40 KISWAHILI

Uchanganuzi wa matokeo ya mwaka wa 2014 umefanywa kwa kulinganishwa na yale ya miaka
ifuatayo: 2011, 2012 na 2013.

Jedwali 8: Matokeo ya KCPE Kiswahili ya 2011 hadi 2014

2011 2012 2013 2014
Lugha | Insha | Lugha | Insha Lugha Insha Lugha Insha
50 40 50 40 50 40 50 40
Alama ya wastani 20.77 21.89 23.37 21.99 22.89 20.98 22.52 23.20
Alama iliyotuzwa 20 20 24 20 23 20 22 24
watahiniwa wengi
Alama ya juu iliyotuzwa 47 40 48 39 47 40 47 40

Jedwali hili linaonyesha kwamba:
Katika lugha:

a) Alama ya wastani yaelekea kubakia katika kiwango kilekile; 22.52 ikilinganishwa na 22.89 ya
mwaka wa 2013.

b) Alama ya juu iliyoweza kutuzwa mwaka wa 2014 ni 47 sawa na 47 ya mwaka wa 2013.

c) Alama iliyotuzwa watahiniwa wengi ni 22 tofauti na 23 ya 2013.

d) Alama wastani haijafikia kiwango kinachokubalika (25/50).

Katika Insha:

a) Alama ya wastani ilipanda kutoka 20.98 mwaka wa 2013, hadi 23.20 mwaka 2014.

b) Alama ya juu zaidi iliyoweza kutuzwa mwaka wa 2014 ni 40 sawa na 40 ya mwaka wa 2013.
c) Alama iliyotuzwa watahiniwa wengi ni 24 tofauti na 20 ya mwaka wa 2013.

d) Alama wastani inaclekea kufikia kiwango kinachokubaliwa (20/40) japo imepita kiwango hiki
kiasi.
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Mchoro ufuatao unaonyesha jinsi alama za sehemu za lugha na insha zilivyojitawanya.
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41 SEHEMU YA KWANZA: LUGHA
4.1.1 Uchanganuzi wa maswali maalum

Mchoro ufuatao unaonyesha asilimia ya watahiniwa ambao walipata jibu sahihi katika kila swali:
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4.1.2 Uchanganuzi wa maswali yaliyowatatiza watahiniwa

Katika mwaka wa 2014, yapo maswali ambayo yalionekana kuwatatiza watahiniwa. Watahiniwa
waliopata majibu sahihi kwa maswali haya walikuwa chini ya asilimia thelathini (30%). Maswali
yafuatayo ndiyo yanayochukuliwa kuwa yaliwatatiza wanafunzi zaidi: Swali 4, 7, 16, 24, 27 na 34.
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Jedwali 9: Maswali ambayo yaliwatatiza watahiniwa

Maswali 4 7 16 24 27 34
Asilimia ya watahiniwa waliopata jibu sahihi 18.32 16.21 | 17.26 14.84 14.11 13.53
Asilimia ya wastani ya mswali yale mengine 2236 | 20.79 | 24.28 24.04 | 2433 | 21.38

4.1.3.1 Ruwaza za majibu

Maswali 1 mpaka 15

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne hapo.
Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa.

Usalama ni jambo _1_ kudumishwa kwa dhati; yaani _2 . Wizara husika _3_kiasi maalum
cha fedha kwenye bajeti ya taifa ili kugharamia shughuli za usalama. _4 shughuli hizi ni kuwapa
askari _S_ za kukabiliana na wakiuka sheria. _6_: uhifadhi wa usalama haupaswi kuachiwa polisi na
wanajeshi pekee. Kila mwananchi sharti awajibike kupalilia amani; si kwa heri, si kwa shari, si kwa
fanaka, si kwa _7_; wanajamii wote _8 _kukabiliana kila wakati na mtu yeyote anayezua vurugu.

Swali la 4

A. Baadhi ya B. Kati ya C. Mkabala na D. Pamoja na
Matokeo ya swali la 4
Majibu A B* C D |
Asilimia ya watahiniwa waliochagua jibu hili 63.37 18.32 3.12 8.80
' Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 23.17 22.36 19.81 19.10

Swali hili lilitahini vihusishi.Asilimia kubwa ya watahiniwa iliteua ‘Baadhi ya’ bila kuihusisha na matini
Jirani’. ‘Baadhi ya’ hutumiwa pale msemaji anapotarajia kutaja mambo mengi, wala si jambo moja. Ni
muhimu walimu kufunza upya matumizi ya vihusishi ili wanafunzi waache kukanganyika.

Swalila 7
A. ukosefu B. shauku C. sikitiko D. uchungu
Matokeo ya swali la 7
Majibu A* B C D
Asilimia ya watahiniwa waliochagua jibu hili 16.21 57.54 15.37 9.48
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 20.79 23.61 21.82 20.33

Swali hili lilitathmini uwezo wa mtahiniwa wa kuoanisha maneno katika msururu wa kauli na
kuchanganua kinyume chake.Watahiniwa wengi walichagua jibu B : shauku ambalo si kinyume cha
fanaka.Ni muhimu wanafunzi kusisitiziwa kusoma vifungu hivi kwa makini na kupima uwezekano wa
Jjibu kabla ya kulitolea uamuzi.
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Swalila 16

Kukanusha kwa: ‘Mtumbwi ambao ulinunuliwa umeanza safari,” ni:
A. Mtumbwi ambao ulinunuliwa haukuanza safari.
B. Mtumbwi ambao haukununuliwa haujaanza safari.
C. Mtumbwi ambao ulinunuliwa haujaanza safari.
D. Mtumbwi ambao haukununuliwa haukuanza safari.

Matokeo ya swali la 16

| Majibu | A B | C* D
Asilimia ya watahiniwa waliochagua jibu hili 3.83 58.68 17.26 18.92
| Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 19.30 22.99 24.28 20.27

Swali hili lilitahini ukanushaji.Yaelekea kwamba idadi kubwa ya wanafunzi ilikanusha vitenzi vyote
viwili bila kubaini kwamba vitenzi hivi havitegemeani, hivyo havistahili kukanushwa vyote viwili.

Swali la 24

Chagua sentensi yenye maelezo sahihi.
A. Hijabu ni ugonjwa wa kuvimba fizi.
B. Kimeta ni ugonjwa unaodhoofisha figo.
C. Tauni ni ugonjwa unaokatakata viungo.
D. Surua ni ugonjwa wa kutoa vipele.

Matokeo ya swali la 24
Majibu A* B C D
Asilimia ya watahiniwa waliochagua jibu hili 14.84 21.10 25.71 36.73
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 24.04 21.57 21.46 23.28

Swali hili lilitahini msamiati wa magonjwa.Asilimia kubwa ya wanafunzi ilichagua ‘tauni’ ambayo
haisababishi kukatika kwa viungo.

Swali la 27

Chagua sentensi yenye maelezo sahihi.
A. Mjumu ni fundi wa kufua visu.
B. Sogora ni bingwa wa kuimba mashairi ngomani.
C. Dalali hushindania bidhaa mnadani.
D. Mkalimani hutafsiri maandishi vitabuni.
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Matokeo ya swali la 27

| Majibu | A* B Cc [ b
| Asilimia ya watahiniwa waliochagua jibu hili 14.11 24.32 30.72 29.34
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 24.33 20.79 [ 23.31 22.36

Swali hili lilitahini msamiati wa wafanyakazi. Asilimia kubwa ya wanafunzi ilichagua ‘dalali’, ambaye
huuza bidhaa mnadani wala hashindanii bidhaa zenyewe. Ni muhimu wanafunzi wahimizwe kusoma
viteuliwa kwa makini.

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 mpaka 40.

Afya au siha ni hali ya kutokuwa na maradhi. Hali hii humwezesha mtu kuhifadhi nguvu
zake za mwili na kufanikisha utendakazi katika nyanja tofautitofauti. Mtu mwenye afya bora huweza
kutekeleza mengi bila udhia. Mathalani, yeye huweza kujirausha na kujishughulisha hadi Jioni bila
kuhisi uchovu mwingi.

Mti hauendi ila kwa nyenzo, nayo afya nzuri haimjii tu mtu. Afya hustahili kupaliliwa
na kutunzwa kwa namna anuwai kama vile kula vyakula vyenye viinilishe, kufanya mazoezi na
kuandama mienendo miadilifu. Usafi wa mwili na mazingira pia huchangia katika kuimarisha afya.
Ni wazi kwamba mazingira yakiwa machafu hukosa kuvutia na kusababisha kuhanikiza kwa harufu
inayokirihisha. Isitoshe, uchafu huwa hali mufti ya kuzaana kwa wadudu kama vile chawa, kunguni,
nzi na mbu ambao ni maadui wakuu wa afya.

Tabia ya mja huathiri afya yake. Wapo watu ambao wameambulia magonjwa kama vile saratani
ya ini na mapafu, na kifua kikuu kutokana na uraibu wa pombe, sigara na dawa za kulevya. Wengine
hujiponza kwa kuingilia vitendo viovu kama vile kushiriki mapenzi kiholela na kujisababishia
magonjwa. Magonjwa haya ni kama vile kaswende na ukimwi ambao umewapukutisha wengi.

Hali kadhalika, watu hujiharibia afya kwa kufanya kazi mfululizo bila kupumzika. Licha ya
kwamba bidii ni muhimu katika maendeleo ya jamii yoyote ile, utendaji kazi kidindia huweza kuwa
na athari hasi. Kuna baadhi ya watu ambao wamewahi kupata maradhi ya moyo, ya kiakili na hata
shinikizo la damu kutokana na hali kama hii. Wengine hujihasiri kwa kula vyakula vingi kupindukia.
Kadhalika, wapo wengine' ambao hupata magonjwa kwa kula vyakula visivyofaa. Katika kundi
hili kuna wale ambao hawadiriki kufanya kazi wala mazoezi. Hawa hujinenepea na kudhoofisha
utendakazi wao. Pia kuna wengine ambao hawali chakula cha kutosha. Hawa nao huweza kupata
magonjwa kama vile safura na vidonda vya tumbo. . -

Hali ya umaskini pia huchochea kuzoroteka kwa afya. Asilimia kUbWa'Xa watu nchini humu
haimudu huduma bora za afya na lishe bora kutokana na hali ya ufukara. Wengine, kwakukosa fedha,
hawapati elimu ya kimsingi kuhusu afya: Hawa huweza kujizulia magonjwa kwa kutojua na kutofuata
kanuni za afya. Pamoja na haya, kuna wale ambao wanarithi magohjwa ya kiukoo kama vile bolisukari .
kutoka kwa wazee wao. S ' -

Umuhimu wa afya hauwezi kupuuzwa. Taifa lenye kizazi chenye afya hustawi kiuchumi.
Afya ikidumishwa wanajamii huweza kutumia fedha zao kuwekeza katika miradi badala ya kuzitumia
kujiuguza au kuwauguza wenzao. Ni jukumu la kila raia kuhakikisha kwamba ameilinda afya yake na
ya wengine kwa vyovyote yile‘.iWalio na mazoea ya kupuuza ushauri wa wanadtoa huduma za afya na
lishe wajiase, la sivyo watakuja kujiuma vidole. -

¥
Swali la 34 . : , .
Chagua jibu ambalo si sahihi kulingana na aya ya nne.
A. Jambo jema huweza kusababisha hasara.
B. Kazi nyingi husababisha ugonjwa wa moyo.
C. Mazoezi hudhibiti ukubwa wa mwili.
D. Mapumziko huimarisha hali ya mtu kiakili..
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Matokeo ya swali la 34

Majibu A B* C D
Asilimia ya watahiniwa waliochagua jibu hili 53.89 13.53 19.92 11.24
Alama yao ya wastani ya maswali yale mengine 22.96 21.38 23.02 21.18

Hili ni swali la kiuchanganuzi .Mtahiniwa alihitajika kutumia ujuzi wa yaliyomo katika taarifa kuteua
jibu sahihi.Watahiniwa wengi waliteua jibu A, pengine kwa kuwa hawajasoma kiini cha swali vyema,
wakang’amua kuwa walihitajika kuteua jibu ambalo si sahihi. Linalojitokeza hapa ni kwamba wanafunzi
wengi hawadiriki kusoma maswali kwa makini.

4.1.3.2 Hitimisho

Kwa jumla uchanganuzi wa mtihani wa mwaka 2014 umebainisha kwamba utendaji wa wanafunzi katika
maswali ya ufahamu unaendelea kuimarika. Asilimia kubwa haikutatizika na maswali ya ufahamu kama
ambavyo ilikuwa kawaida katika mitihani ya miaka ya awali. Hata hivyo, bado pana haja ya wanafunzi
kufunzwa mikakati bora ya kukabiliana na maswali ya ufahamu.

Kadhalika, imebainika kwamba watahiniwa bado wanafanya vyema zaidi katika ufahamu wa kibunilizi
ikilinganishwa na utendaji katika ufahamu wa kimaelezo.Ni muhimu walimu kuwaongoza wanafunzi

zaidi katika kujibu maswali ya aina zote mbili za ufahamu. Pia, wanafunzi wanastahili kuhimizwa
kusoma kwa mapana ili kukuza stadi za kukabiliana na maswali ya ufahamu wa kuandika.

4.2 SEHEMU YA PILI - INSHA

Katika mwaka wa 2014 mada ya insha ilikuwa:-

Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.
Andika insha itakayomalizika kwa maneno yafuatayo:

Huyo alikuwa ndugu ambaye kamwe sitaweza kumsahau.

Swali hili lilitahini uandishi wa insha bunilizi za mdokezo.. Mtahiniwa alihitajika kubuni utungo ambao
unaonyesha umuhimu wa ndugu/rafiki/mhisani katika maisha yake.

a) Maudhui/yaliyomo

Hapa mtahiniwa alihitajika kuandika kisa ambacho kilionysha tukio/matukio ambayo yalimfanya
asimsahau ndugu huyu.Yafuatayo yanaweza kuzingatiwa:

i) Ndugu yako wa kinasaba akuokoe kwenye janga/uhitaji fulani.

it) Jirani akusaidie kuepuka hatari.

iii)  Mwanafunzi mwenzako akusaidie shuleni.

iv)  Afisa wa usalama akuokoe kutokana na utekaji nyara.

V) Rafiki awe nawe wakati wa furaha na wa majonzi.

vi) Mwalimu akusaidie katika kubadilisha tabia yako.
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b) Muundo na mtindo

Muundo wa hotuba ulihitajika kuzingatiwa. Yafuatayo yalitarajiwa kubainika:

i) Mwanzo — Mwanzo wa kisa ubainike.Anaweza kuanza kwa mbinu rejeshi.

ii) Mwili —~Hapa ndipo mtahiniwa anapokikuza kisa chake. Matukio mbalimbali yajitokeze.
Tukio moja pia linaweza kukuzwa kwa kina.

iii)  Mtindo wa usimulizi ujitokeze.Uteuzi mwafaka wa tamathali za usemi na mbinu nyingine za
kimtindo kama vile dayolojia za wahusika, ambazo zinalenga kukuza mada husika uzingatiwe.

iv) Kaida za kisarufi zizingatiwe.

V) Maendelezo mwafaka ya maneno yazingatiwe.

vi) Insha iandikwe kwa hati nadhifu inayosomeka.

vii)  Hitimisho- Hapa ndipo msimulizi anapohitimisha hadithi yake.Atumie kauli aliyopewa kwa
kuioanisha vyema na kisa chake.

4.2.1 Vigezo vya kutathminia
Yafuatayo ni maelezo yanayoonyesha jinsi watahiniwa wanavyotengwa katika viwango/vitengo vinne

maalum, na mambo ambayo yanazingatiwa ili kumtuza mtahiniwa kiasi fulani cha alama katika vitengo
hivi vinne. Vifuatavyo ndivyo vitengo (makundi) vya alama:

G 01-10
Gi) 11-20
(i) 21-30
(iv) 31-40

4.2.2 Kundila kwanza (alama 01 — 10)

Watahiniwa katika kitengo hiki hawamudu kujieleza katika Kiswahili. Watahiniwa wanaopata alama 01-
05 hasa huwa na mtindo hafifu sana wa kujieleza. Insha zao hukosa muwala na muumano wa mawazo.
Baadhi hujieleza kwa kuchanganya maneno ya Kiswahili, Kiingereza na hata lugha zao za mama.
Wengine hutumia maneno yasiyoeleweka kabisa. Msamiati hutumiwa kiholela bila uwiano wowote,
ama na misamiati jirani, au na mada husika. Udhaifu wao kimawasiliano huwakosesha kuikuza mada/
maudhui ya swali walilopewa. '

Watahiniwa wanaotuzwa alama 06-10 hudiriki kujieleza kwa Kiswabhili, japo kwa mtindo hafifu. Hata
hivyo, insha zao huwa na mategu mengi ya sarufi na hijai ambayo huufifilisha usimulizi/kujieleza kwao.

Hawa pia huwa wamepotoka au kupungukiwa kimaudhui/upande wa mada na wengi huhamisha sheria
za lugha zao za mama hadi Kiswahili (huwa na athari nyingi za lugha ya mama).
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Mtungo wa kwanza
Umepewa dakika 40 kuandika insha yako.
Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.
Andika insha itakayomalizika kwa maneno yafuatayo:

Huyo alikuwa ndugu ambaye kamwe sitaweza kumsahau.
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Mtahiniwa huyu anajaribu kukisia kiini cha utungo.Ingawa ameandika kwa lugha ya Kiswahili,

anayosema hayaelekei kuhusiana moja kwa moja na mada. Uakifishaji wa kazi hii ni hafifu mno.

Anachanganya herufi kubwa na ndogo hata katika neno moja. Insha ina mategu mengi ya kimawasiliano
ambayo yanaudhalilisha usimulizi wake.

Alama iliyotuzwa: 02
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Mtungo wa Pili
Umepewa dakika 40 kuandika insha yako.
Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusﬁ ukifuata maagizo uliyopewa.
Andika insha itakayomélizika kwa maneno yafuatayé:
Huyo alikuwa ndugu ambaye kamwe sitaweza kumsahau.
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Mtahiniwa huyu ameielewa mada na kujaribu kuikuza kwa lugha inayoeleweka zaidi akilinganishwa
na wa awali. Ingawa insha hii ni bora kuliko ya awali, mtindo wake wa kujieleza bado ni hafifu mno.

Mvuto wa insha yake umetingwa na makosa mengi ya sarufi na hijai, Mathalani:

a) tume Funga badala ya tumefunga

b) alibokuwa badala ya alipokuwa

¢) nilishangiria badala ya nilioshangilia

d) mwendwa badala ya mwendo

e) alinabia badala ya aliniambia

f) mgomba badala ya mkoba

g) dungu badala ya ndugu

h) Matumizi mabaya ya kiunganishi ‘ijape’

i) Matumizi yasiyofaa ya nyakati. Kwa mfano, “aliniambia kuwa kesho asubuhi na mapema
nitang’oa nanga... - badala ya ‘aliniambia kuwa siku ambayo ilifuata/siku ambayo ingefuata/
asubuhi ya siku hiyo ningeng’oa nanga...’

j) safari refu badala ya safari ndefu.

Uakifishaji wake mbaya mno unaishia kuvuruga muwala wa utungo wake.

Alama iliyotuzwa: 06
Kundi la Pili (alama 11 - 20)
Kundi hili huwa na watahiniwa ambao wanaimudu lugha kiasi. Wanaweza kujieleza/kusimulia kwa
sentensi au kauli zinazoleta maana. Wale wanaotuzwa alama 11-15 huwa na makosa mengi ya sarufi na
hijai, na insha zao hukosa mtiririko mzuri wa mawazo.Wengi huwa bado na athari za lugha za kwanza/
lugha za mama.
Wanaotuzwa alama 16-20 huwa wameimudu mada kiasi na mtindo wao wa uwasilishaji huwa bora

zaidi, ingawa bado huwa chini ya wastani. Wanaweza kutumia msamiati wa kuvutia hapa na pale japo
kwa kawaida wengi huutumia msamiati wenyewe vibaya. Insha zao kwa kawaida hutosheleza urefu.
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Mtungo wa Tatu

~ Umepewa dakika 40 kuandika insha yako.
Andika insha .isiyegtmgua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.
Andika insha itakayomalizika kwa maneno yafuatayo:
Huyo alikowa ndugn ambaye kamwe sitaweza kumsahau.
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Mtahiniwa huyu anaonyesha kuielewa mada zaidi ya wale wa awali. .Hata hivyo, utungo wake umejaa
makosa ya sarufi na hijai ambayo yanaufanya kuwa hafifu. Makosa ya kihijai, kimsamiati , kimuundo na
kisarufi yanayojitokeza ni kama vile:

a)
b)
)
d)
e)
f)

g)
h)

tunaenda badala ya tunaenda

ndereva badala ya dereva

anaweza badala ya angeweza

aingie ndani lakini sisi tunafika Mombasa badala ya aingie, japo tulikuwa twaelekea Mombasa
nina badala ya mwanamke »

hiyo haikuwa mwisho, badala ya huo haukuwa mwisho

Tuliyainua mikono yetu badala ya tuliiinua mikono yetu

haikukuwa badala ya haikuwa

Uakifishaji wake ni mbovu.

Alama iliyotuzwa: 12

Mtungo wa Nne

Umepewa dakika 40 kuandika insha yako.

” Mwa@fdubrshaﬂa ..... .dra

Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.
Andika insha itakayomalizika kwa maneno yafuatayo:

Huyo alikuwa ndugu ambaye kamwe sitaweza kumsahau.
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Mitahiniwa huyu amebainisha kuimarika zaidi. Anaitumia lugha kwa wepesi zaidi akilinganishwa na wa
awali. Ameielewa mada na kuiwasilisha kwa mtindo wa kiwango wastani. Hata hivyo, hajaikuza mada
ipasavyo.Makosa ya kisarufi na hijai ni kama vile:

a) aligonjea badala ya alingojea

b) alitililikwa badala ya alitiririkwa

¢) Kkichunguu badala ya kichuguu

d) ambako akaendelea badala ya ambako aliendelea

e) kifungua mimba kwa jina ni badala ya kifungua mimba anaitwa
f) shingo lake badala ya shingo yake

g) yalimfamia badala ya yalimvamia

h) kwamwe badala ya kamwe

Insha ina makosa mengi ya kimuundo. Pia mtahiniwa huyu anapachika msamiati
Alama iliyotuzwa: 18

Kundi la Tatu (Alama 21 — 30)

Insha katika kitengo hiki huwa inaeleweka vizuri. Hudhihirisha kiasi fulani cha ukomavu wa mawazo.
Huwa na mshikamano na mtiririko mzuri kiasi wa mawazo. Insha zinazotuzwa alama 21-25 huwa na
ubunifu wa kima cha wastani.Aghalabu watahiniwa hupoteza alama kupitia makosa ya sarufi na hijai,
matumizi mabaya ya tamathali za usemi na uakifishaji mbaya. Hata hivyo,, mtahiniwa huwa ameikuza
mada vizuri.

Insha zinazotuzwa alama 26-30 huwa na ukomavu zaidi wa mawazo. Maudhui hushughulikiwa kikamilifu

zaidi na huwasilishwa kwa mtindo unaovutia zaidi. Insha katika kijitengo hiki hutosheleza urefu.Hata
hivyo, insha hizi bado huwa na makosa kiasi ya sarufi na hijai.

54

Powered by: www.manyamfranchise.com



Mtungo wa Tano

. Umepewsa dakika 40 kuandika insha yako.

Andika insha imyapungzm ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.

Andika insha 1takayanmlmka kwa maneno yafuatayo:

Huye alikuwa ridugii anibayekamwe sitaweza kumsahau. iy
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Mtahiniwa huyu amedhihirisha kuwa ameilewa mada na kuiwasilisha kwa mtindo bora zaidi
akilinganishwa na wa awali. Huyu pia ana makosa mengi ya sarufi, hijai, kimuundo na kimsamiati.
Kwa mfano:

a) niligonga shaibu aliyekuwa akinisubiri kwa mawazo yangu

b) matumizi mabaya ya na, kwa mfano na kitambaa, badala ya kwa kitambaa
¢) msamiati usiofaa, kwa mfano, wanapolisi badala ya polisi

d) likijaa badala ya likija

e) Kushopeka msamiati, kwa mfano haraka haraka haina baraka

f) safu lenyewe badala ya sakafu yenyewe

g) aliubeba bunduki badala ya aliibeba bunduki

h) nilihofya jana badala ya niliihofia nia

Aidha, uakifishaji usiofaa, kutohusiana kwa mawazo kimantiki, kuchopeka msamiati, na ukosefu wa

muwala, unaivuta nyuma kasi ya uwasilishaji na kuipoka insha mvuto.

Alama iliyotuzwa: 21
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Mtungo wa Sita

_Umepewa dakiks 40 kuandika insha yako. A 4
Andika insha isiyepungua ukurasa mmoja na nusy ukifuata maagizo uliyo
lizika kws maneno yafuatayo:
Huyo alikuwa ndugu ambm kamwe sitaweza kumsahau
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ST

Mtahiniwa huyu amebainisha ukomavu zaidi akilinganishwa na wa awali.Ameielewa mada na
kuiwasilisha kwa mtindo mzuri wenye mvuto kiasi. Amebainisha wepesi wa kuitumia lugha kukikuza
kisa chake.Anatumia msamiati mwafaka kama vile walifariki, lishe, nawavulia kofia. Hata hivyo, insha
hii bado ina makosa ya kihijai, kisarufi na msamiati.

Kwa mfano,
a) maan zili-ni badala ya maanzilini
b) yali lisomba badala ya yalilisomba
¢) yameja badala ya yamejaa

Aidha, kuna matumizi mabaya ya msamiati, kwa mfano, kupachika mkoba kwapani badala ya
kupachika mkoba begani. Kadhalika, badala ya kulenga mada moja kwa moja, anaanza kusimulia
kuhusu kutonyesha, jambo ambalo linavuta kasi ya usimulizi na kuipweza thamani ya kazi kiumbuji
yake.

Alama iliyotuzwa: 25
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Kundi la Nne (Alama 31 — 40)

Watahiniwa katika kundi hili kwa kawaida huwa wanaimudu lugha vizuri. Huwa na kiwango cha juu
cha ubunifu kimaudhui na kifani. Hutumia lugha kwa wepesi kujieleza. Mijadala au masimulizi yao
huwa na muundo bayana wenye mshikamano na mtiririko mzuri wa mawazo. Hawa huielewa mada na
kuikuza kwa kiasi cha kuridhisha. Wale wanaotuzwa alama 31-35 huitumia lugha kwa wepes zaidi. Hata -
hivyo, insha zao huwa na makosa ya hapa na pale ya sarufi, hijai na msamiati. '

Wale wanaotuzwa alama 36-40 huwa na umilisi wa lugha wa kiwango cha juu zaidi na huwasilisha
mawazo yao kwa mitindo mbalimbali ya usimulizi au mitindo mbalimbali ya kujieleza ambayo huzipa °
kazi zao mvuto wa hali ya juu. Huteua msamiati unaoafiki mada na kuutumia vyema kufanikisha

usimulizi au mjadala wao. Insha zao huwa na makosa machache mno ya sarufi, hijai na msamiati. Hali - -

kadhalika hati zao zinasomeka kwa urahisi na wanatosheleza urefu.

Mtungo wa Saba

- Umepewa dakika 40 kuandika insha yake,
Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.

Andika insha jtakayomalizika kwa maneno yafuatayo:
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Mtahiniwa huyu ameilewa mada na kuikuza kwa lugha komavu zaidi akilinganishwa na wa awali.
Anajieleza kwa wepesi zaidi akilinganishwa na wale wa vitengo vya chini. Ameteua msamiati mwafaka
kulingana na mada yake.Mifano ya msamiati huu ni: maazimio, hatima, yamegonga mwamba, nifunge
akidi, jazanda, bezo.
Aidha ametumia mbinu nyingine za kimtindo kama vile maswali ya balagha , majazi, na taashira.
Insha hii ina makosa machache ya sarufi, hijai na uakifishaji. Baadhi ni:

a) nilizitoa magwanda badala ya niliyatoa magwanda

b) hii ni mojawapo ya tamaduni badala ya huu ni mmojawapo wa tamaduni

~ Alama iliyotuzwa: 32

Mtungo wa Nane

Umepewa dakika 40 kuandika insha yako.

Andika insha isiyopungua ukurasa mmoja na nusu ukifuata maagizo uliyopewa.

Andika insha }‘ta];ayoma}mka kwa maneno yaﬁ:atayo
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Mtahiniwa huyu ameielewa mada na kuikuza vyema na kwa ukomavu zaidi kimaudhui na kifani.
Tofauti na watangulizi wake.Uteuzi wake wa mtindo unaipa insha yake shani ikilinganishwa na za
awali.Anatumia vipengele vya kimtindo kama vile mbinu rejeshi na ulinganishaji kwa ufanifu bila
kuvuruga muwala na muumano wa mawazo yake. Tofauti na watangulizi wake, anahisika zaidi kuwa
anawasiliana na hadhira yake moja kwa moja Mawazo yanatiririshwa kimantiki bila kukatizwa kwa
uchopekaji mwingi wa msamiati ambao ulibainika katika insha za vitengo vya chini. Makosa ya kisarufi
ni kama vile, amelalishwa badala ya amelazwa, mlaguzi badala ya mlanguzi, ni kikimbizwa badala ya
nikikimbizwa, kuangamizwa jongomeo badala ya kuangamiziwa jongomeo.

Kwa jumla hii ni insha ambayo ina uasilia na inaweza kuaminika kuwa ubunifu asilia wa mtahiniwa wa

kiwango hiki.

Alama iliyotuzwa: 34

43 MAPENDEKEZO KWA WALIMU

4.3.1 Walimu wawahimize wanafunzi kufanya mazoezi zaidi katika mada tata za sarufi.

4.3.2 Ufunzaji wa msamiati uhusishwe na muktadha badala ya kuufunza ukiwa mkavu. Kwa mfano,
msamiati wa magonjwa unaweza kufunzwa kwa kutumia ufahamu kuhusu magonjwa.Hili
litamwezesha mwanafunzi kuuelewa msamiati katika matumizi halisi.

4.3.3 Wanafunzi wahimizwe kutumia ujuzi wa waliyosoma katika ufahamu kujibu maswali ya ufahamu
badala ya kukariri au kuchopoa mawazo moja kwa moja kutoka kwenye vifungu.

4.3.4 Wanafunzi wahimizwe kutumia mbinu bora za kuukabili ufahamu. Badala ya kusoma swali,
kisha kuanza kutafuta majibu, wasome ufahamu kwanza kabla ya kuyasoma maswali na majibu
yaliyotolewa.

4.3.5 Walimu watunge maswali yanayopima stadi mbalimbali (ngazi/viwango) tofautitofauti za
maarifa au utambuzi wala si stadi ya kukariri/ujuzi pekee. Hili litamzoesha mwanafunzi kujibu
maswali ya aina tofautitofauti katika mtihani.

4.3.6 Stadi ya kusikiliza na kuzungumza ihimizwe zaidi kupitia utambaji, mijadala na imla, ili

kuboresha maendelezo na kuimarisha mitindo ya kujieleza au mitindo ya usimulizi..
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4.3.7
4.3.8

43.9

4.3.10

4.3.11

4.3.12

43.13

4.3.14

Wanafunzi wasisitiziwe umuhimu wa kusoma vitabu na makala mbalimbali ili kukuza ubunifu.

Wanafunzi waonywe dhidi ya kushinikiza msamiati usiohitajika katika insha. Hili hufifilisha
mawasiliano na kuifisidi insha mvuto wake.Msamiati unaoteuliwa sharti uoane na mada na
kuafikiana na msamiati au matini jirani katika sentensi ambamo umetumiwa.Msamiati wa
kishairi usitumiwe kuandika tungo zisizo za kishairi.

Walimu warejelee vitabu mbalimbali vilivyopendekezwa, wasitumie kimoja tu.Hili litawapa
wanafunzi uwanja mpana wa kujifunzia.

Walimu wawasisitizie wanafunzi umuhimu wa hati nzuri ili kurahisisha usomaji na usahihishaji
wa insha zao na kuzipa kazi zao mvuto chanya.

Walimu wawahimize wanafunzi kutumia Kiswahili zaidi katika mazungumzo yao ili kuimarisha
mikakati ya kujieleza na kusimulia kwa kwacho.

Walimu wawaelekeze wanafunzi kuhusu namna ya kufasiri mada/maswali mbalimbali ili
kukinga dhidi ya kupotoka kimaudhui.

Walimu wawape wanafunzi mazoezi ya mitindo tofautitofauti ya insha ili wapate uzoefu wa
kuandika aina mbalimbali za insha.

Walimu watumie mwelekeo mseto katika ufunzaji wa mada mbalimbali, kwa mfano mada
changamano za kisarufi. Mathalan, mwalimu anaweza kutumia vitabu vya hadithi kufunzia dhana
za kisarufi kama vile njeo, hali na aina za maneno. Hili litakinga dhidi ya wanafunzi kuziona
dhana hizi kuwa dhahania. Itakuwa rahisi kuzielewa dhana hizi zikitokea katika matumizi
halisi. Kadhalika hili litayafanya mafunzo ya sarufi kuwa ya kuvutia zaidi, hivyo wanafunzi
watayachangamkia na kuyaelewa zaidi.
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