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MWONGOZO WA NGUU ZA JADI 
JALADA, ANWANI NA MUHTASARI  
 
Katika jalada la riwaya ya Nguu za Jadi, kuna vitu anuwai vinavyoonekana, na vinaweza 
kuwa na fasiri mbalimbali kwa wasomaji tofautitofauti. Vitu vilivyopo kwenye mchoro wa 
jalada hilo ni:  
 

a) Picha ya mwanamume mzee anayemzungumzia mvulana. Kutokana na 
wanavyoonekana, ni wazi wamefunikwa kwa kiwango cha haja na giza. Hii inaweza 
kuchukuliwa kama ishara ya mtoto wa kiume ambaye ametanzwa na matatizo, 
ambaye hajapewa hadhi anayostahili katika jamii, kama inavyoonekana baadaye 
kwenye riwaya yenyewe.  
 

b) Mbele ya picha ya mwanamume anayemzungumzia mvulana kuna uwanja usiokuwa 
na mimea, pengine kutokana na uharibifu wa mazingira, jambo ambalo pia 
linajitokeza ndani ya riwaya.  
 

c) Mbele huko kuna miti ambayo imefunikwa na giza kiasi, ambayo inaweza 
kuchukuliwa kuwakilisha matumaini yaliyonyimwa nafasi ya kujitokeza vizuri.  
 

d) Nyuma ya miti kuna mlima mkubwa ulio na vilele (nguu) ambavyo vina mwangaza 
juu. Hii inaweza kuchukuliwa kuwa ishara ya matatizo (mlima) na suluhu 
inayopendekezwa na mwandishi ya kukabiliana na nguu (vikwazo) za tangu jadi 
zinazotatiza maendeleo ya jamii.  
 

e) Nyuma ya mlima kuna mwanga hafifu unaojitokeza. Mwanga huu unaweza 
kuchukuliwa kuwa kiwakilishi cha matumaini mapya kwamba jamii iliyokumbwa 
na matatizo mengi kwa muda mrefu hatimaye inapata mwanga, kama inavyofanyika 
kwenye riwaya Lonare anapochaguliwa kuwa mtemi, jambo linaloipa nchi ya Matuo 
matumaini mapya ya mabadiliko chanya.  

 

Ufaafu wa Anwani: Nguu za Jadi  

Nguu ni vilele vya milima. Katika riwaya hii, neno hili limetumiwa kisitiari, kuwakilisha 
vikwazo au matatizo yanayokumba jamii inayozungumziwa. Kwa hivyo, Nguu za Jadi ni 
vikwazo ambavyo vimekuwepo kama desturi au kanuni za maisha, na ambavyo vinadumaza 
maendeleo ya jamii.  

Mifano ya vikwazo hivyo kutoka katika riwaya ni:  

✓ Mila ambazo zinawadunisha wanawake na kuwanyima uhuru wa kujiendeleza. 
Mifumo ya uongozi mbaya inayosababisha ufisadi, ukabila, utabaka, ubinafsi, hali ya 
kutowajibika, ufujaji wa mali za umma, uharibifu wa mazingira, ukiukaji wa haki za 
watoto, ukatili na wizi wa mali ya umma.  

✓ Mifumo wa ubabedume uliokolea taasubi ya kiume wenye kudhalilisha wanawake na 
watoto wa kike.  

✓ Mila zinazomnyima mtoto wa kiume nafasi ya kujiendeleza. Mila hizi zimemtelekeza 
mtoto wa kiume kwa kutothamini elimu na maendeleo yake.  

✓ Umaskini uliokithiri.  
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✓ Matumizi na ulanguzi wa dawa za kulevya.  
✓ Changamoto za ndoa na ukahaba.  

Riwaya ya Nguu za Jadi kwa Muhtasari  

Riwaya inapoanza, mhusika mkuu, Mangwasha, yuko na wanawe wawili, Sayore na Kajewa, 
katika kanisa fulani, ambapo wanajificha. Nje ya kanisa hilo, wapo watu wengine wa kabila 
la Waketwa, waliokimbilia usalama hapo baada ya makao yao katika eneo la Matango 
kuchomwa.  

Kuna fununu kwamba jamii ya Waketwa inafurushwa kutoka makwao kwa sababu kuna watu 
fulani wanaotaka ardhi ya Matango kwa nguvu.  

Mtemi Lesulia, kiongozi wa nchi, anachukia kabila la Waketwa kwani yeyeanatoka katika 
kabila la Wakule. Waketwa na Wakule Wana uhasarna wa tangu jadi. Lonare, ambaye ni 
kiongozi wa Waketwa, ana urnaarufu mkubwa nchini. Katika uchaguzi mkuu uliopita, 
alitekwa nyara na kwa namna hiyo, Mtemi Lesulia aliishia kuchaguliwa bila kupingwa.  
 

Mangwasha ni mwanamke mwenye bidii, na anafanya kazi ya uhasibu katika afisi ya Chifu 
Mshabaha. Chifu huyu ni rafiki mkubwa wa Mtemi Lesulia, naye pia anawachukia Waketwa. 
Hivyo, anapanza kuwadhulumu Waketwa, jambo ambalo Mangwasha analifahamu kutokana 
na kufanya kazi naye. Chifu Mshabaha pia ni rafikiye Sagilu, mzee anayetaka kumuoa 
Mangwasha licha ya kwamba anajua msichana huyu ana mchumba, Mrima, na wanapanga 
ndoa. Siku ya harusi ya Mangwasha na Mrima, Sagilu anamtuma kimada wake, Sihaba, 
akiwa na bomu lililofungwa kama zawadi kwa maharusi. Kwa bahati nzuri, watu 
wanamshuku na maafa aliyokusudia kufanya hayafanyiki. Sagilu anamnyemelea Mrima na 
kumzuga kwa kutumia pesa kiasi kwamba Mrima anaisahau familia yake, huku akimwachia 
Mangwasha jukumu la kuwalea wana wao wawili.  
 
Nchi ya Matuo inakumbwa na matatizo mengi. Kuna matatizoya kiuchumi 
yanayosababishwa na uongozi mbaya na ufisadi uliokithiri. Mtemi Lesulia anaendeleza 
ubaguzi dhidi ya Waketwa na vijana wengi walio na elimu hawapati kazi za kujiendeleza 
kimaisha. Kwa mfano, uteuzi wa wagombea nafasi za uongozi ukiwa umekaribia, machifu 
wanalazimishwa kuwahamisha Waketwa kutoka Matango ili viongozi wanaopendelewa na 
mtemi wasipate upinzani, na yeye Mtemi Lesulia asishindwe na mpinzani wake mkuu wa 
kisiasa, Lonare. Sihaba anatumwa kwenda kuhakikisha kwamba makazi ya Waketwa 
yameteketezwa,  
 
Anawatumia vijana ambao wanatumia petroli kuchoma makazi hap. Lonare na wafuasi wake 
wamepeleka kesi mahakamani, na akiwa na wenziwe, kama vile Ngoswe, wanawashawishi 
watu kurudi katika mako yao ya zamani kule Matango ambako wanajenga mahema. Hata 
hivyo, siku ya tatu, vijikaratasi vinasambazwa kuwataka watu watoke kwenye ardhi hiyo 
ambayo, inabainika, imetwaliwa na kupewa Nanzia, mkewe  
 
Mtemi Lesulia, na rafikiye mtemi, Mbwashu. Hawa wanataka kujenga jengo la kibiashara 
katika ardhi hiyo ya Matango. Watu wanaokuja kuanza ujenzi wanafukuzwa na Waketwa 
walioamua kuitetea ardhi yao kwa vyovyote vile. Baada ya kuona kwamba mpango wao 
umetibuka, Mtemi Lesulia anamtumia Sagilu kumpa Mrima pesa nyingi pamoja na  
ahadi kwamba atapewa kazi serikalini, ilimradi amfanyie Mtemi Lesulia kampeni na 
kuwaendea kinyume Waketwa.  
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Kipindi kifupi kabla ya uteuzi wa watakaopeperusha bendera za vyama mbalimbali, Sagilu 
anatofautiana na mwanawe, Mashauri, baada ya mwanawe kugundua kwamba babake ana 
uhusiano wa kimapenzi na mpenzi wake, Cheiya. Mtemi Lesulia naye anakosana na 
mwanawe, Ngoswe, wakati anapanga njama ya kuvuruga zoezi la uteuzi ili kuwaharibia 
wapinzani wake nafasi za kuteuliwa. Ngoswe anaona kwamba hatua ya babake inaongozwa 
na ubinafsi wa kujitakia uongozi na kutojali kwamba baadhi ya watu huenda wakapoteza 
maisha yao katika vurugu anazopanga. Sagilu anashindwa katika uteuzi na inakuwa wazi 
kwamba Mtemi Lesulia atakuwa na upinzani mkubwa katika uchaguzi mkuu ujao. Kwa 
ushawishi wake, Chifu Mshabaha anafutwa kazi na mtemi anaamua kumwondokea Sagilu 
ambaye sasa anaandamwa na sheria kwa ufisadi alioendesha nchini. Awali, tunaona 
Mangwasha akipoteza kazi yake katika afisi ya Chifu Mshabaha kwa kujitokeza kama 
mpinzani wa serikali kwani anamfanyia Lonare kampeni, kando na kwamba mara zote, 
hakumkubalia Sagilu ombi la kumtaka awe kimada wake. Sihaba anatiwa mbaroni kwa 
kuendesha biashara haramu ya ukahaba inayosababisha wasichana wengi kuharibika lakini 
anaachiliwa kutokana na ushawishi aliokuwa nao serikalini. Mikasa hii inawaathiri wahusika 
wengi vibaya.  

Sagilu anapatwa na kichaa na mkewe mtemi, Nanzia, anaugua baada ya jengo lake la 
kibiashara la Skyline Mall kutwaliwa. Baada ya kulazwa hospitalini kwa muda, anafariki.  

Kwa mara nyingine, Lonare anatekwa nyara kabla ya uchaguzi lakini anafaulu kutoroka na 
kupata matibabu. Uchaguzi mkuu unafanyika na Lonare anachaguliwa kuwa mtemi. Rafikiye 
Sagilu anashindwa na Mwamba anayechaguliwa kuwa mbunge wa Matango. Lonare 
anawahutubia wananchi wa Matuo na kuahidi kuufufua uchumi wa nchi na kukabiliana na 
ufisadi serikalini. Anaahidi pia kwamba serikali yake itashughulikia tatizo la ukosefu wa ajira 
kwa vijana na kuhakikisha kwamba pana usawa wa kijinsia, akisema kwamba Matuo 
imesambaratishwa na ubabedume. Anawaomba wananchi wenzake kujiepusha na ukabila na  
kuwahimiza kukataa na kufichua maovu yanapofanyika nchini. Lonare anachagua kutolipiza 
kisasi dhidi ya mahasidi wake wa kisiasa.  

Sura ya Kwanza  
 
Mangwasha yuko na wanawe katika kanisa fulani ambapo yeye na watu wa kabila lake la 
Waketwa wamekimbilia usalama baada ya kuchomewa nyumba zao katika mtaa wa Matango, 
jijini Taria. Kuna fununu zinazosema kwamba pana watu fulani waliotaka kuitwaa ardhi ya 
Matango kwa nguvu. Inabainika pia kwamba mjini Taria, kuna jamii mbili ambazo ni 
mahasimu wa tangu jadi, Wakule na Waketwa. Mtemi Lesulia, kiongozi wa nchi, anatoka 
katika jamii ya Wakule na anawachukia Waketwa. Lonare ni kiongozi wa Waketwa lakini 
ana umaarufu mkubwa nchini kote kwani katika uchaguzi mkuu uliopita, alikuwa na sera 
bora zaidi. Hata hivyo, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi, alitekwa nyara na Mtemi Lesulia 
kuchaguliwa bila kupingwa. Mangwasha anafanya kazi ya uhasibu katika afisi ya Chifu 
Mshabaha. Anajua kwamba Chifu Mshabaha, ambaye pia anawachukia Waketwa, anafanya 
mpango wa kuwadhulumu Waketwa. Kwa sababu hii, anapanga kumwona kiongozi wake, 
Lonare, ili kumweleza njama zinazopangwa dhidi ya watu wake.  
 
Juhudi za Mangwasha, hata hivyo, zinatatizwa na hali kwamba jamii haimthamini 
mwanamke, na anashangaa kama atasikilizwa. Anaamua atafanya tu alilokusudia, liwe 
liwalo.  
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Masuala makuu yanayojitokeza katika Sura ya Kwanza  
 
✓ Uhasama wa kikabila na kisiasa unajitokeza kwani Waketwa wanabaguliwa na kupokwa 

haki zao za kumiliki ardhi na kuishi kwa amani. Waketwa wanalaumiwa hata kwa mambo 
ambayo hayako katika uwezo wa binadamu kudhibiti, kama vile maradhi sugu 
yanapowashinda madaktari. Kiongozi wa Waketwa, Lonare ameepuka kifo mara nyingi, 
kifo kilichopangwa na Wakule.  
 

✓ Ukabila ulioshamiri Matuo unawafanya Waketwa wengi kuwa katika tabaka la chini, 
huku wakiwa na viongozi wachache sana serikalini.  

✓ Mfumo wa ubabedume unawanyima wanawake nafasi ya kujiamini kama wahusika sawa 
katika jamii. Mwanamke asiyekuwa na cheo au pesa hawezi kusikilizwa (uk. 8).  

✓ Ufisadi umeshamiri katika jamii. Ardhi ya Waketwa inapotwaliwa, Chifu Mshabaha 
anaangalia kando kwani ameshapokea mlungula (uk. 9).  

✓ Maudhui ya bidii yanajitokeza kupitia kwa mhusika Mangwasha ambaye msimulizi 
anasema alifunzwa kuuambaa uvivu (uk. 12).  

Sura ya Pili  

Mangwasha ni msichana mwenye bidii kazini, katika afisi ya Chifu Mshabaha. Anakutana na 
Mrima, ambaye pia ni mwenye bidii, na kuchumbiana. Wanafanya mazoea ya kwenda kula 
chakula katika mkahawa unaomilikiwa na Sagilu, mzee ambaye ni rafikiye Mtemi Lesulia. 
Sagilu anamtaka Mangwasha kimapenzi na anapomkataa, anaweka kisasi dhidi yake. Chifu 
Mshabaha pia anamchukia Mangwasha kwa kumchumbia mwanamume asiyekuwa na pesa 
na kumkataa rafikiye, Sagilu, ambaye ni tajiri.  

Siku ya harusi ya Mangwasha na Mrima, Sagilu anamtuma Sihaba, kimada wake, na bomu 
ambalo linalipuka na kusababisha watu waliohudhuria sherehe kutawanyika. Baada ya miaka 
kadhaa katika ndoa na kuwa na watoto wawili, Mrima anabadilika. Anaitelekeza familia yake 
na kuingilia ulevi. Mangwasha anateseka sana na anapoamua kufuatilia mumewe ili ajue ni 
nini kilichomfanya abadilike, anagundua kwamba anapewa pesa nyingi na Sagilu, ambaye ni 
adui wa ndoa yao.  

Masuala makuu yanayojitokeza katika Sura ya Pili  

➢ Mangwasha, mhusika mkuu, anajitokeza kama mwanamke jasiri na aliyejikomboa kiakili. 
Hathamini tamaduni zilizopitwa na wakati, kama vile kulazimishiwa ndoa kwa misingi ya 
mali. Kwa msingi huu, anamkataa Sagilu ambaye anatumia ushawishi wa hela kumtaka 
awe mwanamke wake. Yeye ni mwenye mapenzi ya dhati, haliinayomfanya kumjali 
mumewe na kufuatilia ili ajue ana tatizo gani linalomfanya kuingilia ulevi na kuitelekeza 
familia yake.  

➢ Sagilu anasawiriwa kama mtu katili, anayehodhi bidhaa na kuziuza kwa bei za juu wakati 
kuna uhaba wa bidhaa hizo. Aliwahi kuagiza maziwa ya watoto ambayo yalihatarisha 
maisha yao. Kwa kuwa ana uhusiano wa karibu na Mtemi Lesulia, sheria hazikumfuatilia 
katika suala hili, ishara ya ufisadi.  

➢ Chifu Mshabaha anajitokeza kama mbaguzi na mpyaro. Anasema kwamba Waketwa 
hawana akili (uk. 20).  

➢ Ufisadi unajitokeza kwani polisi hawajishughulishi kumtia mbaroni mwanamke 
anayekuwa na kilipuzi kwenye harusi ya Mangwasha.  



5 
 

Kwa mwongozo nzima piga simu kwa nambari 0724351706 

 

Kwa mwongozo nzima piga simu kwa nambari 
0724351706 

 

 

MAUDHUI  

Maudhui ni ujumbe wa jumla unaojitokeza katika kazi ya fasihi. Aidha, maudhui ni mafunzo 
ambayo huweza kupatikana katika kazi ya kisanaa kama vile riwaya, na sehemu ya maana 
ambayo aghalabu huingiliana namada. Riwaya ya Nguu za Jadi ina maudhui mbaljmbali 
yanayojitokeza na ambayo yanajenga dhamira za mwandishi. Kutokana na hali kwamba 
riwaya hii ina maudhui changamano, ni vyema kwa msomaji kubaini maudhui mengine zaidi 
mbali na yale yaliyofafanuliwa humu.  

Ukabila  

Ukabila ni hali ya kupendelea mtu, watu au Jamii fulani kutokana na misingi ya kabila. 
Upendeleo huu huweza kuhusisha mambo mengi kama vile ajira, elimu, makazi, vyeo, na 
kadhalika. Katika riwaya hii,  

1) Wakule ni jamii inayoonyesha ukabila; wao ndio wengi serikalini (uk. 43) kutokana na 
hali kwamba Mtemi Lesulia ambaye ndiye kiongozi wa nchi ya Matuo anatoka katika 
jamii hii. Wakule wengi hasa walio matajiri wanajibagua na kuishi katika mtaa wa Majuu 
ambao ni mtaa linamoishi tabaka tawala.  

2) Kazi za madaraka ziliwaendea Wakule ilhali zile za daraja la chini kama vile kazi za 
mikono zilifanywa na Waketwa.  

3) Ukabila unasababisha ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana kutoka katika jamii ya 
Waketwa ambao ni wahitimu wa viwango mbalimbali vya elimu na taaluma.  

4) Siasa za majina zinatawala (uk. 45) na ukabila unafanya watu wasiohitimu katika taaluma 
mbalimbali kuajiriwa na kusababisha maafa nchini. Watu wanaajiriwa kutokana na 
uchunguzi wa majina yao. Majina yanakuwa kigezo cha kupimia ajira.  

5) Ukabila unamkolea mtemi kiasi cha kukosa imani ya kuajiri wanajeshi kutoka katika 
jamii nyingine. Kwa mfano, marubani wanaangusha ndege na manahodha wanapasua 
vyombo miambani kwa kukosa ujuzi (uk. 44).  

6) Dhuluma za Chifu Mshabaha kwa Mangwasha zinatokana na ukabila. Chifu 
anadhihirisha hisia za kikabila anaposema "...Waketwa ni watu wasio na akili hata ya 
kuchagua wachumba." (uk. 20).  

7) Chifu Mshabaha anamfanyisha Mangwasha kazi nyingi hata zile zinazopaswa kufanywa 
na matopasi.  

8) Chuki ya Mtemi Lesulia kwa Lonare inatokana na ukabila hasa pale anapohujumu 
biashara yake, kumwonea Lonare gere na hata kumpangia mauti (uk. 51-52, 171).  

9) Maneno ya Sagilu pia yamebeba hisia za ukabila hasa pale ambapo anawachukua 
Waketwa kama watu wasioweza kufanya lolote. Anasema, "Ndege mliolelewa kizimbani 
nyie hamwezi kuruka. Mtawezaje kuruka ilhali mnaishi mkifikiria kwamba kuruka ni 
ugonjwa?" (uk. 176).  
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10) Ukabila unafanya wenyeji wa Matango ambao ni Waketwa kuchomewa nyumba zao na 
kufurushwa ili wakati wa uchaguzi wa kisiasa wasimpigie mmoja wao kura.  

11) Mtemi Lesulia anaendeleza hisia za ukabila anapowaita Waketwa panya (uk. 78).  
12) Kufutwa kazi kwa Mangwasha pia kunatokana na ukabila (uk. 135-137) kwani tunaona 

anayeajiriwa kuchukua mahali pake ni Mkule.  

 
MBINU ZA UANDISHI  

Mbinu za uandishi ni sehemu muhimu katika kazi ya sanaa kwa sababu ndizo humwezesha 
mwandishi kuwasilisha maudhui yake. Humsaidia mwandishi kufikisha ujumbe wake kwa 
wasomaji wake. Mbinu hizi zimegawika katika sehemu mbili:  

a) Mbinu za sanaa/Mtindo wa mwandishi  

Mbinu za sanaa au mtindo wa mwandishi ni mbinu anazotumia mwandishi kuelezea ujumbe 
wake sawa na kuendeleza ploti ya kazi yake. Mbinu za sanaa hujumuisha mbinu za 
kimuundo, kama vile taharuki, mbinu rejeshi, kiangazambele, hadithi ndani ya hadithi na 
kadhalika, na mbinu za kimtindo, kama vile matumizi ya barua, ndoto, kinaya, majazi na 
kadhalika.  

b) Mbinu za lugha/TamathaIi za usemi/lugha  

Mbinu za lugha au tamathali za lugha huhusu matumizi ya lugha kiufundi ili kuwasilisha 
ujumbe na pia kuipamba kazi ya kifasihi. Tamathali za lugha ni kama vile methali, misemo 
na nahau, chuku, dhihaka, tashbihi, tanakali za sauti, takriri, tabaini na kadhalika.  

Mbinu za Sanaa/Mtindo wa Mwandishi  

Baadhi ya mbinu za sanaa zilizotumika katika riwaya ya Nguu zaJadi ni:  

Taharuki  

Taharuki ni mbinu ya kisanaa ambayo humpa msomaji mshawasha wa kutaka kujua zaidi 
jambo lililotea baada ya tukio fulani. Humwacha msomaji akijiuliza maswaji ili kutaka kujua 
zaidi yaliyotokea baada ya kisa fulani,  

Hadithi inapoanza, Mangwasha na wanawe wako kanisani. Kuna jambo ambalo limekumba 
eneo Zima la Matango ambalo wasomaji hawana habari ni jambo gani. Wanawe 
Mangwashwa hawana taarifa kuhusu aliko baba yao, na wasornaji hawajui ni kitu gani 
kimetokea, hata mumewe Mangwasha kumwachia wanawe na umaskini (uk. 1). Wasomaji 
wanalazimika kuendelea kusoma ili kupata majibu ya maswali haya.  

• Barua anayopata Mangwasha wakati anachakura vitu vyake kuona kama vyeti vyake vipo 
inamwacha msomaji katika taharuki. Hajui barua hiyo imeandikwa na nani na ujumbe wake 
ni upi. Hivyo, analazimika kuendelea kusoma ili kukata kiu yake kuhusu barua hiyo (uk. 3).  

• Taharuki inajitokeza wakati Sihaba anamtembelea Chifu Mshabaha na wanapotoka nje ya 
ofisi ya chifu, Sihaba anamkabidhi chifu bahasha. Msomaji anashangaa bahasha hiyo ina nini 
(uk. 85). Hata Mangwasha anapokimbia kwenda kurudufisha nyaraka zilizokuwa ndani ya 
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bahasha hiyo, haijulikani mara moja nyaraka hizo zina taarifa gani hadi pale anapokutana na 
Lonare.  

Kisa cha kupotea kwa Lonare kabla ya uchaguzi mkuu kinajenga taharuki pia. Hata 
anapopatikana mapema siku ya uchaguzi, msomaji hapati taarifa zaidi kuhusu kilichokuwa 
kimejiri, anaachiwa kukisia kwamba pengine alitekwa nyara kwa amri ya mpinzani wake 
mkuu, Mtemi Lesulia.  

Hadithi ndani ya hadithi  

Hadithi ndani ya hadithi ni hadithi au kisa ambacho husimuliwa ndani ya kisa au hadithi kuu. 
Mara nyingi, hadithi ndani ya hadithi hutumiwa kuelezea jambo fulani ambalo kwa namna 
fulani linahusiana na kisa kikuu kinachosimuliwa.  

• Sauni anawasimulia marafiki zake, wakiwa nyumbani kwa Lonare, kisa cha mwanamke 
fulani ambaye alidhani alishabihiana sana na Sihaba (uk. 81). Mwanamke huyo aliitwa Lilith. 
Kisa cha Lilith kinatumiwa kuonyesha kwamba Sihaba si mwanamke mzuri. Sihaba 
anatumiwa kuvuruga harusi ya Mangwasha na Mrima, na anahusika katika njama ya 
kuwafurusha Waketwa kutoka katika eneo la Matango. Vilevile, anaendesha biashara haramu 
ya ukahaba ambako anawashirikisha wasichana wachanga wenye umri wa kwenda shuleni. 
Kwa kiwango kikubwa, mhusika huyu anachangia pakubwa katika kuifisidi nchi kwa 
kuwaharibia vijana  

• Lombo na Mashauri wanapokutana wanakumbuka maisha yao wakiwa katika Shule ya upili 
(uk. 131). Katika kumbukumbu hiyo, tunasimuliwa kisa cha kijana mmoja ambaye aliugua 
ugonjwa wa pediculosis corporis ambao ulimfanya ajikune kila wakati. Visa vya jadi yao 
shuleni vinaelezea uhusiano wao wa sasa kwani walikuwa marafiki wa karibu, na ndio maana 
pana msisimko mkubwa wanapopatana baadaye wakiwa wameshahitimu masomo na kila 
mmoja ana maisha mazuri.  

• Baada ya Nanzia kuugua kutokana na hofu ya kupoteza mali aliyomiliki kinyume cha 
sheria, Mashauri anamsimulia Lombo kisa cha mfalme aliyeishi zamani huko Ufaransa (uk. 
148). Mfalme huyo alichezea kamari pato la nchi hata wananchi wakamchukia kwani 
umaskini uliwafanya kula matunda ya mwituni. Wananchi hao, baada ya kufika mwisho wa 
madhila, waliwakamata mfalme, mkewe na mafasiki wengine wa utawala wake na 
kuwaangamiza (uk. 149). Mashauri ana uchungu wa kuendewa kinyume na babaye, na katika 
ari yake ya kimapinduzi, anaona kwamba viongozi wanaoiongoza Matuo, akiwemo babake 
kwa sababu  

Sagilu ni rafikiye Mtemi Lesulia, hawafai, kama huyo mfalme wa zamani aliyesimulia katika 
kisa chake. Kisa hicho kinaweza kuchukuliwa kama kiangazambele cha mabadiliko 
yanayofanyika baadaye kwani Lonare, ambaye ni kiongozi mzalendo na mwenye kuzingatia 
maslahi ya watu, anachaguliwa kuwa mtemi, ishara kwamba sasa Matuo iko mikononi 
salama.  

KWA MIONGOZO NZIMA WA BEMBEA NGUU ZA JADI  
NA MAPAMBAZUKO PIGA SIMU KWA NAMBARI 
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