo cha mbwa. 

 Onyesho linaisha kwa kuonyeshwa Dina akimuaga Kiwa ili aweze 
kwenda kumsaidia Sara katika harakati ya mapishi kwa kuwa Sara 
alikuwa anaugua. 

Masuala makuu 

 Onyesho hili linamulika masuala matatu muhimu. Taasubi ya kiume 
na mila potovu, ukosefu wa ufahamu kuhusu chanzo cha jinsia ya 
watoto na umuhimu wa bidii maishani. Kulingana na somo la 
Biolojia, chembechembe za kromosomu zinazofanya uamuzi wa jinsia 
ya mtoto hutokana na wazazi wa kiume ambao wamebeba 
kromosomu aina ya Y isababishayo kuzaliwa kwa mtoto wa kiume. 
Mwanamke hana uamuzi kuhusiana na jambo hili. Hali ya 
kuwafedhehesha na kuwanyanyasa wanawake kutokana na kuzaliwa 
kwa watoto wa kiume halina msingi wowote. Tatizo hili linatokana na
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ubabe dume na taasubi ya kiume. Hali hii inatiliwa mbolea na 
utamaduni potovu wa jamii kutaka kumrithisha mtoto wa kiume na 
kumkandamiza mtoto wa kike. Suala la bidii maishani linajitokeza 
kama kiungo muhimu cha ujenzi wa maisha. 

 Dina anajitolea kuwasaidia Sara na Yona katika kazi za nyumbani 
kutokana na hali mbaya ya afya ya rafikiye Sara. Tendo hili 
linadhihirisha udugu na ujirani mwema. 

Onyesho III

 Onyesho hili linatokea nyumbani kwa Sara, jikoni. Dina yupo katika 
harakati ya mapishi naye Sara amejikunyata kwenye kibao. Mchuzi u
tayari. Sara anamshukuru Dina kwa kufika kumsaidia. Dina 
anapokea shukrani na kumpa Sara maneno ya kumtia nguvu. Dina 
anamweleza Sara kuwa kila kitu hufanyika kwa mpango wa Manani. 
Anamweleza atazame faraja ilivyovuka kwake kwa vile watoto wake 
wamefaulu maishani. Anampa matumaini kwamba atapona kwa 
kuwa hospitali ambayo Neema anampeleka ina watalaamu. 

 Mazungumzo ya matumaini yanaendelea kunoga huku Dina 
akiendelea na mapishi. Dina anauliza Sara alikokwenda Yona na 
hapo mazungumzo kuhusu mwanamume na utamaduni yanazuka. 

 Tunaelezwa namna utamadumi ulivyowajenga wanaume kama watu 
wasiofaa kuingia jikoni. 

 Onyesho hili linatimia Sara akimweleza Dina kuhusu mipango 
iliyopangwa na Neema kuhusu namna atakavyorudi kliniki kupata 
matibabu…………………………………………………………….
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PIA KUNA

1. MWONGOZO WA NGUU ZA JADI
2. MWONGOZO WA KIGOGO
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3. MWONGOZO WA TUMBO LISILOSHIBA
4. MWONGOZO WA CHOZI LA HERI
5. MASWALI NA MAJIBU YA MAPAMBAZUKO
6. MTIHANI WA SHULE ZA KITAIFA 

MBALIMBALI
7. MITIHANI YA KATI YA MUHULA
8. MITIHANI YA MWISHO WA MUHULA
9. TINI YA ISIMUJAMII, FASIHI SIMULIZI, 

SARUFI NA USHAIRI
10. MASWALI NA MAJIBU YA CHOZI, 

KIGOGO NA TUMBO
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