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KCPE KISWAHILI 2009

"Soma vitungo vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. kwa kila nafasi umepewa majibu manne -hapo. Chagu_a
jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa.

Kipepesi ni njia mojawapo 1 sana siku hizi 2 mawasiliano. Njia 3 hutumika zaidi

ofisini 4 ni kati ya matokeo ya maendeleo ya kiteknologia 5 dunia kuwa duara ndogo 6

walimwengu huweza 7 kwa njia rahisi. »

A : B ’ C D .

1. zilizotumika zinazotumika inayotumika ilivotumika

2. katika kuhusu . ndaniya mbali na

3. hiyo hizi hizo hii

4. ama aidha na au _

5. iliyoiwezesha yaliyoliwezesha iliyoliwezesha yaliyoiwezesha

6. ambayo ' ambao ambapo ambalo

7. kuwasiliana kuwasilisha kuwasilishwa kuwasilishiana

Kuweko kwa 8 ya UKIMWI 9 swala la mjadala tena. 10 ni watoto wachanga tu
ambao 11 ukweli huu 12 . Hata hivyo, Hatuwezi kupoteza tumaini 13 . Wanasayansi
~.wa humu nchini na kwingineko duniani 14 wanaendelea na 15 wao kutafuta tiba.
» A B C D

8. magonjwa maradhi uwele ukongo

9. ni si i ndio - sio-

10. Kwa vile Angalau lkiwa . ~ Labda

11. hawaujui wanujua huujua hawakuujua

12. mchungu mkubwa } ukubwa uchungu

13. pia kweli ‘ kabisa hakika

14, walikuwa 4 wangekuwa wanakuwa . wangali

15. upelelezi . udodosi uamuzi utafiti

Kutoka swali la 16 mpaka 30. Chagqua jibu lililo . “Tutakamilisha shughuli ya kudurusu kwa

sahii : . kufanya mtihani muhula huu”

16. “Ka"” imetumiwaje katika sentensi: A. Mwalimu aliwaarifu wanafunzi kuwa
Mvulana aliwasili nyumbani, akavua nguo, - _ wangekamilisha shughuli ya kudurusu kwa
akafululiza jikoni, akala? kufanya mtihani muhula huo.

A. kuonyesha hali ya kuendelea kwa matukio B. Mwalimu aliwaarifu wanafunzi kuwa
B. kuonyesha hali ya kufuatana kwa matukio wangekamilisha shughuli ya kudurusu kwa
C. kuonyesha hali ya masharti. kufanya mtihani muhula huu.

=S D. Kuonyesha hali ya wakati uliopita. C. Mwalimu aliwaarifu kuwa watakamilisha

17. Kanusha sentensi hii: : shughuli ya kudurusu kwa kufanya mtihani
mahali kuliko na gharika kwahitaji msaada. muhula huu.

A. mahali kuliko na kiangazi hakuhitaji ; D. Mwalimu aliwaarifu wanafunzi kuwa
msaada . watakamilisha shughuli ya kudurusu kwa

B. mahali kuliko kiangazi kwahitaji msaada. kufanya mtihani muhula huo.

C. Mahali kusiko na gharika kwahitaji 20. "Wa" imetumikaje katika sentensi:
msaada ) ’ Uzi mweupe wa kushonea umenunuliwa?

D. Mahalt kusiko na gharika hakuhitaji A, Kuonyesha kumiliki
msaada. - B. Kuonyesha matumizi

18. Chagua jawabu lisilo sahihi. C. Kuonyesha kitenzi

A. paa ni mnyama * D. Kuonyesha hali

B. Paa ni kwenda juu ‘ 21. Panga vifungu vifuatavyo kuunda sentensi

C. Paa ni sehemu ya mbele ya uso sahihi.

D. Paa ni sehemu ya juu ya nyumba, (i) huyafukua

19. Geuza katika usemi wa taarifa ) (ili) kila tukipanda
Mwalimu aliwaambia wanafunzi, (iv) mahindi
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{(v) na kuyala - D. huyu
~ {vi) kuchakulo 26. Mazingira, machozi na mate ni nomino katika
AL (i), (il), (v), (i}, (iv) ngeli ya
B. (i), {iv), {iii), (v}, (i) ) A. YA-YA B. [-ZI
C. (i), (i), (iv), (v), () . C. LI-YA D. U-YA
D. (i), {v), (ii), (i), (iv) 27. Chagua kiambishi kifaacho kujazia pengo:
22. Nomino kutokana na kitenzi ‘nyamaa’ ni: Farasi hata shinda nyumbu
‘ A. Nyamazia B. kunyamavu Al “B. i C.m D. zi
C. Nyamaza D. unyamavu 28. Chagua neno lenye maana sawa na minghairi
23. Zabuni ni: ya:
A. kuuza kwa kuongezea bei A. mradi B. pasipo
B. kuuza kwa kushindania bei C. isipokuwa D. bali
C. kuuza kwa rejareja 29. Jibu la kitendawili
D. kuuza kwa kukopesha Afahamu kuchora lakint hajui achoracho ni: -
24. Ni methali ipi iliyo na maana tofauti na maelezo A. mjusi
haya? Ukisoma ukurasa mmoja mmoja B. kobe
utakamilisha kitabu chote. ' C. konokono
A. Bandu bandu huisha gogo. D. nyoka
B. Chovya chovya humaliza buyu la asali : 30. Chagua sentensi ambayo imetumia kihisishi
C. Tone na tone bahari hujaa kifaacho.
D. Chururu si ndo ndo ndo A. Simile! Mpishe mwenye mzigo
25. Changua kiwakilishi katika sentensi; . B. Pole jamani! Mmepata afueni nyote.
Huyu anaupinga vikali ufisadi | C. Alhamdulilahi! Mali yote imeporwa.
A. ufisadi : . D. Pukachaka! Amependekeza suluhisho nzuri.
B. vikali
C. anaupinga

Soma kifunqu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 ~ 40°

Jamii thabiti huhitaji misingi madhubuti ya makuzi ya watoto. Hoja ya wazazi isiwe tu kujitafutia mali
kiholela bali iwe ni kuwatambua warithi wa mali inayotafutwa. Hii ndiyo maana wazazi wengi leo hujikusuru
kuisimamisha misingi ya malezi bora ya watoto kwa kuwasomesha. :

Kumsomesha mtoto tu bila msingi wa nidhamu ni kama kulijenga jumba ia ghorofa bila msingi imara
na kuporomoka kwake si ajabu. Vijana wanapaswa kuelewa umuhimu huu ili wawe tayari kuupokea uongozi
na urathi wa jamii. . :

Misingi madhubuti ya kinidhamu hujengwa tangu watoto wakianza kutambua mambo. : Kungoja
mpaka mtoto awe mkubwa ndipo aanze kufunzwa maadili ni kama kujaribu kumkunja samaki akiwa tayari
amekomaa na kuwa mkavu; udongo tuuwahi uli maji.

Hapo kale mambo yalikuwa tofauti. -Mtoto aliweza kukosolewa na mtu yeyote yule hata kama
alikuwa ni mpita njia . Watoto walikwa ni wa jamii, hulka zao zilionekana mapema kama vile nyota njema
zionekanavyo alfajiri. Watoto walikuwa wakitenda mambo huku wakijihisi kuwa wanakodolewa macho n¢
jamii. Hisia hizo ziliwafanya watoto kujichunguza, kujiasa na kutenda kila jambo kwa tahadhari. Watoto
waliwaheshimu watu wazima bila kushurutishwa, hali ambayo ilijenga uhusiano mzuri katika jamii.

Mtoto afunzwaye adabu ipasavyo kawaida hawezi kutetereka popote alipo, shuleni au nyumbani.
Mtoto kama huyo kufanywa zumbukuku na watovu wa nidhamu sio rahisi, bali ataweza kuchukua nafasi ya
walimu na wazazi kuyapitisha maadili mwafaka kwa wenzake. Mtoto huyo hukuza mbegu bora katika jamii.
Yeye hujistahi, huwa na bidii na uvumilivu mwingi.Wazazi wakilea watoto wa aina hii na wawaongezee
mafunzo ya kidini, jamii itakuwa na uhakika wa kuwa na warithi bora. Watoto hao wataweza kuchangia
pakubwa katika maendeleo ya nchi kwa jumla. '

Ipo haja kubwa sasa ya kuacha- kung’ang’ania kasumba na tamaduni za kigeni katika malezi. Tuache
ubaguzi, uvivu na ubinafsi ili kuwapa watoto mifano bora na miangaza ya kuwakuza kifikira, kielimu, kiuchumi
na kitamaduni.jamii isipuuze kutoa michango yake katika urekebishaji wa watoto . Mathalani, ni makosa mtu
kuacha kumkosoa mtoto atendaye mambo ya kuyahatarisha maisha yake na ya wenzake.

Watoto hata nao wana jukumu katika kuyaimarisha maisha yao. Wanapaswa kuziepuka tabia zote
mbaya hata ikiwa hawapewi misingi makwao.Wanaweza kuziiga jamii nyofu kinidhamu hata ikiwa sio wazazi
wao na kuyatupilia mbali mambo maovu ambayo yanawazunguka katika jamii. Ni vizuri wajue kuwa urithi
bora ni ule wa'kuiga tabia nzuri,bidii na kupata elimu yenye manufaa.
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31.Kulingana na kifungu, misingi bora ya watoto A. wazazi wanapopuuza kurekebisha makosa
hukuzwa kwa: ya watoto wao tu. ' :
A. wazazi kutotafuta mali na kuwasomesha B. Wazazi wanapoanza kuwasomesha watoto
waridhi wao tu '
B. kuujua umuhimu wao na kuwapa maelekezi C. Jamii inapoanza kuwakodolea watoto
C. kuwa na misingi madhubuti shuleni macho bila kuwasaidia
D. kufunza watoto kujiruhusu kiuchumi : D. Vijana wanapopuuza ushauri wa wanajamii
32 Maana ya "kuporomoka kwake si ajabu” ni? - wengine
A. haishangazi ikiwa ghorofa itaanguka 37. Watoto hata nao wana jukumu katika
B. malezi ya watoto kuharibika si kazi kuyaimarisha maisha yao.Methali inayoweza
C. wazazi kushindwa malezi si ajabu kutumiwa kujumuisha maneno haya ni:
D. kufunza watoto kujiruhusu kiuchu A. mtoto umleavyo ndivyo akuavyo
33. Amekomaa na kuwa mkavu; huweza B. ukishikwa shikamana
kulinganishwa na: . C. ukibebwa usilevyelevye miguu
A. ugumu wa malezi D. mtoto akibebwa hutazama kisogo cha
_B. madhara ya ucheleweshaji wa kutunza nina.
C. madhara ya ucheleweshaji wa masomo vya 38. Warithi bora katika jamii hukuzwa kwa:
watoto A. Malezi bora na elimu
D. ugumu wa kuwakosoa watoto. - B. Kuheshimiwa na wakubwa
~34. Watoto wa zamani . C. Malezi ya kizamani
A. walilelewa kwa ugumu D. Kuaminiwa na jamii.
B. waliwaogopa wazazi waliowalea 39. Maana ya “hawezi kutetereka” ni:
C. walikomaa kwa haraka A. Hawezi kubabaika
D. walilelewa kwa ushirikiano E B. Hawezi kupotoka
35.Watoto kuhisi kuwa wanatazamwa na jamii C. Hawezi kushawishika
kuliwafanya waweze: D. Hawezi kutetemeka :
A. kuithamini jamii zaidi 40. Chagua neno lenye maana sawa na hujistahi
B. Kuiogopa jamii majurnbani kama lilivyotumiwa katika kifungu.
C. Kuwajibika katika jamii A. Hujisifu ' B. Hujipenda
D. Kurekebisha tabia katika jamii . C. Hujiamini - - D. Hujiheshimu.
36. Kulingana na kifungu, ubaguzi katika malezi ‘
hutokea:

Soma taarifa ifuatavyo kisha ujibu_yafuatavyo 41 mpaka 50

Asubuhi hiyo Tundu aliamka akiwa mchovu wa mwili na roho. Ulikuwa mwanzo wa siku ambayo
kwake Tundu iiifanana na zingine za awali kama shilingi kwa ya pili.Katu haingempa matumaini mapya. Usiku
uliopita ulizongwa na hamaniko na mavune makubwa kutokana na shughuli za kutwa shuleni.Kutwa hii
alikuwa amepewa adhabu ya kupalilia shamba la shule baada ya kukosa kufanya zoezi la hesabu.lngawa

—~kufanya adhabu kulikuwa mazoea yake Tundu, hii ya leo ilikuwa ya kipekee kwani hata baada va
<uikamilisha, mwalimu mkuu alimpa nyongeza; alihitaji kuyafanya mazoezi mengine mawili zaidi na
kumkabidhi mwalimu kesho yake asubuhi,

Tundu alijikokota kutoka kitandani kwa maumivu. Alijua kwamba hakuwa ameikamilisha kazi
aliyopewa na mwalimu mkuu. Fikira ya kumkabili mwalimu mkuu ilimtia fadhaa ya ajabu, ila alifahamu
sababu ya fadhaa yake. Vituko vyake vilikuwa vimewakaba walimu koo. Alikuwa hahudhurii madarasa yake
kwa desturi. Mara nyingi alitoka nyumbani alfajiri na mapema .Hata hivyo hakudiriki kufika shuleni; japo, kwa
kweli alikuwa akivaa sare za shule kuwasadikisha wazazi kuwa anaenda shuleni. Wazazi wake walipojuzwa
na walimu wake kuhusu tabia hii, walipigwa na butwaa wasijue la kusema. Waliwaambia walimu kwamba kila
siku Tundu alikuwa akiondoka akiwa amevaa sare kamili ya shule, na aliporejea nyumbani magharibi
alifululiza chumbani kudurusu kazi yake. Laiti wangalijua Tundu alikuwa akivaa magwanda yake ya ‘kazi’
ndani ya sare za shule na pindi tu apoteapo kwenye upeo wa macho ya wazazi, alikuwa akijitoma kwenye
mashamba ya majirani kujichumia. ; .

Baada ya kupata staftahi yake ambayo kwa kweli ilikuwa chai ya mkandaa, alivaa mavazi yake va
kawaida na kujiambia kwamba leo atamngojea mwenzake njiani waucheze ‘'mchezo’ wake wa
kawaida.Alipofika kwenye njia panda alivua sare yake ya shule na kubaki na vazi la ‘kazi’. Mvvanafunzi
mwenzake kwa jina Karaha alijiunga naye na baada ya Tundu kumwelezea kuwa alichelea kuongezewa
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adhabu na mwalimu mkuu, walikata shauri kulitembelea shamba la mwalimu mkuu ambalo lilikuwa mkabala
na shule yao. -

Shamba hili lilikuwa limeshiba miti iliyozaa matunda ya kila aina.Tundu, mate yalimdondoka alipokuwa
akiyatundulia macho matunda haya. Umaskini wa famiiia yake ulisahaulika machoni pa utajiri huu asioulalia
wala kuuamkia.Walinyata kimya kimya katikati ya miti hii, manyezi yakimkumbatia Tundu kwa nguvu. Hii
haikuwa mara yake ya kwanza kufaidi jasho la wengine , hivyo hakusita kujiuliza sababu ya uoga huo. Jambo
ambalo Tundu hakutambua ni kwamba siku yake ya arubainj ilikuwa inabisha hodi.

Haukupita muda mrefu baada ya kuanza kuyatunda matunda kabla ya kusikia mrindimo wa
nyayo.Kahara, ambaye hakuwa mzoefu wa vitimbi vya Tundu, alitoa macho pima kwa uoga.Tundu aliendelea
kufurahia kiamsha kinywa chake hadi pale alipotahamaki kuguswa begani. Alipogeuka alijikuta ametazamana
ana kwa ana na mwenye shamba. Tundu alishikwa na kitetemeshi asijue la kufanya . Alipoulizwa sababu ya
tabia yake hii, alisema kwamba wazazi wake maskini hawakumudu kumtimizia mitihani yake ya kimsingi.
Kahara naye aliachama asijue la kufanya. N

Mkuu wa shule alisikitishwa sana na kitendo cha wanafunzi hawa. Alimshauri Tundu aache tabia hii
na kuyazingatia masomo yake zaidi.Alimwonya Kahara dhidi ya kuwa bendera ambayo daima ufuata upepo.
Aliwarudisha vijana hawa shuleni na baada ya kushauriana na walimu , allfanya mpango wa kumtafutia Tundu
mshauri wa kumsaidia kurekebisha tabia yake.

41. Siku hii ilifanana na zingine za awali kwa D. walivamie shamba la mwalimu mkuu,
sababu: 47. siku hii Tundu hakwenda shuleni kwa sababu
A. Tundu aliamka akiwa mchou A. hakutaka . kupewa adhabu nyingine na
B. Usiku uliotangulia alikuwa na mambo mingi mkuu wa shule
C. Usiku uliotangulia hakuepuka adhabu B. hakutaka kupigiwa kelele na mwahmu
D. Tundu hakutardjia kupata lolote jema . C. alitaka kulipiza kisasi kwa mkuu wa shule
42. Maana ya neno “ulizongwa” ni: D. mkuu wa shule alikuwa ameyaingilia
A. ulijawa ' s mambo yake
B. uliingia

48. "Siku yake ya arubaini ilikuwa inabisha hodi”
ina maana;
A. uvivu wake ulikuwa karibu kugunduliwa
B. mkuu wa shule alikuwa karibu kumwadhibu

C. ulishikwa
D. ulivamiwa
43. Kulingana na kifungu
A. aliyekosa kufanya mazoezi kila mara

i dhab bili vikali
a |pata adhabl mult C. mkuu wa shule alikuwa karibu kumpa onyo
B. kulikuwa na wanafunzi wachache mno 5 Falsho

wenye tabia kama Tundu

: . : i ibu k duli
C. tundu hakupenda kufanya kazi yake shuleni B uawu wiskeuiliicuna kariby SuGHRBLIWS

D. adhabu aliyopewa Tundu siku hii alikuwa 49. Matendo yanayocnyesha kuwajibika kwa
ameizoea. walimu ni
44, Tundu alichelea kutoka kitandani kwa sababu A. kumrudisha Tundu shulem kumgusa
A. hakuwa amekamilisha kazi hivyo begani, kumpa mashauri »
alimwogopa mwalimu mkuu B. kumtimizia Tundu mahitaji, kumwadhibu,
B. alikuwa mtovu wa nidhamu- kumfumania
C. aliogopa kuongezewa kazi na mwalimu C. kutoa adhabu , kutoa ushauri, kumrudisha
D. hakuwa mwenye adabu hivyo aliogopa Tundu shuleni
kuadhibiwa na mwalimu mkuu. D. kumsikitia Tundu, kumrekebisha tabia,
45."..... alivaa mavazi yake ya kawaida” ina kumwonya
maana '

50. Kulingana na kifungu

Kahara ana mazoea ya wizi
Kahara hana msimamo

Kahara aliadhibiwa na mwalimu
Kahara alirekebisha tabia.

A. alivaa nguo na magwanda yake ndani
B. alivaa nguo na magwanda ya kawaida
C.- alivaa sare na magwanda yake ndani
D. alivaa sare na nguo za nyumba

46. maana ya “waucheze ‘mchezo’wake wa
kawaida” n
A. wavae magwanda yao ya kawaida
B. waibe katika mashamba ya maijirani
C. watoroke tena kutoka shuleni
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