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 Manyam Franchised Tests 

KISWAHILI   |   KCPE   |   2007  
 

NAME…………..……………..…………. SCHOOL…………….…………………DATE……………… TIME: 2 hours

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne hapo chagua jibu 

lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa 

 Kilimo ni sekta muhimu __1__. Baada ya mimea kuchipuka, mkulima hana budi __2__ ili kuikinga dhidi ya 

magugu na vimelea vingine ambavyo__3__ vikawa hatari kwa mimea. __4__ pia huendelezwa katika sehemu nyingine. 

Wanyama hawa huogeshwa ndani ya __5__ ili kuwauwa wadudu waharibifu. Kilimo kikiendelezwa sehemu za 

mashambani tutapunguza __6__ mjini wa watu wanaotafuta kazi. Vijana wanaokipuuza kilimo watiwe __7__kuzistawisha 

sehemu zao. 

 A   B   C   D 

1. Kati ya nchi  katika nchini  katika nchi  kati ya nchini 

2. Kuipogoa  kuipalilia  kuipura  kuipulizia 

3. Huja   vimekuja  vimeenda  huenda 

4. Ufugaji   ufungaji  uwekaji  uwekezaji 

5. Vidimbwi  majosho  mito   maziwa 

6. Uhamaji  uhamishaji  uhamishwaji  uhamiaji 

7. Hima   hamnazo  shime   kapuni 

Msichana alikuwa amechoshwa na vitimbi vya kasri __8__ shangazi yake ambaye alikuwa amemtoa kijijini kuja 

kumpeleka shule. __9__ alikuwa na nia ya kumfanya __10__. Hakujua amlaumu shangazi yake huyu,__11__ 

majaliwa __12__ wazazi wake na kumwacha yatima. Alikumbuka jinsi __13__ na matumaini ya kusoma kwa 

bidii ili kuiokoa jamii __14__ kutokana na umaskini __15__ hali zao. 

A   B   C   D 

8. La   ya   mwa   kwa 

9. Naam   ndio   maadamu  kumbe 

10. Kitwana  kijakazi  kuli   kaimu 

11. Ila   wala   au   lau 

12. Aliyewachukua waliwachukua  yaliwachukua  yaliyowachukua 

13. Alivyokuwa  aliyekuwa  aliyokuwa  alipokuwa 

14. Zake   wake   yake   lake 

15. Uliyoizorotesha uliozizorotesha ulioizorotesha  uliolizorotesha 
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Kutoka swali la 16 mpaka 30, chagua jibu lililo 

sahihi 

16. Ni tasbishi ipi inayoafikiana na maelezo  

“Kutokeza na kuendelea vizuri kwa haraka?” 

A. Chipuka kama majani 

B. Chanua kama waridi 

C. Chanua kama mgomba 

D. Chipuka kama uyoga 

17. Kitenzi nawa katika kauli ya kutendesha ni: 

A. Nawika 

B. Nawia 

C. Navya 

D. Nawisha 

18. Chagua wingi wa: 

Baharia huyu hodari ni mgeni huku kwangu 

A. Baharia hawa hodari ni wageni huku kwetu 

B. Mabaharia hawa hodari ni wageni huku 

kwetu 

C. Mabaharia hawa hodari ni wageni huku 

kwangu 

D. Baharia hawa hodari ni wageni huku 

kwangu 

19. Chagua maneno ambayo yote ni vihisishi 

A. Ala, ee, wee, lo 

B. Vile, lo, simile, mashalla 

C. Jamani, huree, ingawa, isipokuwa 

D. Vyema, ila, inshalla, aa 

20. Chagua sentensi iliyo na kivumishi cha sifa 

A. Mwanafunzi ameandika insha nyingine 

B. Daktari amewatibu wagonjwa watatu 

C. Mpishi amepika chakula kibichi 

D. Mtoto yule anaweza kukimbia 

21. Chagua jibu ambalo ni nomino ya dhahania 

A. Wayo 

B. Umati 

C. Mate 

D. Wema 

22. Salamu “Alamsiki” hujibiwaje? 

A. Bi nuru 

B. Shabalkheri 

C. Salama 

D. Masalkheri 

23. Chagua usemi halisi wa: 

Mwalimu aliwauliza kama wangeandika insha 

siku hiyo jioni 

A. “Mtaandika insha kesho jioni?” Mwalimu 

aliwauliza 

B. “Kesho jioni mngeandika insha?” Mwalimu 

aliwauliza 

C. “Mtaandika insha leo jioni?” Mwalimu 

aliwauliza 

D. “Leo jioni mngeandika insha?” Mwalimu 

aliwauliza 

24. Jina wanaloitana ndugu wa kike na wa kiume ni 

A. Somo 

B. Umbu 

C. Mnuna 

D. Kaka 

 

25. Chagua vielezi katika sentensi 

Alisimama wima na kumwita kwa sauti 

A. Alisimama, kumwita 
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B. Na, kumwita 

C. Wima, kwa sauti 

D. Kumwita, sauti 

26. Tegua kitendawili 

Baba akipiga mbizi huibuka na ndevu nyeupe 

A. Muwa 

B. Kinu 

C. Mbegu 

D. Mwiko 

27. Pesa za ziada anazolipwa mkopeshaji ni 

A. Riba 

B. Ada 

C. Mshahara 

D. Ridhaa 

28. Maana ya methali 

“Ganda la muwa la jana chungu kaona kivuno” 

ni 

A. Jambo ambalo unaliona rahisi kwako kwa 

mwenzako huenda likawa gumu 

B. Haifai kudharau kitu chako duni kwa 

kutamani cha mwenzako 

C. Haifai kuwadharau watu waliokusaidia hapo 

awali, huenda ukawahitaji 

D. Kitu unachokiona duni kwako, huenda 

kikawa na manfaa kwa mtu mwingine 

29. Jaza pengo kwa kiunganishi kifaacho 

Nitakusaidia___utahitaji msaada wangu 

A. Lakini 

B. Ingawa 

C. Iwapo 

D. Japo 

30. Mtu anayeihama nchi yake na kununua ardhi na 

kuishi nchi nyingine ni 

A. Mkimbizi 

B. Mlowezi 

C. Mtoro 

D. Msaliti 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 mpaka 40 

 Nilizaliwa na kulelewa katika familia iliyotajika. Baba yangu mlajasho alikuwa tajiri wa mali ya moyo. Mimi na 

ndugu yangu mdogo hatukujua maana ya uhitaji kwani baba alitukidhia mahitaji yetu yote. Nyumbani mwetu kila siku 

mlisahiba na kutapika watu wa kila sampuli waliokuja kulilia hali kwa baba. Baba aliwasabilia kwa mengi. Kuna 

waliopewa ruzuku mbalimbali za vyakula, kuna waliopewa vibarua mashamba na waliofanya kazi pale nyumbani. 

Almuradi kila mwana kijiji alifaidika kutokana na mkono wazi wa baba. Ndugu yangu mdogo hakuisha kuwabughudhi 

waja hawa na kuwaita waegemea nundu. 

Siku zilisonga na kupita kama maji ya mto; hata nikajipata katika katika shule ya msingi. Niliyakumbatia masomo 

yangu kwa hamu kubwa. Sikuwa na wakati wa kufanya ajizi, kwani baba, pamoja na pato lake nono, hakuwahi kudekeza 

hisia za ugoigoi. Nasi ilibidi tufuate nyayo zake; kwani mwana akibebwa hutazama kisogo cha nina. Nilifanya mtihani 

wangu wa darasa la nane na kuvuna nilichopanda. Asubuhi baada ya kutanazwa kwa matokeo ya mtihani huo,niliamshwa 

na sauti ya “pongezi mwanangu,” kutoka kwa baba. Baba alikuwa amebeba gazeti la siku hiyo, usoni amevaa tabasamu 

kubwa. Sikuamini maneno yake. Nilimnyang’anya gazeti na ikawa kweli mwenye macho haambiliwi tazama. Nilikuwa 

mwanafunzi bora nchini. Nilijiunga na shule mojawapo ya kitaifa. 

Siku nilipokivuka kizingiti cha lango la shule ya kitaifa ya Tindi ndipo maisha yangu yalipoanza kuingia ufa, 

nilikutana na Tamasha, mwanafunzi machangamfu na mcheshi. Alijitambulisha kuwa alisomea shule iliyokuwa jirani na 
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ile yangu ya msingi. Urafiki shakiki ukazaliwa kati yake nami. Tukawa daima tunaandamana. Hayo hayakunitia shaka, 

kwani tamasha alinihimiza kila mara nitie bidii masomoni. Hata hivyo, siku zilivyosonga ndivyo tabia yake 

ilivyonibainikia. 

Jioni moja Tamasha alikuja chumbani mwangu akiwa amebeba unga aliouita dawa ya homa. Aliniambia nijaribu 

kutibu homa ambayo ilikuwa imenikaba kwa siku ayami. Nami, kwa kutotaka kumvunja rafiki yangu, nikachukua unga 

huo na kuutia kinywani; ingawa kwa kweli mwalimu wetu alikuwa ametuonya dhidi ya kutumia dawa zozote bila 

maelekezo ya daktari. Unga huu haukutibu homa yangu, ila ulinipa utulivu mkubwa wa akili, utulivu ambao sikuwa 

nimewahi kuushuhudia maishani. 

 Tamasha alifika chumbani mwangu usiku kunijulia hali. Alinipata nimejituliza juu ya kitanda changu. 

Alinisalimu na kukenua kama aliyetarajia jawabu fulani kutoka kwangu. Nilimweleza hali yangu naye akaniambia kuwa 

ndivyo dawa hiyo ifanyavyo kazi; kwamba amekuwa akiitumia kwa muda, hata nyakati za mtihani; naye hupata nguvu za 

kukabiliana na majabali yote. Alinielekeza kwa mzee Kamaliza ambaye ndiye aliyekuwa akimuuzia unga huo. Kuanzia 

siku hiyo nikawa mteja mwaminifu wa Kamaliza. Nilitumia unga huu bila fikira nikidhani kuwa ilikuwa dawa ya homa 

tu! Sikujua ilikuwa dawa ya kulevya; na Tamasha alikuwa mraibu sugu wa dawa hiyo na nyingine nyingi! “uzuri wake 

huu ni wa mkakasi tu?” Nilijiuliza, “Laiti ningalijua,” Hata hivyo maswali yote haya hayakuwa na faida tena. Nilikuwa 

tayari nimezama katika tatizo sugu la matumizi ya dawa za kulevya. 

Nilijisuta moyoni kwa matumizi ya dawa za kulevya ambayo yalielekea kuyagongesha mwamba maisha yangu 

shuleni. Hata hivyo, haikuwa rahisi kuacha kwani nilichelea kuitwa limbukeni na wenzangu. Matokeo ya haya yote 

yakawa kuzorota kwa masomo yangu. Walimu hawakuchelewa kuona mabadiliko yaliyonikumba. Walijaribu kunishauri 

na kutaka kujua kilichokuwa kikinisumbua. Walipoona kwamba hali yangu haibadiliki na kwamba nimeshindwa 

kuwaambia tatizo langu, walimjulisha mwalimu mkuu ambaye hakukawia kumwita baba. 

Mazungumzo kati ya baba na mwalimu mkuu yalinitia fadhaa kubwa kwani sikutaka kumwaambia nilitumia 

dawa za kulevya; ingawa kwa kweli mwalimu mkuu alishuku. Walijaribu kunishika sikio kuhusiana na tabia hii yangu; 

lakini tangu lini sikio la kufa halisikii dawa? Niliendelea na uraibu wangu hadi siku nilipofunzwa na ulimwengu baada ya 

kufumaniwa na naibu wa mkuu wa shule nikipiga maji. Nilipewa adhabu niliyotarajia. Nilijipata nyumbani kwa muda wa 

mwezi mzima, nikiuguza vidonda vya moyo na akili. Kijiji kizima kilijua nimefukuzwa shule kwa sababu ya matumizi ya 

dawa za kulevya. Sikuwa na pa kuutia uso wangu. Hata hivyo hili lilikuwa funzo kubwa kwangu. 

Mama yangu aliweza kunipa nasaha na kunishauri niache kutumia dawa hizo. Mara hii, maneno aliyoniambia 

yalikuwa na maana. Niliyasikiliza kwa makini. Hata baba alipopata barua kumwarifu aniregeshe shule, nilikuwa tayari 

kurudi na kuyaanza maisha upya. Nilikuwa nimeamua kujiunga na chama cha vijana wanaopigana na matumizi ya dawa 

shuleni. 

31. Mambo yanayoonyesha kuwa Mlajasho alikuwa 

tajiri wa mali na moyo ni: 

A. Kukidhi mahitaji ya wana, watu kumlilia 

hali 

B. Kukidhi mahitaji ya wana, kuwapa watu 

riziki 

C. Kukudhi mahitaji ya wana, kumkanya 

mwanawe 

D. Kukidhi mahitaji ya wana, watu kumfuata 

kwake 

32. “Ndugu yangu mdogo hakuisha kuwabughudhi 

waja hawa na kuwaita waegemea nundu,” 

inaonyesha kuwa ndugu mdogo alikuwa 

A. Mwenye uzushi 

B. Mwenye kujisifu 

C. Mwenye mapuuza 

D. Mwenye uchoyo 

33. Msimulizi alisoma kwa hamu kwa kuwa 

A. Alipenda masomo yake 

B. Baba yake alikuwa mkali 
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C. Baba yake alikuwa mwenye bidii 

D. Alitaka kufuata nyayo za ndugu yake 

34. Kifungu “ndipo maisha yangu yalipoanza 

kuingia ufa” kinamaanisha: 

A. Maisha ya msimulizi yalianza kupata 

matatizo 

B. Maisha ya msimulizi yaliporomoka 

C. Maisha ya msimulizi yalianza kubadilika 

D. Maisha ya msimulizi yaliharibika 

35. Msimulizi hakutaka kuacha “unga” kwa sababu 

A. Alikuwa amezoea uraibu wa Kamaliza 

B. Hakutaka kumuudhi Tamasha 

C. Alichelea kuondolewa kundini na wenzake 

D. Alichelea kudunushwa na wenzake 

36. Mambo yanayoonyesha kuwa kifungu hiki 

kinapinga matumizi ya dawa za kulevya ni: 

A. Msimulizi kufukuzwa shule, msimulizi 

kujiunga na wanaopinga matumizi mbaya ya 

dawa shuleni 

B. Walimu kumshauri msimulizi, mama 

pamoja na mwalimu mkuu kumwonya 

msimulizi shuleni 

C. Kamaliza kuacha kuuza dawa, mama 

kumshauri msimulizi 

D. Walimu kugundua tatizo la msimulizi, 

msimulizi kuaibika shuleni 

37. Kulingana na kifungu hiki, jamii inakabiliana na 

tatizo la matumizi mabaya ya dawa kwa: 

A. Kuwapeleka watoto shuleni, matajiri 

kuwasaidia watu 

B. Ushirikiano kati ya wazazi na walimu, 

kuwajibika kwa vijana 

C. Ushirikiano kati ya wazazi na walimu, 

kuaibika kwa vijana 

D. Wazazi kwenda shuleni wanapoitwa, 

kuwajibika kwa vijana 

38. Methali ambayo haifai kujumlisha ujumbe wa 

taarifa hii ni: 

A. Nzai mbovu harabu ya nzima 

B. Mchezea tope humrukia 

C. Mtegemea nundu haachi kunona 

D. Mchovya asali hachovyi mara moja 

39. “Uzuri wake huu ni wa makasi tu?” ina maana 

Tamasha: 

A. Alikuwa mcheshi 

B. Alikuwa mnafiki 

C. Hakuweza kuaminika 

D. Hakuweza kutegemewa 

40. Msimulizi alikuwa “sikio la kufa” kwa sababu 

A. Hakupona homa baada ya kutumia unga 

B. Hakuacha uraibu wake baada ya kuonywa 

na baba na mwalimu 

C. Alifumaniwa na naibu wa mwalimu mkuu 

akipiga maji 

D. Alipata adhabu aliyotarajia baada ya kupiga 

maji 

Soma taarifa hii kisha ujibu maswali 41 mpaka 50 

 Mafunzo ya kuimarisha maadili katika jamii ni muhimu kinyume na hapo awali, sasa maadili ya jamii 

zetu yanazoroteka kwa kasi sana kiasi cha kushangaza. Mwingiliano mwingi kati ya mataifa ya Kiafrika na ya 

kigeniunaweza kuleta upungufu wa maadili. Watu wengi hufikiria kuwa upotovu wa maadili ndio ustaarabu 

ufaao. Kusifu na kuziiga nyendo mbaya huchangia upalilizi wa uozo wa tabia. Hali hii inaweza kuzifuja nchi 

hizi. 
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 Ni dhahiri shahiri kuwa umaskini wa nchi umewafanya vijana kwa wazee kutamani na kuzitafuta njia za 

mkato za kujitajirisha. Kwa kuingiwa na tamaa nyingi, wao huanzisha miradi ya kifisadi. Watu hao hufanya 

juu chini kutafuta mianya ya kujipenyezea fedha. Wao hufanya haya bila ya kujali madhara yanayoletwa na 

hizo pilkapilka zao. Hongo huzidi kuendelezwa ili kuficha hizo njama ambazo huwa hatari kwa usalama wa 

nchi na watu wake. 

 Tamaa ikikithiri mpaka, bongo za fisadi hao hazitulii. Bali huenda kwa haraka isiyomithilika. Watu 

hujikweza wakitaka kuwafikia na kuwapita waliowatangulia kiuchumi. Mathalani, watu ambao hivi majuzi 

walionekana hoi ama watu wa kawaida, ghafla huonekana watu wa kuishi kitajiri huku wakijijengea majumba 

ya ghorofa katika mitaa ya kifahari. Kama hali hiyo ingeletwa na kushukiwa na nyota ya jaha, tungeelewa. 

Lakini kama utajiri huo unatokana na kufurisha mifuko kwa kuleta shoti ofisini, wakitumia wizi wa kalamu 

au kula mlungula, itabidi utiliwe shaka na kulaaniwa. Vijana ambao ndio wajenzi wa taifa wa leo na kesho 

wanapaswa kuvipuuza vitendo hivyo kwa sababu vinadhalilisha utu wa jamii. 

 Serikali nyingi za Kiafrika hutafuta mikakati ya kukabiliana na ufisadi ili ziimarishe maadili. Mojawapo 

ya hiyo mikakati ni hatua ya serikali ya kuwahimiza wananchi kujaza fomu kuonyesha jumla ya rasilimali 

zao. Hata hivyo, wahusika katika ufisadi hutafuta vizingiti vya kuzizuia juhudi hizo za serikali. 

 Ni bayana kuwa mtu hawezi kushindana na mkono mrefu wa serikali. Juhudi za kukomesha vituko vya 

ufisadi zimeanza kuzaa matunda. Tayari vielezo vya kupambana na ufisadi vimeanza kujidhihirisha 

vyenyewe. Hivi majuzi, vituko vya kujenga nyumba hafifu hapa nchini vilifuatiliwa unyounyo na wahusika 

kufunguliwa mashtaka; hasa baada ya watu kupoteza maisha yao na wengine kulemazwa walipoangukiwa na 

nyumba hizo. Kwa mfano, watu waliodai kuwa watajenga ghorofa tatu, walibadili nia na kujenga ghorofa 

zaidi. Walifanya hivyo baada ya kupata vibali vya pembe za chaki. Isitoshe, kwa kila kutaka kutajirika haraka 

walinunua na kuvitumua vifaa duni kinyume na kanuni za uhandisi. Mambo kama haya hujitokeza katika nchi 

nyingi barani Afrika. Nchi hizi sasa zimeamka na kukaza kamba katika kuupinga ufisadi huu. 

 Ikumbukwe kuwa ufisadi unaotokana na ukosefu wa maadili ni hatari kubwa kwa nchi yoyote ile. 

Mienendo kama hii hufuja nchi husika. Ni vyema kuepuka tabia hizi kama mtu aepukavyo ugonjwa wa 

kuambukiza. 

41. Nchi zetu zinazidi kuharibiwa na: 

A. Kufuata ustaraabu wa kigeni na kupuuza 

maadili 

B. Wananchi wapendao maadili ya mataifa yao 

C. Vijana wanaoigiza maadili yafaayo 

D. Kutoelewa vizuri maana ya maadili 

42. Chagua maelezo yaliyo sawa kulingana na aya 

ya pili 

A. Njama za ufisadi zinailetea nchi matatizo 

B. Usalama wa nchi hautegemei pilkapilka za 

fisadi 

C. Maskini wote wanatafuta njama za 

kujitajirisha kifisadi 

D. Njia za mkato zatajirisha nchi upesi 

43. Ushahidi kuwa ufisadi upo ni 

A. Kuwapo na kuziiga nyendo za kigeni 

B. Kupatikana kwa haraka kwa mambo ya 

kifahari 

C. Kujenga majumba makubwa na ya kifahari 

katika mitaa bora 

D. Kupnekana kwa mabadiliko ya ghafla 

kiuchumi kwa waliotajika 

44. Utajiri unaotiliwa shaka ni ule 

A. Wa kuigwa na watu wote 

B. Usio na wizi wa kalamu 

C. Wa njama za uharibifu 

D. Upendwao na vijana nchini 
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45. Kushukiwa na nyota ya jaha ni sawa na 

A. Mchezo wa bahati nasibu 

B. Kupewa zawadi kwa kushinda 

C. Kupata kwa haraka 

D. Kubahatika  kihalali 

46. Kulingana na taarifa hii, mawazo ya fisadi 

A. Yanaimarisha nci kiuchumi kwa kutajirika  

B. Hayazingatii utamaduni wa wote 

C. Hutafuta njia mbalimbali za kujitajirisha 

D. Yanatamani maadili ya watangulizi wao 

47. Upalilizi wa uozo wa tabia huendelezwa kwa 

A. Kupenda na kuzifuata tabia za kifisadi 

B. Kufikiria tu juu ya upotovu wa maadili 

C. Kusifu na kuzifuata nyendo zote za kigeni 

D. Mwingiliano wa binadamu katika ustaraabu 

48. Madhara makuu yanayoweza kupata jamii ya 

kifungu ni 

A. Vijana kuupenda na kuuiga utamaduni wa 

kigeni 

B. Umaskini mkubwa unaorudisha nchi nyuma 

kiuchumi 

C. Watu kuingilia njama za kifisadi kwa kutaka 

kutajirika 

D. Maangamizi yanayotolewa na watu wenye 

njama za kifisadi 

49. Mwandishi wa taarifa hii ana msimamo kuwa 

A. Ustaarabu wote wa kigeni unapotosha 

maadili 

B. Maadili yatafaulishwa na vijana na serikali 

husika 

C. Uigaji wa nyendo za kigeni unapaswa 

kuzuiwa 

D. Ujenzi wa ghorofa duni na njama za kifisadi 

zimezidi 

50. Kifungu hiki kinaweza kufipishwa kwa kutumia 

methali 

A. Mwacha mila ni mtumwa 

B. Mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe 

C. Tamaa mbele mauti nyuma 

D. Vyote ving’aavyo si dhahabu  

 


